PDA

View Full Version : Học COREL DRAW là sai lầm!

truongkhoa
22-09-2003, 08:10
Thật sự là như vậy! Ở Viêtnam hiện nay, Dân đồ họa 99% là dùng Corel để làm việc, nhưng thật sự đây là một Software có quá nhiều chức năng dư thừa trong lĩnh vực thiết kế. Vừa nặng mà vừa ì ạch, những chức năng hữu dụng nhất thì không được phát huy bằng Hotkey, Thật sự, tôi rất ngạc nhiên khi thấy các học viên học ở trung tâm,Khi học Corel, Họ tòan thực tập những thao tác cũng như những chức năng hòan tòan không có trong công việc thực tế, trong khi công việc thực tế thì họ chẳng được thực hành nhiều?
Quá phức tạp và quá mất thời gian của Corel so với Illustrator, màu sắc hiển thị hòan tòan SAI BÉT so với bản in, không hề mang tính chuyên nghiệp trong thiết kế, hòan tòan không được sự hổ trợ nào từ hàng Corel. Thật sự nếu các bạn có cơ hội làm việc với người nước ngòai thì sẽ thấy đượcsức mạnh vô địch của ADOBE, Adobe hòan tòan thống lĩnh trong thế giới đồ họa , sự luân chuyển giữa Adobe Photoshop , Illustrator và Indesign cũng như Acrobat thì quả thật, bạn không phải quá mất thời gian để mày mò CorelDraw chi cho mệt, chỉ cần học Photoshop, và thời gian ngắn cho Illustrator thì bạn sẽ quen thuộc với Indesign và Acrobat cho Layout và giao dịch qua mạng. Đối tác sẽ hòan tòan tin tưởng khi bạn sử dụng chỉ của hãng ADOBE ( dù ở Vietnam vần đang xài chùa!) Cộng với môi trường máy MACINTOSH nữa, thì quả thật, bạn đã sánh được với các Pro design trên thề giới rồi.Chẳng thua Nhật, Mỹ gì đâu!

Thực sự, lúc đầu tôi chẳng biết gì về ADOBE cả, nhưng qua kinh nghiệm làm việc thực tế, tôi mới sáng mắt ra được, Những gì bạn học ở trường hay trung tâm chẳng qua là lý thuyết và những bài thực hành không bao giờ có trong công việc, Vì vậy, hãy cố gắng thu thập thực tế, bạn sẽ giỏi và tự tin, Không phải giỏi về Photoshop, Corel, hay Illustrator là bắt buộc cái gì cũng phải vẽ được hay làm đủ thứ kỹ xảo, hầu như, trong sản phẩm, càng đơn giảng về hiệu ứng lẫn màu mè là tốt, Đừng bao giờ Layout màu mè xẹt qua xẹt lại, như thế thì bạn vẫn còn Amater lắm đấy.

Yêu cầu để trở thành một thiết kế chuyên nghiệp trong con mắt người nước ngòai
Bản chỉ phải biết sử dụng , và chỉ thôi, không phải biết tùm lum :
1) Mac 10.Operation và Windows Operation( cái này là đương nhiên, ai cũng biết trừ MAC)
2) Adobe Photoshop ( Quá dễ)
3) Adobe Illustrator ( Cũng như Corel thôi, chịu khó 1 ngày là xong)
4) Adobe Indesign ( Y hệt như Illustrator)
5) Adobe Acrobat ( Chịu khó đọc sách 2 ngày thôi, không biết thì cũng chẳng sao! )
6) Ý tưởng ( đương nhiên là phải kham thảo rất nhiều mới có ý, không tự nhiên mà có đâu, hiểu biết về hệ thống bảng màu, cũng như khâu cuối cùng để đến với nhà in, )
7) Tiếng Anh là bắt buộc, nếu bạn biết thêm Tiếng Nhật , thì khả năng đi nước ngòai để học tập hoặc làm việc CT Nhật sẽ rất cao.

Chúc thành công nhé
Mà nè, Tôi không phải Marketing cho Adobe đâu nha.! heheheheheheeh

aikailvn
30-09-2003, 06:27
Chào bạn vậy bạn đang làm ở công ty nước ngoài hả, vậy bạn làm ở công ty nào vậy, cho mình biết với còn về bạn học corel hay Adobe cũng được quan trọng hay nhất là ý tưởng thiết kế còn phần mềm nào cũng có cái hay của nó, còn về phần tụi nước ngoài thì lại khác rùi, mình là con người việt nam ăn cơm viết - ngủ nước Việt - Vậy ai học gì đều có cái ý của nó sao bạn lại nói học corel là sai lầm - bạn hãy coi lại mình nha nếu chứng tỏ mình là hay thì hãy post bài mẫu cho mọi người triêm ngưỡng xem

louisking
30-09-2003, 09:18
Tui đang bắt đầu học đồ họa đây nè nhưng mà nghe bạn nói thì tui không biết nên quyết định ra sao đây nè . Hãy nói rõ thêm đi nha .

