PDA

View Full Version : Giúp ráp ổ ghi (gấp gấp)

saonho213
02-02-2009, 18:42
Mình mới mua cái ổ ghi hiệu Asus 20B1ST (lúc mua ng ta bảo là cổng Sata hay gì gì ấy), mình cứ uh` đại, vì là con gái nên hok bik, giờ về coi lại hok bik cái ổ này có gắn vô đc hok, mà mình coi mấy cái dây cắm của ổ đĩa cũ (Samsung SC-152) thì nói lại hok trùng với cái ổ ghi mới mua, giờ phải làm sao, hay là mình mua lộn rùi hok, có bạn nào giúp với, gấp gấp nha, để mình còn kịp đi đổi lại nếu hok đúng

duytan_02
02-02-2009, 19:19
nếu ổ em mua mà là ổ SATA thì đúng là khe cắm cáp khác với kiểu cũ rồi,mang nhờ ai đó có chút kiến thức xem hộ,cái mobo<bo mạch chính máy tính> xem có hỗ trợ cho loại ổ SATA không?,nếu có thì chỉ mua thêm cái cáp dùng cho SATA là ok,nếu không mang ổ đi ra đổi lấy loại cũ IDE.

loveyou12
02-02-2009, 20:48
Mình mới mua cái ổ ghi hiệu Asus 20B1ST (lúc mua ng ta bảo là cổng Sata hay gì gì ấy), mình cứ uh` đại, vì là con gái nên hok bik, giờ về coi lại hok bik cái ổ này có gắn vô đc hok, mà mình coi mấy cái dây cắm của ổ đĩa cũ (Samsung SC-152) thì nói lại hok trùng với cái ổ ghi mới mua, giờ phải làm sao, hay là mình mua lộn rùi hok, có bạn nào giúp với, gấp gấp nha, để mình còn kịp đi đổi lại nếu hok đúng

Bạn ko mua nhầm đâu. Do ổ CD cũ của bạn sử dụng chuẩn cũ(IDE), còn các ổ mới bây h đa số đều dùng SATA. Có 2 cách giải quyết:
1. Mình hỏi máy bạn mua lâu chưa, nếu mới mua thì chắc chắn main sẽ có cổng SATA, bạn để ý tìm chỗ mấy cái chân rắc nhỏ nhỏ ấy, xem cái nào vừa thì cắm vào.
2. Đem ổ đi đổi cái mới, nhớ hỏi kĩ và chọn IDE
Nếu có thắc mắc gì bạn có thể PM: ap_adsl mình sẵn sàng giúp đỡ

saonho213
02-02-2009, 21:58
hi`hi`, thanks các bạn nha, mình vừa mới đi đổi cái IDE như bạn nói rùi, ok hết òi, mừng muốn chết