PDA

View Full Version : Rắc rối HDD

Kinas
04-02-2009, 16:18
Cho em hỏi tý: là em mới gắn HDD 320GB WD vào máy, vào Acronis phân vùng thành 2 ổ đĩa. 1 ổ 50GB, ổ thứ 2 240GB tất cả đều FAT32. Sau đó em vào DOS format thì okie. Nhưng khi vào win thì kô thấy hiện 2 phân vùng mới :|. Sau đó em set lại NTFS thì vẫn kô hiện.
Em đã change ổ DVDROM từ F sang H nhưng vẫn bị thế ? Mong anh chị em giúp em về vấn đề này

tieucntt
04-02-2009, 18:25
bạn cài win đi.trong lúc cài win bạn có thể phân vùng ổ cứng mà , sau khi phân vùng thì bạn cài win trên C , khi cài xong bạn click chuột phải vào D format bình thường.chúc bạn thành công

The Old Man
05-02-2009, 02:13
Không biết ai dạy các newbie là khi cài windows phải dùng một soft khác phân ổ một cách phí phạm thì giờ và vô bổ.

Các Newbie hay nghe lời này:
Dùng dĩa cài đặt WIndows và trong giai đoạn cài đặt, phân chia (partition) hay format ổ dĩa của mình.

ngondensang2007
05-02-2009, 08:22
Không biết ai dạy các newbie là khi cài windows phải dùng một soft khác phân ổ một cách phí phạm thì giờ và vô bổ.

Các Newbie hay nghe lời này:
Dùng dĩa cài đặt WIndows và trong giai đoạn cài đặt, phân chia (partition) hay format ổ dĩa của mình.

Đi theo vết xe đổ của các bậc tiền bối đi trước mà pác
hồi xưa học cài win ban đầu là phải xài hiren boot vào dos
fdisk ổ đĩa
sau đó format
rồi mới tiến hành cài win

Đến giờ vẫn vậy thôi đã thành thói quen sách vở thì khó sửa lém pác à.
Từ một lò mà ra mà chỉ khi nào đi làm thì mới tự tìm cách hiệu quả nhất cho mình thôi còn trường học thì vẫn cứ giáo án mà táng thôi