Holylight
30-09-2003, 10:20
Corel cũng đâu có khó lắm đâu.Cái nào cũng có ưu và khuyết điểm riêng cả.Như corel cũng có nhiều thứ mà Illustrator không có.
Dùng Ill hỗ trợ cho Corel hoặc ngược lại thì không chê dzô đâu được hết.

MinhYen81
30-09-2003, 20:58
Chưa thấy ai "liều" như truongkhoa.

Mình chỉ mới khám phá ra rằng corel có rất nhiều ưu điểm sau 1 thời gian dài dùng Illustrator và PageMaker

Nếu bạn nào đã thành thạo các phần mềm của Adobe rồi mà nay tìm hiểu thêm về Corel thì chắc cũng nghĩ như mình.

Vậy các bạn hãy vững tin vào bản thân mình và vào những gì mình đã học

Chào thân mến

Tamxichlo
01-10-2003, 20:36
U*`a tui cung dong y voi Minh Yen do, TK lieu that. Khong biet co biet corel gioi khong ma dzam noi vay.? Tro tai cai tui coi di hen. .....(nho*' ne`, Nui' nay cao..thi` co`n co' nui' cao ho*n nu*a~ đo' nghe..:))

aikailvn
03-10-2003, 06:24
nói chung corel hay lam ban oi bởi vì nó chuyên về vẽ còn IT cũng có chức năng vẽ giống như corel nhung không chuyên dụng bằng corel nhưng về hiệu ứng corel chắc không bằng Itlu... được , còn Potoshop thì chuyên về hiệu ứng nhiều hơn, nếu bạn muốn tham khảo thì ra ngoài Bùi Thị Xuân mua CD turial về corel tham khao nha o đó nhiều cái hay lắm

heongu
06-10-2003, 06:50
trời ơi !
Sao lại có những "cùi bắp" hay phát biểu linh tinh thế không biết ?!?!
Theo mình thấy thì mỗi chương trình được viết ra đâu phải để bạn "dòm" và đem ra làm trò tiêu khiển bằng cách chê bai này nọ !
Chương trình được viết ra để dùng và mỗi chương trình nếu đã được phát triển và sử dụng rộng rãi thì dĩ nhiên nó đều có những ưu điểm riêng ! Bạn đừng vội kết luận rằng cái này dở hay cái kia hay ! Hãy thử sử dụng nó một cách "đàng hòang" thì bạn sẽ tìm ra được lí do tại sao nó lại được nhiều người tin tưởng !
Sở dĩ Corel hay Illus được nhiều người biết đến là bởi vì nó có những ưu điểm nhất định !
lấy ví dụ: Illus được biết đến nhờ khả năng dễ thao tác bởi giao diện cũng như các công cụ đều tương tự với Photoshop mà ta đã khá là quen thuộc nếu như bạn quan tâm thực sự đến lĩnh vực đồ họa ! còn Corel thì lại được biết đến bởi rất nhiều hổ trợ mà Illus không có như uốn một tờ giấy (từ một hình chữ nhật vẽ bằng công cụ vẽ hình vuông) hay cách tô màu cũng khá là đặc biệt với nhiều màu chuyển lạ mắt !...
Còn về độ sai màu ! Nếu bạn là một designer chuyên nghiệp bạn sẽ không vội phát biểu linh tinh là chương trình này hay chương trình kia gây nên đâu trương khoa à !
Sự sai màu trong in ấn có rất nhiều nguyên do để mình liệt kê một số cho mọi người cùng nghiên cứu nghen !
1. Sai màu do màn hình quá kém chất lượng (Do màn hình chúng ta ở hệ màu RGB nên khi thể hiện phụ thuộc rất nhiều vào ánh sáng màn hình cộng với môi trường khi bạn nhìn, còn khi in ấn thì chủ yếu dựa vào hệ màu CMYK phụ thuộc vào chất lượng giấy in) Do đó khi xem trên màn hình và in ra giấy sẽ khác biệt nếu bạn chỉnh màn hình và test không cẩn thận.
2. Sai lệch do chọn hệ màu khi in (giữa hai hệ màu CMYK và RGB có một mối quan hệ cha con (CMYK nằm trong hệ RGB) do đó nếu bạn chọn màu không phù hợp trong RGB xem trên màn hình thì lúc in ra sẽ xuất hiện nhiều tông màu ngoài cung bậc CMYK sẽ cho màu sai !
3. Chênh lệch cũng như chất lượng của các thiết bị xuất (máy in và màn hình) chất lượng của máy in không ổn định hay đầu kim phun của máy in dơ cũng dẫn tới việc in sai màu.
.... Và còn nhiều lý do khách quan khác mà khi đi sâu vào công việc thực tiễn bạn sẽ biết chính xác...
Thế nên mới có các thiết bị hỗ trợ cũng như các phương pháp in ấn để khắc phục như thước màu,... hoặc các phương pháp xuất phim điện tử trước khi in phẩm hàng loạt....

hãy nhìn mình trước khi phát biểu
hãy nhìn việc trước khi vội phê !
Không gì xấu để ta chê
một khi nó đã đứng trên thị trường !

