PDA

View Full Version : Cần kinh nghiệm của Anh em Webmaster phục vụ bà con nông dân.

khucthuydu
17-02-2009, 14:01
:no::no::no: Mình có làm website dành cho nông dân nhưng mình nhiều lúc cảm thấy anh em trong cty (là trình độ DH mà còn khó sử dụng) nên rất cần lới góp ý cũng như kinh nghiệm của anh em để bà con nông dân có thể sử dụng dc.

http://agriviet.com

Ngay cả việc đăng ký nickname bà con cũng ko thể làm dc vì bà con làm gì có email cũng như chưa bao h biết sử dụng email. Và thế là mục email bà con ko biết, username là ji, mật mã là gì?:crying: Làm sao đơn giản mà hiệu quả nhất cho bà con nông dân nhỉ? Có giải thích bà con cũng ko biết nickname là ji .

Nhiều lúc hướng dẫn qua điện thoại đến 10 phút mà bà con vẫn chưa tạo được 1 tài khoản diễn đàn.

Mong dc trợ giúp !!!

4all2all
17-02-2009, 15:21
Ý tưởng bạn làm trang dành cho nông dân rất hay, khâm phục.

Thôi thì bạn chịu khó cử một người am tường về việc đăng ký thành viên để hướng dẫn hỗ trợ bà con tham gia diễn đàn.

Chúc trang phát triển!

ThuMuc.com
17-02-2009, 15:40
:no::no::no: Mình có làm website dành cho nông dân nhưng mình nhiều lúc cảm thấy anh em trong cty (là trình độ DH mà còn khó sử dụng) nên rất cần lới góp ý cũng như kinh nghiệm của anh em để bà con nông dân có thể sử dụng dc.

Ngay cả việc đăng ký nickname bà con cũng ko thể làm dc vì bà con làm gì có email cũng như chưa bao h biết sử dụng email. Và thế là mục email bà con ko biết, username là ji, mật mã là gì?:crying: Làm sao đơn giản mà hiệu quả nhất cho bà con nông dân nhỉ? Có giải thích bà con cũng ko biết nickname là ji .

Nhiều lúc hướng dẫn qua điện thoại đến 10 phút mà bà con vẫn chưa tạo được 1 tài khoản diễn đàn.

Mong dc trợ giúp !!!

Hiện tại không cần đăng ký thành viên. Để họ đọc, tìm hiểu trước!

Nếu email, mật khẩu, nickname đã khó đối với họ thì agriviet.com càng khó nhớ hơn. (kể cả người có ..trình độ DH)

Chúc thành công

bkis
17-02-2009, 16:00
Không hiểu đăng ký thành viên để làm gì? trang Vietnamnet đâu có cần thế?

General Study
17-02-2009, 16:27
Lúc đăng ký thành viên nên hỏi các câu sau, thay vì phải nhập mã số an ninh (security code):

Nhà bà có nuôi vịt đẻ không?
Cá trắm thường thu hoạch vào tháng mấy?
Nhà bác có mấy con nái sề?
Chuối, bưởi bác trồng bự lắm chứ?
Ở nhà có hố tiêu không?

... Vân vân

kenny_chicken
17-02-2009, 16:31
Theo tôi thì reg nick khỏi cần kiểm tra email đi. Đỡ phải rườm rà. Còn security code thì random vài câu (cộng trừ) như 1+1= mấy , 2 nhân 2 bằng mấy , vưn vưn.....

bkis
17-02-2009, 16:41
Hỏi vậy nông dân sao trả lời đc, nhiều người chưa biết cộng

_River_
17-02-2009, 17:38
Nói xin lỗi trước nhé! Hiện có nhiều trang web dạng này rồi. Việt Linh là một trang khá lớn, ngoài ra Bộ cũng có cung cấp thông tin nông nghiệp trên website...

Quan trọng là ở người dùng. Tôi nghĩ 1000 nông dân không biết có 1 người biết internet hay không. Mà biết thì biết để làm gì? Xem tin tức nông nghiệp ư? Tin tiếng Việt có quá ít, nên người nông dân chẳng tìm được gì. Học nuôi trồng ư? Chẳng cần luôn, vì mỗi nơi đều có cán bộ nông nghiệp, chỉ cần nói vài lời là nông dân làm theo được. Cái nào dài quá thì in sách, phát không cho nông dân...

