PDA

View Full Version : cài 2 server trên cùng 1 máy trong sql

vitco
23-09-2003, 09:40
Các bác cho em hỏi làm sao để có thể cài 2 server của sql server 2000 trên cùng 1 máy localhost được ( 1cpu) . Em muốn cài để thử mấy cái distributed partition view trong sql , loay hoay mãi mà không thể làm được mong các bác có thể giúp em!Hiện tại máy của em đang dùng win 2000 pro .

real_time
24-09-2003, 18:10
chuyện này quá nhỏ ! SQL cho phép bạn cài nhiều Server trên một máy nó coi như là những instance mà! bạn cài cái thứ nhất xong chạy tiếp bộ cài rồi cài thêm cái nữa nhưng với tên instance khác là được! hy vọng thế là đủ vì mình cũng chẳng biết gì hơn chúc bạn may mắn!

vitco
26-09-2003, 09:16
Nhưng khi mình cài xong sql lần đầu cài đến lần thứ hai thì máy đặt ngầm định cho instance của sql là tên máy của mình rồi , có lẽ là win nó tự động nhớ các thao tác cài đặt sql của mình lần trước . Như thế thì mình làm sao có thể cài được nhiều instance của sql được ? ( mình dùng bản standard edition) . Mong bạn có thể giải thích hộ mình với .

real_time
07-10-2003, 21:39
Hình như giống bản của mình nhưng đúng là mình chỉ cài lần thứ hai thì window sẽ hỏi mình bạn cài instance đó tên là gì thì instance này sẽ nằm trong instance cài lần đầu tiên chứ không phải là 2 instance chay song song tức là lúc đó khi muốn login bằng instance thứ hai thì bạn không thể login như instance thứ nhất được mà phải login như sau
instance1\instance2
instance1\instance3
....
Và thông thường bạn nên cài instance1 là tên máy của bạn và instance2 là tên khác đi thì có lẽ là sẽ dễ làm việc hơn chúc bạn thành công