chanrao
06-10-2003, 18:06
Êm rồi......pppphhh

hoangthanh
27-10-2003, 18:02
Tui xin có ý kiến nhỏ , ai đó cho là học cái này tốt còn học cái kia là sai thì cũng liều thiệt đó , tui xử dụng cả Corel , Isllustrator , PhotoShop ...nói chung là các phần mềm đồ họa tui đều có xài hết , Mình xài Is thì khi export qua Pts hết sức dể vì 2 đứa là anh em 1 nhà mà , nhưng Corel lại có những công cụ xử lý rất hay , kể cả hình Bipmat cũng xử luôn , Tui hỏi bạn Khoa 1 câu : nếu phải làm 1 tờ lịch có 1 góc bị gió cuốn lên thì làm sao đây ? Is đâu có làm được chuyện đó , phải chưa ? Còn màu bị hiển thị không đúng thì bạn Heo Ngu ( nhưng không ngu chút nào ) đả phân tích hết sức chính xác , nếu bạn làm ở nhà in thì thấy ngay . Tóm lại , trong công việc hàng ngày , tui vẫn xài tùm lum , hể cái nào thuận lợi là xài chứ không phân biệt phần mềm của hãng này hay , hảng kia dở . Tạo ra 1 phần mềm cở Corel 11 là hay quá đi rồi , phải không Truongkhoa ???

SUPERKID1412
10-11-2003, 03:23
nếu như học Corel là sai lầm vậy thì sao nó vẫn còn tồn tại hả bạn ơi, nếu cái gì không cần thiết thì nó sẽ bị đào thải đó là quy luật mà, nói thật nhé Corel dùng trong mấy công ty thêu may rất nhiều và cực kỳ tốt là khác còn Illustrator thì còn lâu mới bằng đó là 1 ví dụ điển hình thôi. đừng lên chê bai cái này cái kia mà chỉ nên góp ý thôi nhé bạn ơi

@nhtuan
15-11-2003, 23:33
Không giống như Photoshop và PhotoPaint, người dùng PS không bao giờ xài PhotoPaint
Ill và Corel đều có những cái hay riêng, cụ thể Ill rất mạnh về xử lý chữ, tô màu lưới, trace hình, layout ngay trong Ill nhưng yếu hơn Corel về khả năng tạo giao diện (vẽ đối tượng) và Corel có một số chiêu thức rất độc, làm bằng Ill rất mắc công.
Tui thấy xài luôn 2 cái này, xài cái nào tiện thì xài.

Tuy nhiên tui có 1 kinh nghiệm như vầy: kết xuất cuối cùng nên làm bằng Ill, dùng PS để xử lý ảnh bitmap, nhập vô Ill để tạo chữ. Chỉ dùng Corel để vẽ 1 số cái mà Ill khó vẽ được, xong rồi save ở dạng .eps rồi đưa vô Ill luôn.

@nhtuan
15-11-2003, 23:39
có một số ý vậy thảo luận cùng các bạn, các bạn thấy còn kinh nghiệm nào hay thì góp vào, thật ra tui thấy ở đây chủ yếu là kinh nghiệm, xài quen cái nào thôi.

Holylight
17-11-2003, 00:49
Đúng thế đó,tui xài Corel quen rồi.Giờ xài Illus thấy thế nào á.Khó khó thế nào á.

AEODesign
18-11-2003, 18:58
Tui cũng là dân design đây, tui rất đồng tình với ý kiến của bạn.
Thật sự mà nói thì đối với software thì Illustrator có xu hướng được sử dụng đa số ở công ty nước ngoài.
Nhưng đừng bao giờ chê bai bất cứ 1 software nào cả.

Còn bạn đã từng trải qua mấy công ty nuớc ngoài nào rồi????????? Còn tui thì.....
(SilkRoad System VN - Etown)
(141-Habour View Tower)
(Lower-Habour View Tower) , bạn cảm thấy như thế nào về những cty này?????????

Xin lổi bạn nha: Indesign thi tốt đó nhưng chẳng có ma nào sài nó cho publishing cả.
Tui có làm về sách ARTBOOK nè, sài toàn là QuarkXpress không àh.

Không biết thì đừng nói vớ vẩn, bị bà con trênđây cười nhạo đấy.

Duong

AEODesign
18-11-2003, 19:27
Thật sự mà nói thì đối với software thì Illustrator có xu hướng được sử dụng đa số ở công ty nước ngoài.

Còn bạn đã từng trải qua mấy công ty nuớc ngoài nào rồi????????? Còn tui thì.....
(141-Habour View Tower)

Xin lổi bạn nha: Indesign thi tốt đó nhưng chẳng có ma nào sài nó cho publishing cả.