Túm lại là tôi chưa thấy cái hay của web này.

qingsong
17-02-2009, 22:06
Bác phải có những chương trình để tiếp cận trực tiếp rồi, để những người nông dân có tư duy tiếp cận thông tin qua internet, diễn đàn, emails...như vậy không thể ép buộc, nôn nóng được, bác thử chương trình như của bác Phạm Nguyên trong việc quảng bá thương hiệu của bác ấy qua những người cùng khổ xem.

hostindexvn.com
17-02-2009, 22:54
Nói xin lỗi trước nhé! Hiện có nhiều trang web dạng này rồi. Việt Linh là một trang khá lớn, ngoài ra Bộ cũng có cung cấp thông tin nông nghiệp trên website...

Quan trọng là ở người dùng. Tôi nghĩ 1000 nông dân không biết có 1 người biết internet hay không. Mà biết thì biết để làm gì? Xem tin tức nông nghiệp ư? Tin tiếng Việt có quá ít, nên người nông dân chẳng tìm được gì. Học nuôi trồng ư? Chẳng cần luôn, vì mỗi nơi đều có cán bộ nông nghiệp, chỉ cần nói vài lời là nông dân làm theo được. Cái nào dài quá thì in sách, phát không cho nông dân...

Túm lại là tôi chưa thấy cái hay của web này.

Thật ra nông dân cần nhất là xem ảnh vui và giải trí, trang nông dân xem đông nhất là zing.vn

Châu Huệ Mẫn giúp nông dân
(Zing) – Quyết tâm trở thành một người đẹp toàn diện, Châu Huệ Mẫn rất tích cực tham gia các công tác xã hội.

Châu Huệ Mẫn ăn tối cùng những người dân ở vùng nông thôn tỉnh Vân Nam, Trung Quốc

Trong vai trò đại sứ của tổ chức phi chính phủ Oxfam Hồng Kông, Châu Huệ Mẫn đã tới các khu vực nông thôn, vùng sâu vùng xa thuộc tỉnh Vân Nam Trung Quốc. Đây là chuyến đi đầu tiên của cô trong chiến dịch xóa đói giảm nghèo được Oxfarm thực hiện ở đại lục.

Trong vai trò đại sứ Oxfarm Hồng Kông, Châu Huệ Mẫn rất hòa đồng với những người dân địa phương

Trong chuyến đi này, Châu Huệ Mẫn đã tới thăm nhiều người dân tộc địa phương, sống cùng với họ để cùng nếm trải những khó khăn, vất vả trong cuộc sống hàng ngày của họ.

Cô cũng tích cực tham gia quảng bá cho chương trình "Giúp người nghèo giúp đỡ chính họ” của Oxfam Hồng Kông và rất tự hào khi những người dân làng đã tự thoát khỏi cái nghèo nhờ những nỗ lực của chính họ.

Châu Huệ Mẫn giúp nông dân Châu Huệ Mẫn giúp nông dân
Trong chiếc áo xanh của Oxfarm, Huệ Mẫn đã cùng nếm trải những khó khăn, vất vả trong cuộc sống hàng ngày của những người nông dân ở Vân Nam

Huệ Mẫn cho biết chuyến đi này đã giúp cô hiểu thêm về công việc xóa đói giảm nghèo đã được Oxfam Hồng Kông triển khai thực hiện như xây đường, hướng dẫn các kỹ thuật canh tác và nuôi trồng thủy sản cho người dân địa phương và giới thiệu các khoản vay nhỏ để làm kinh tế.

http://img.yobanbe.zing.vn/file_uploads/blog/bigs/2008/10/29/blog_yobanbe12252939011402.jpg

richman
18-02-2009, 01:17

Mong dc trợ giúp !!!

Theo ý mình thì bạn có thể tạo những đoạn
video clip hướng dẫn bà con. Vừa tiết kiệm
thời gian hướng dẫn cho bà con, vừa giúp
bà con có thể "mắt thấy tai nghe". Nhờ vậy
bà con sẽ mau chóng nắm được các bước cần
làm là gì.

xipam
18-02-2009, 01:29
domain khó nhớ quá, bà con nông dân sao nhớ đc đây :bb:

BossFTP
18-02-2009, 16:43
Bác thử source của phpbasic thử xem sao :) Lúc trước lên google thấy phpbasic opensource, code khá gọn, nhanh, khỏi tạo nick cũng post + đọc dc :)

_River_
18-02-2009, 16:52
Thật ra nông dân cần nhất là xem ảnh vui và giải trí, trang nông dân xem đông nhất là zing.vn

Bác lấy đâu ra thông tin mà kết luận thế???

