PDA

View Full Version : Lỗi font

vuhoangvan73
28-01-2009, 10:39
xin chào các bạn mình đang mất ăn, mất ngủ mấy ngày nay, số là thế này con laptop acer của mình có cài đầy đủ các font vni, tcvn3(abc), unicode nhưng khi vào mạng có một số chữ bị lỗi font ko đọc được. Vào mạng ko đọc được đã đành, đau hơn là khi mình cài chương trình khai báo thuế HTKK 1.3.0 có nhiều chữ bị lỗi font ko sử dụng được, trong khi mình cài vào máy khác thì sử dụng bình thường. Mình nghĩ là bị lỗi HĐH nên bỏ đĩa win xp vào repair lại nhưng vẫn ko được. Cài mới lại từ đầu thì ko được vì có một số phần mềm mình ko có bản cài đặt (do người khác cài cho mình, mà bây giờ mình đã nghỉ ở chỗ đó). Mình cũng đã chỉnh font trong díplay properies, nói chung tất cả đều bình thường nhưng vẫn ko được. Mình ko có bản ghost vì máy có cài Kis bản quyền và các phần mềm bảo vệ rất nhiều. Tóm lại máy tính của mình được trang bị phòng thủ đến tận răng nhưng thường hợp bị lỗi font này mình thực sự ko thể hiểu. Vậy xin các bác cao thủ ra tay nghĩa hiệp giúp mình khắc phục sự cố này để mình "ăn ngon ngủ yên" trong mấy ngày tết này nhé. Xin chân thành cảm ơn.

tam_giang
29-01-2009, 07:47
1. Vào các trang webs: đổi qua encoding là utf-8 - Dùng Firefox cho chắc ăn.
2. Có khi bạn phải chọn lại phần ngôn ngữ vì bạn bị everywhere, không phải chỉ đọc webs. Bạn dùng OS (HĐH) gì ? Tùy theo nó mà đổi languages.

vuhoangvan73
30-01-2009, 09:30
Bạn tam_giang ơi, mình đã xem lại trong phần languages, tất cả đều bình thường, nói chung mình sử dụng những phần mềm, HĐH win xp, trình duyệt IE quen thuộc, phổ dụng ko có gì đặc biệt cả. Bạn giải thích cho mình rõ câu "đổi qua encoding là utf-8 - Dùng Firefox cho chắc ăn" nhé.

The Old Man
30-01-2009, 10:42
Bạn hay coi phần View - Character Encoding trong IE và FF.

vuhoangvan73
01-02-2009, 14:34
mình đã chọn view - Encoding - chọn unicode (utf-8) nhưng vẫn ko được

Akrenius
01-02-2009, 17:47
có thể là do font bạn tìm được bị lỗi vì có rất nhiều font được tung ra trên mạng và cũng có rất nhiều tác giả xào nấu các font lại cho đúng ý mình nên chuyện gặp font lỗi hoặc font ko chuẩn là điều bình thường

dinhanhency
01-02-2009, 17:55
Nếu font cho ứng dụng mà người lập trình viết riêng thì những font bạn cài sẵn ở máy không hiển thị được rồi. Với ứng dụng thì tìm font cài vào, với web thì bạn thử vào tools-> Internet Options, vào mục accessibility -> click vào mục chọn Ignore font styles... thử xem nhé.