Duong

ixx
19-11-2003, 19:46
hì hì, chỗ này vui quá

@nhtuan
19-11-2003, 22:56
Indesign không xài cũng do mấy thằng ở nhà in không chịu hỗ trợ, toàn dùng PageMaker và QuarkXpress, chứ theo tui nghĩ trong vòng 1, 2 năm nữa, Indesign qua mặt 2 thằng kia.
Với lại hiện 1 số nhà in lớn như Trần Phú, Lê Quang Lộc chơi in theo định dạng Acrobat, bởi vậy dàn trang dùng cái nào cũng được, miễn xuất ra Acrobat đúng màu cho nó là được. Vì thế tui chăc xu hướng dùng Indesign sẽ ngày càng nhiều.
Quazk xài cũng ngon mà nó hay có mấy cái lỗi vớ vẩn, phím tắt thì nhấn cả đống nút, hình ảnh hiển thị trong trang dàn thấy mà ghê, chán.

Vũ Chiêm
01-12-2003, 14:26
Cái thằng cha này phát biểu linh tinh quá đi, hồi đó tới giờ tui mới nghe là " dê sai nơ " chuyên nghiệp lại chỉ dùng có 1 chương trình AI thôi đó, đúng là yếu mà đòi ra gió. Về nhà mua sách corel ma học thêm đi bạn ơi. Bạn có nghe nói rằng các công ty design của Đức chỉ xài có corel và freehand( của macromedia ) không. Đúng là phát biểu linh tinh

tieutulangthang
05-12-2003, 10:01
Chào các "Chú hiển" ủa lộn chiến hữu!

Thấy mọi người bàn tán sôi nổi quá, tớ cũng xin góp chút lỉnh ý kiến chơi.

Chả là tớ cũng chập chững vào nghề "đì-zai" biết được một chút ít về CDR, PS, IL, AI, ... có lẽ kinh nghiệm còn non nhưng tớ thấy xài cái nào cũng "đã" vì mỗi cái nó có một thế mạnh và ưu điểm riêng.
CR có lẽ chuyên hơn về tạo những nét ban đầu ?, PS chuyên về kỹ xảo, chỉnh nét hình ảnh, IL có vài hiệu ứng cho các dòng chữ (kô biết có hơn được các plug-in của PS kô nhỉ - các bạn thử xem?), AI nhìn tên ai cũng biết công việc của nó là dàn trang rùi. Nếu đem kết hợp mấy cái này thì tớ thấy sản phẩm của mình cũng kô đến nỗi "tệ lắm".

Còn việc các bạn kháo nhau phần mềm hay dở, xin thôi nhé. Nếu nó dở chắc nó đã tiêu từ lâu rùi chứ kô phải đến năm 2003 này lên đến V.8,9,10,11... Chúng ta học và sử dụng cái hay của từng phần mềm với mục đích "sản phẩm là hàng chất lượng cao với thời gian xuất xưởng là ngắn nhất". Còn việc ai thích xài thứ nào thì cứ xài, kô chịu học xài cái khác (hơi rắc rối và khó?) thì kệ, lỡ sau này kô theo kịp "tiến bộ và thay đổi của thời đại" thì ráng mà chịu.

Lang thang tiểu tử cứ lang thang......

Bad Boys 2
20-02-2004, 09:38

(141-Habour View Tower)

Duong
Đúng như bạn đã nói . Trước đây tui học design ở trường thì chú trọng phần Corel nhiều hơn, nhưng đi làm thì lại khác, hòan toàn sử dụng Illus . Nếu đem xuất film in ấn băng Corel là coi chừng chết vì màu sắc or file bị lỗi .
Chổ tui làm chuyên về quảng cáo . Mấy người khách hàng ko biết nhờ thằng nào làm mà tụi nó làm chó chết lắm . Nó bê nguyên file hình RGB vào rồi để đó đưa mình, mình mở lên kiểm tra lại thì thấy RGB ko . Nếu bất cẩn mà đem đi xuất film là bỏ bú luôn . Mà chuyển qua CMYK thì màu đổi chút ít khách hàng cự nự . Tuy nhiên Corel có cái hay riêng của nó như làm chữ khối, hình khối, blend image full path đẹp hơn Illus rồi mấy cái đèn nửa chứ. Kết hợp chuyển đổi qua lại là tuyệt nhất .

DarkKT
22-02-2004, 10:59
Học corel chẳng có gì là sai lầm. Mình chưa phàn nàn về sự sai lệch màu của nó cả. Nếu như bạn để hình ở chế độ màu RGB(24bit) mà đem xuất sang chế độ màu CMYK(32bit) thì chết là phải.