Ba mẹ tôi mà thấy con cái vài trang nhí nhố đó là chửi tơi bời đấy chứ. Bác làm ơn chứng minh giùm...

Theo ý mình thì bạn có thể tạo những đoạn
video clip hướng dẫn bà con. Vừa tiết kiệm
thời gian hướng dẫn cho bà con, vừa giúp
bà con có thể "mắt thấy tai nghe". Nhờ vậy
bà con sẽ mau chóng nắm được các bước cần
làm là gì.

Tôi nghĩ bác nên thực tế một chút: chi phí làm clip? ai là người biên tập, quây phim, lồng tiếng?

domain khó nhớ quá, bà con nông dân sao nhớ đc đây :bb:

Bà con nói là: Zô trang a-ri-việt, còn viết thì chịu!

hostindexvn.com
18-02-2009, 19:20
Bác lấy đâu ra thông tin mà kết luận thế???

Ba mẹ tôi mà thấy con cái vài trang nhí nhố đó là chửi tơi bời đấy chứ. Bác làm ơn chứng minh giùm...

Nông dân Việt Nam từ 10 - 70 tuổi
Số người online
10 - 25 : 80% (Quán nét)
26 - 35 : 10%
Trên 35 : 10%

Nông dân đa phần chưa nối mạng, ra NET toàn trẻ con
80% độ tuổi Zing đúng hay sai :) vả lại Nông dân teen chỉ biết vào zing chứ vào đâu . Vì họ chơi Võ Lâm, mà Võ lầm thì vào zing đúng hay sai?? Hoặc giả sử không vào zing thì tuổi đó không thích nghe nhạc xem phim thì là có vấn đề nặng.
Hôm nay được mở mắt nhé :)

jcisio
18-02-2009, 20:18

Mong dc trợ giúp !!!

Vậy đăng kí khỏi cần xác nhận email (điền sao cũng được), khỏi cần nhập mã bảo vệ (check IP, đa số spam là IP nước ngoài).

_River_
19-02-2009, 12:47
Nông dân Việt Nam từ 10 - 70 tuổi
Số người online
10 - 25 : 80% (Quán nét)
26 - 35 : 10%
Trên 35 : 10%

Nông dân đa phần chưa nối mạng, ra NET toàn trẻ con
80% độ tuổi Zing đúng hay sai :) vả lại Nông dân teen chỉ biết vào zing chứ vào đâu . Vì họ chơi Võ Lâm, mà Võ lầm thì vào zing đúng hay sai?? Hoặc giả sử không vào zing thì tuổi đó không thích nghe nhạc xem phim thì là có vấn đề nặng.
Hôm nay được mở mắt nhé :)

Tôi tưởng bác nghiêm túc nên vặn lại, ai ngờ đùa, thế thì vui cả L vậy!

bkis
19-02-2009, 12:49
Hihi Nông dân giờ 99% vào mạng giải trí là đúng roài, cậu lại còn nghĩ là họ đùa, Pó tay

khucthuydu
19-02-2009, 19:10
Cám ơn ý kiến đóng góp của các bác Webmaster, đọc được những chia sẽ đó em cảm thấy rất là vui. Em làm cũng không mong nhiều người truy cập như trang giải trí chỉ cần đáp ứng cho bà con là được rồi.

Bà con ko hiểu nickname là để làm ji? Password là sao? Email là ji? tại sao phải điền câu hỏi 2+1 là hai ji đó. hix...

Em xin tiếp nhận các ý kiến đóng góp sau

1. Domain đúng là khó nhớ thiệt (Trình độ DH cũng không hiểu được hihi..... mà bác nào thấy có cái domain nào có thể reg or đang sở hữu domain nông nghiệp để lại cho em) , chắc là domain này dành cho nông dân nước ngoài.

2.Phần đăng ký của em không cần xác nhận email ji hết. Nhưng cái khó là nông dân ko có cái email nào nên cũng không điền vào đó được, mà nếu ko cần đăng ký thì SPAM dữ quá chịu không nổi.

3. Sẽ làm phần hướng dẫn sử dụng bằng VIDEO, hic hic.... chắc là cần 1 em MC, vấn đề nảy sinh là máy tính của nông dân ko xem dc VIDEO dù là định dạng flv, vì bà con ko có cài flash.