the_smile
14-05-2004, 15:52
minh dang lam viec voi Corel 10 thay cung vui do chu.
Nhung bay gio lai muon hoc them ve Corel 11 . co ai biet chi dum xem minh nen tim tai lieu o dau( sach hay dia. . .). lam on cho minh biet som chut nha. cam on nhieu

phongnguyen84
28-04-2009, 08:50
Nếu bạn so sánh cỏel với các soft khác thì bạn sẽ thấy ứng dụng sâu rộng của nó trong việc thiết kế... Ngay ở nước ngoài họ cũng ko chấp nhất việc bạn sử dụng CT nào để thiế kế ra, cái quan trọng nhất là ý tưởng và hiệu quả trong công việc ... Có thể bạn chỉ biết sơ qua Corel rồi => đánh giá bừa bãi như vậy không hay cho lắm

oze
28-04-2009, 11:04
iem tuy biết ít nhưng thấy cứ dùng cả hai cũng đc chứ sao . Tận dụng hết các ưu điểm của cả hai .Thế là xong .
__________________________________________________ __________
download tại http://ozecollection.com

superthin
28-04-2009, 11:47
Tớ chưa biết thế nào nhưng tớ vẽ một cái nhãn vở cho cháu tớ (học cấp 1) trên nền tảng tớ không biết tí xíu gì về đồ hoạ, chưa xài qua phần mềm đồ hoạ nào ngoài MS Paint thì tớ thấy vẽ nhãn vở trong CorelDRAW thật dễ dàng, nhanh chóng, còn mò vào Illustrator nội làm quen không thì tớ thấy cũng hơi bị mất thời gian rồi.

Nói chung là không thể so sánh CorelDRAW với Illustrator không thôi được. Nếu so găng tay đôi 2 thằng này thì chưa biết mèo nào cắn mỉu nào. Nhiều người ca ngợi Illustrator bởi họ so sánh với Corel trong tương quan gia đình Adobe, do họ dùng nhiều sản phẩm của Adobe và thường hay im/export qua lại, còn xài Corel thì gần như chỉ biết CorelDRAW hoặc thêm tí nữa là Corel Knockout gì ấy (chuốt tóc mây tuyệt vời).

Cuối cùng, rất nhiều máy tính vẫn dùng Corel, mua bản quyền cũng rẻ hơn Illustrator trên trời. Xài lậu miễn bàn.

Vui tí, cần gì công cụ gì, ăn thua là đôi tay và khối óc người mới quan trọng, bức ảnh sau đây vẽ bằng MS Paint, các cao thủ Photoshop lẫn Illustrator vào mà thi thố nhé:

http://fc05.deviantart.com/fs5/i/2005/123/0/8/powerdraw_by_Diamonster.jpg
Xem file ảnh gốc tại: http://diamonster.deviantart.com/art/powerdraw-17908194#

svanhong
29-04-2009, 11:08
Không có việc học nào là sai lầm cả, sự sai lầm thường do con người tạo ra. Mỗi môn học đều có cái hay riêng, hãy tìm hiểu kỹ ko nên có những kết luận như vậy dễ khiến mọi người lầm tưởng.
Các bạn nào yêu thích Corel Draw hãy học và tìm hiểu kỹ sẽ rất hay. Hãy tự tin

art_links
29-04-2009, 14:34
Ở nước ngoài coi trọng vấn đề bản quyền, chính vì vậy khi sử dụng 2 phần mềm có cùng chức năng họ sẽ cân nhắc chọn 1 trong 2 để đỡ tốn chi phí mua bản quyền (rất mắc). Nếu là mình nếu ở trường hợp của họ cũng sẽ chọn Illustrator vì nó chuẩn hơn cho in ấn.

Nếu xét tình hình ở nước ta xài phần mềm thoải mái ko tốn 1 chi phí nào thì dĩ nhiên người thiết kế sẽ dùng cả 2 phần mềm Corel và Illus cùng lúc, vì mỗi phần mềm có 1 ưu điểm riêng.

dt_29062006
13-05-2009, 13:49
Vậy mình phải học corell thôi. Đang coi Autocard nên lươt wa diễn đàn xem anh em hay sài cái gì để còn dùng cho công việc sau nay. thanhks

vocuvoba1188
16-05-2009, 11:27
vừa mới copy dược cái trương trình này về thì lại nghe bạn nói học nó la sai lầm
ặc !thật tàn nhẫn
giá như tôi đọc cái bài viết này sớm hơn có phải đỡ không

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

bây giờ dân nghiệp dư như tôi chắc chỉ sử dụng photoshop là hay nhất

pious
16-05-2009, 14:54
Mình cũng có chút kinh nghiệm về in ấn với Corel và Illustrator, có mấy nhận xét thế này:

Về màu sắc: Đúng là Illus hiển thị màu sắc rất chuẩn, độ sai khác so với bản in rất nhỏ, trong khi Corel màu sắc hiển thị sai toét. Nếu cứ tin vào màu sắc mà Corel hiển thị lên màn hình thì có ngày ăn cám.

Về tạo, dựng hình cơ bản: Corel giúp thao tác nhanh hơn Illus.

Về vẽ, dựng hình chuyên sâu: Illus làm tốt hơn rất nhiều.

Hiện giờ mình vẫn cài song song cả Corel và Illus, cái nào dễ, đơn giản thì xài Corel, còn cái nào quan trọng đến màu sắc thì xài Illus

ryangigg
22-05-2009, 15:39
mình mới bắt đầu vẽ corel thôi nhưng nghe các bác thảo luận cái này hay, cái kia dzở mình cũng không biết sao nữa, mình bên thiết kế điện, có bác nào thấy phần mềm nào hay chỉ mình với.cảm ơn các bác trước nha!

thuongds
02-10-2009, 12:00
hix. truong khoa noi vay cung chi dung duoc 50 % theo minh hau hết cac các các công ty tại việt nam dang sử dụng chuộn nhất là coreldraw nếu bạn là người sử dụng thành thao AI thì cũng sử dụng được tuy nhiên đó là một bất lợi khi đi làm sẽ gây ảnh hưởng trái ngược của cty cũng như bạn aikaivn đẫ nói người việt sài hàng việt nam mình sin đính chính lại một tý phần mềm corel không phải của người việt nam . nhưng nếu sài illustrator có một điểm mạnh về màu sắc thì cdr chỉ mạnh về bitmap. nếu trường khoa biết kết hợp cả hai phần mềm này thì sẽ tạo được điểm trong đồ họa

DICKU
17-10-2009, 17:39
chẳng bít có thể làm đc hem trông khó we'

tee26
21-10-2009, 11:44
Trời ơi em nể nhất cái hình vẽ bằng MS Paint, thiệt là phục sát đất, đúng là đẳng cấp thể hiện qua việc sử dụng những phần mềm "nhỏ lẻ" chứ dùng phần mềm đại gia để so găng thì quá tầm thường rồi. Em xin toàn tâm bái phục bái phục (nếu đó đích thực là dùng MS Paint).

bibimeo
21-10-2009, 22:21
Công cụ vẫn chỉ là công cụ, khả năng sử dụng công cụ + ý tưởng mới là quan trọng nhất

k_45
22-10-2009, 11:20
chào các bác, bác nào biết chỉ giúp cách remove coreldraw(R)grapics suite X4. cứ mỗi lần remove là tắc máy??!

dpi
26-10-2009, 15:13
Trước đây khi chưa có Adobe InDesign thì mình vẫn vẽ trên Corel, song cái gì cũng có 1 thời của nó. Phần mềm mới tiện dụng hơn thì mình học lên. Giống như máy tính calculator FX 500 mới đầu là thời thượng nhưng sau này nó cũng bị đè bẹp bởi máy tính FX 550 đó thôi. Cái này có tính kế thừa, nếu bạn học Corel rồi thì bạn sẽ dễ tiếp cận InDesign hơn thôi. Không thể gọi là sai lầm được. Đó là do suy nghĩ của mỗi người, quan điểm của mỗi người. Bạn không thể gọi người ta là "Cùi Bắp" được đâu.... Tui đang học ở dpi nè, cũng học corel nè, mà bạn thử qua dpi học coi có ai "cùi bắp" không? Có khi thiết kế của bạn thua người ta nữa đó.

wwww.dpicenter.edu.vn

tuonglambeckham
01-11-2009, 20:01
tôi giỏi PTS và Illustrator nhưg ko có bằng cấp.vậy sao xin đc việc làm!!!

hungvx1966
04-11-2009, 20:05
ha ha thảo nào mình in thiếp mời không sao chỉnh nổi mầu. bi giờ mới bít vậy mà không nói sớm hơn.

tu quy
25-11-2009, 13:50
noi sao ma cu y nhu la that

tnakhoa
27-11-2009, 17:17
Bài viết chủ thớt này cách đây gần 6.5 năm. một khoảng thời gian khá dài.
Chủ thớt đang trong tâm trạng bực bộ + rảnh rang quá nên viết chia sẽ.
Đọc lại thấy vui nhỉ, 6.5 năm. biết bao kỷ niệm trôi dạt khắp nơi. :)

phuonglamq6
03-12-2009, 00:27
Theo Phạm Lâm thì mỗi phần mềm đều có ưu và khuyết điểm của nó.
Mình làm nghề design và xuất phim đây
Có khi khách hàng đưa file corel, có khi đưa ai. Đôi khi lại là indesign và pdf.
Nói chung các phần mềm anh em nên tham khảo cơ bản
Còn AI thì khỏi chê rồi, vừa tương thích xuất phim, tương thích các phần mềm hãng adobe. Nhưng corel cũng hay nha, xuất file lớn như 6m vuông thì ai bó tay.
Nói chung anh em gắn bó nghề sẽ thấy nhiều cái hay của dân đồ họa.

FlasH-lee
03-12-2009, 01:53
tôi giỏi PTS và Illustrator nhưg ko có bằng cấp.vậy sao xin đc việc làm!!!

k xin được việc chứng tỏ k giỏi :shifty:

boxxkutexx
08-12-2009, 00:20
Hãy khám phá cho đến tận cùng rùi hãy nhận xét nhé a bạn.Nếu bạn nghĩ chỉ với tầm nhìn hạn hẹp và êch ngồi đáy giếng của bạn mà có thể đi nhận xét cả 1 công ty với những con người tài giỏi hả

konan767
22-01-2010, 21:19
Bác nào ở đây tự tin mình sử dụng thành thạo Ai rồi cho mình hỏi Ai có hỗ trợ để thao tác dựng hình cơ bản tương đương các chức năng sau của Corel không:

Đại khái đây là 2 chức năng của hệ thống bắt điểm (Snap to Objects) và dóng sẵn thao tác vẽ với các giá trị đã định trước (đường vuông góc, các yếu tố liên quan đên góc hoặc có liên quan đến các đối tượng khác) - Dynamic Guides

Các chức năng này hỗ trợ rất mạnh trong AutoCad nhưng nó quá thiên về kỹ thuật chứ không phải là về xử lý thiết kế đồ họa nên mình ko dùng.