4. Một số ý kiến tốt thì hihi... cho em xin cái textlink or là logo. Cám ơn nhiều nhiều.

@ bKis: Không đăng ký thành viên thì SPAM dữ quá
@General Study : Câu hỏi ko dùng dc bạn ơi,nếu ko fai nông dân sao trả lời dc
@_River_ : MỖi site có một điểm mạnh riêng mà bạn
@ Jcisio: Cám ơn ông anh nhiều, không có option nào bỏ cái vụ check email hết. hix.... vụ check IP thì không ổn có một số bà con nông dân việt kiều cần hợp tác với bà con nông dân trong nước.
@All : Em hướng đến bà con nông dân, còn teen thì xem theo ý của ông già. ổng bắt xem giá bán cà chua hihi.......

Mong anh em tiếp tục đóng góp tiếp những ý hay để hoàn thiện hơn.

namduong8889
20-02-2009, 10:42
Theo em thì bác nên:

1/ bỏ chế độ đăng nhập đi, ai muốn post bài thì chỉ cần có cái form ghi NỘI DUNG và TÊN NGƯỜI GỬI là được rồi.

2/ Về Dao diện, bác nên cho các liên kết, nút bấm nó to ra. Như site em: ketqua888.com (http://ketqua888.com) dành cho bọn lô đề, ít học, nên em làm cái gì nó cũng phải to và rõ ràng, hạn chế tối đa số lần click của người dùng, càng đơn giản càng tốt.

3/ Bác cần chụp nhiều hình ảnh bác ạ, site lấy hình ảnh làm nội dung chính, font chữ to, text chỉ là để minh họa;

tóm lại quan điểm của em là trình bày như một tờ báo, có 2 mảng chính là TIN TỨC (NEWS) và THƯ VIỆN (LIBRARY). News cung cấp thông tin về cái gì mới, giống mới, phương pháp mới. Còn thư viện cung cấp thông tin về những cái có sẵn, ví dụ em muốn nuôi cá, em có thể vào thư viện tìm hiểu cách nuôi cá từ a-z để về áp dụng không cần cán bộ hướng dẫn gì hết. Trao đổi thì bà con có thể post bài trực tiếp mà không cần đăng nhập, cán bộ sẽ soát và reply thường xuyên. Và quan trọng là HÌNH ẢNH... !!

@các bác khác: Các bác cứ chê bà con ít dùng internet, thực ra là vì 2 lý do: 1/ Chưa quen; 2/ Bà con dùng internet để làm gì khi chưa có những trang như agriviet? Tất cả rồi sẽ thay đổi được. Nông thôn bây giờ đua xe, hẹn hò chém giết qua mạng, tụ tập bay lắc gái mú, hê rôin cần sa đủ cả, có gì mà Internet không học được!?

Việt Nam nếu hiện đại hóa được nông nghiệp sẽ là nước rất giầu, vì chúng ta chả mạnh về cái gì hết, các bác thử nhìn đồ dùng trong nhà các bác: Toàn đồ nhập ngoại: bàn phím, PC, Tivi, máy in, quần áo, Nhập ngoại đồng nào là chảy máu cắt thịt đồng đấy, đổi lúa gạo mồ hôi lấy những cái xa xỉ ngần đấy trong khi sản xuất trong nước còn yếu thì càng ngày càng chết.

Hiện tại: Dân ta làm ruộng vất vả, làm ra bao nhiêu tạ thóc mới được 100 ngàn đồng, Giờ lại đổi lấy 100 ngàn đồng đó lấy 1 cái bàn phím trị giá 100 ngàn bé tẹo. Các bác thấy có vất không?

Tương Lai: Chúng ta sẽ vẫn đổi lúa gạo lấy những cái xa xỉ, nhưng tỉ lệ sẽ cao hơn. Thay vì bán mấy tạ thóc như trước để đổi lại cái bàn phím 100k thì chỉ cần bán 2,3 cái trái cây hay MỘT CON CÁ là được hai ba cái bàn phím... không có gì là không thể. (Bà già em vừa đi mua 3 quả táo không hiểu nhập khẩu ở đâu hết tận 300 ngàn - tại sao mình không làm được!?)

Nếu bây giờ em có vốn mạnh.... cái em nghĩ đến sẽ là nông nghiệp... một thương hiệu vd như PROFARM chẳng hạn, hàng hóa chất lượng cao, năng suất lớn, đóng gói bao bì đẹp... dân mình sẽ giầu biết mấy.

khucthuydu
21-02-2009, 09:38
Thank bac nhieu nha !!!