Thật may là Corel có đưa các chức năng này vào.

===============

Nếu Ai cũng có các chức năng này mình sẽ chuyển sang để "cố dùng" vì các tài liệu mình vẽ thường xuyên được trao đổi với người nước ngoài. Nếu mình chủ động xử lý được thì đỡ mất công họ chuyển đổi ở khâu chế bản.

Thank mọi người nhiều :)

bibimeo
22-01-2010, 23:37
AI cũng có Snap to Point và Smart Guides có chức năng tương đương Snap và Dynamic Guides trong Corel nhưng không có nhiều tùy chọn và tiện lợi bằng

konan767
29-01-2010, 08:48
1) Mac 10.Operation và Windows Operation( cái này là đương nhiên, ai cũng biết trừ MAC)
5) Adobe Acrobat ( Chịu khó đọc sách 2 ngày thôi, không biết thì cũng chẳng sao! )
6) Ý tưởng ( đương nhiên là phải kham thảo rất nhiều mới có ý, không tự nhiên mà có đâu, hiểu biết về hệ thống bảng màu, cũng như khâu cuối cùng để đến với nhà in, )
7) Tiếng Anh là bắt buộc, nếu bạn biết thêm Tiếng Nhật , thì khả năng đi nước ngòai để học tập hoặc làm việc CT Nhật sẽ rất cao.

Đọc cái này nhận thấy: để trở thành một thiết kế viên chuyên nghiệp là quá dễ và chỉ mất khoảng từ 1-2 ngày, chỉ cần biết tiếng Anh hoặc Nhật nữa là xong.

Tác giả bài này đi đâu rồi nhỉ, pro xin mời giải đáp giúp câu hỏi của tớ ở trên với.

xuanthi1
29-01-2010, 08:57
Xin lỗi, ếch ngồi đáy giếng

loihuadaumoi2002
29-01-2010, 10:12
Chủ Topic này nói củ chuối wa nên bị chửi ngu người.Đây cũng là ài học của những chú "ngựa non đéo biết đá".
Vừa đọc xong bài của KT tôi cũng nóng tiết nhưng thấy có quá nhiều người chửi rồi nên ...tha!
Hix!Làm pro designer như nước ngoài! hix in cũng mang wa nc ngoài luôn ^_^!
Đau lòng wa đi KT..chia buồn!

tanphuong85
29-01-2010, 13:38
Khổ các bác. Cái topic này lập từ năm 2003 đến giờ đã 7 năm mà các bác còn đem ra bình luận. Thay vì chỉ trích bác nào viết lại 1 bài so sánh giữa Corel và AI hiện tại xem nào

parkney
10-02-2010, 16:47
T1:Tôi không giỏi photoshop và tôi cũng không xin duwocj việc
T2:Tôi không biết nên học Ai hay corel đây
T3:Tìm TRỬONG KHOA năm xưa đâu về ngay không các học viên trong khoa sẽ dăng báo tìm trẻ lạc trưởng khoa cua mình
T4:Còn đúng 3 ngay nữa là tết 2010^^

boss_mini
24-02-2010, 16:12
TBK đang tìm hiểu cả 4 loại phần mềm : Photoshop , Indesign , Illustrator và Corel Draw lun nè , pik hết mấy cái nì là ok nhất đó hihihi

thuy.tantienhai.
27-04-2010, 23:52
Ai biết nhiu về design giúp mình với

thogia
20-05-2010, 23:35
Mình cũng đang học corel,cài đặt xong chạy phần mềm được 3 lần thì không chạy được nữa ,phải mất một buổi mới tìm ra lý do tại sao ,bây giờ thì OK rồi !
------------------------------
MỌI LÝ THUYẾT ĐỀU LÀ MÀU XÁM
CHỈ CÓ CÂY ĐỜI MÃI MÃI XANH TƯƠI

TTML
21-05-2010, 00:19
Sak, bác nào móc cống bài này vậy, nếu pic này là new thì chủ pic có lẽ bị ăn chém nhìu đó ta ;) cũ nên bỏ qua.

Thái Phan Định
10-06-2010, 16:01
Tôi học CR 9 cách đây 10 năm từ một ông thợ đồ hoạ. Từ đó đến nay tôi vẫn dùng nó đế thiết kế bìa cho tạp chí, bản tin và không phải phàn nàn một điều gì. Sau này tôi dùng PS nhiều hơn nhưng vẫn "nhớ" CR lắm. CR giúp tôi rèn luyện kỹ năng pha màu, phối sáng và đặc biệt sáng tạo trong thiết kế. Bạn truongkhoa nói CR hiển thị màu sai là không đúng rồi. Bạn phải sét lại chế độ màu của màn hình. Khi làm ảnh phải chọn Mode màu phù hợp Khi chế bản phải chuyện hệ màu.vv và vv. Không nên"đổ tội" cho CR. Bạn nên nhớ bài của bạn được cả thế giới"ta" cũng như "tây" đọc đó

ductoan01
30-07-2010, 03:39
đang tìm hiểu cả 4 loại phần mềm : Photoshop , Indesign , Illustrator và Corel Dr

thngocthuy
30-07-2010, 09:24
miềng mới bít có corel thoai.

zinlaptop_kd01
31-07-2010, 16:30
Học ko bao giờ là thừa đâu kưng :) sao lại nói học là sai lầm chớ--> Pó tay toàn tập với U

thanhtung92_pro
01-08-2010, 15:07
minh` can` down coreldraw, ai có link share mình vs thank

ntn_vn1701
31-08-2010, 11:50
Corel 13:
http://www.mediafire.com/?rjjmqgn3jmr
http://www.mediafire.com/?3gxwm32umwq
http://www.mediafire.com/?qycbjmdimtz
Thuốc: http://downloads.ziddu.com/downloadfile/6709616/Corel13-KG-4r.ketnoitatca.net.rar.html

duytrongqc
01-09-2010, 10:06
cái gì cũng có những ưu điểm của nó , vấn đề là bạn đã sử dụng đã tới mức chưa.hay là chỉ bập bẹ hiểu được chút illustrator mà chưa hiểu hêt về corel nên bạn bảo là học corel là sai lầm....bạn càng nói càng ngu..ko sợ bà con chửi cho sao ?..

mtoanmy
06-09-2010, 11:07
wow bức tranh đó đẹp thật đó...sao vẽ bằng ms paint tài thế :))

maicon
06-09-2010, 15:49
đồ cổ mà cũng bàn luận mấy cha nội này ...

duyennghe
10-09-2010, 01:18
Mời bạn tham gia diễn đàn http://thietkeinanvn.com/4rum/

nguyengiap_hcm
14-09-2010, 05:31
Vậy theo các bác.Học cái nào ngon nhất.và học ở đâu là dễ hiểu nhất, làm hay nhất vậy các bác nào biết không.

om4jchu4
03-12-2010, 19:00
à cho mình hỏi cách cài đặt AI đc ko?!
mua đĩa về mà vô nó cứ báo lỗi miết...ko tài nào cài đc! =="
---
cho cảm ơn trước nhé!

leehaquy
03-12-2010, 20:13
Vote 1 phieu cho Illustrator ! cai này hay ! nên theo cái này

havietseo
11-12-2010, 21:09
trước thời sinh viên mình chỉ tự mày mò shop, được 1 thời gian thì cũng tàm tạm đến lúc dùng corel thì được 1 tuần là ok, sử dụng thoải mái. corel có nhiều cai làm được nhanh hơn shop mà. nói chung biết được cái gì hay cái đó bác à

duydecal09
17-12-2010, 10:10
Thân chào bạn khoa. khi mình đọc bài của bạn xong mình không hiều bạn có phải là dân design hay derestor không nữa? nhưng mình nói thật nha bạn chẳng biết gì về đồ họa cả. corel draw là cái căn bản nhất cho một người làm đồ họa. từ những đường vẽ hay tone màu nó đều không thua bất cứa một phần mềm nào cả chẳng wa bạn chưa tìm hiểu hết về các bộ lọc của nó thôi còn màu sắc nếu bạn học wa photoshop rồi thì khi chọn màu trong corel bạn sẽ có được màu ưng ý cho mình. Nếu không biết thì đừng nói dóc nha bạn còn không tin liên lạc cho mình mình sẽ nói thêm. QUẢNG CÁO & DỊCH VỤ VĂN PHÒNG HOÀNG DUY/ 0909860199

ctechvn
15-02-2011, 00:55

Chúc thành công nhé
Mà nè, Tôi không phải Marketing cho Adobe đâu nha.! heheheheheheeh[/QUOTE]

Bọn nước ngoài nó cũng ko cần quan tâm bạn dùng phần mềm gì đâu
miễn là khi có đơn hàng thiết kế bạn phải thỏa mạn được nhu cầu của khách hàng đề ra - còn bạn muốn làm bằng gì cũng đc. Cty có Corel thì dùng Corel có Illus thì dùng Illustr có súng dùng súng có gươm dùng gươm. Nếu dùng mấy cái này ko đc nữa thì lại quay sang dung bút cái này là hay nhất đấy, vẽ layout ra đưa duyệt ok rồi dùng cái phần mềm nào đó dựng lại

pvc
29-10-2011, 14:36
Mình thấy bạn Trương Khoa đúng là quá khoa trương cái trình độ của mình. Nói thiệt, mình xài đủ thứ Ill, Photoshop, Corel, Autocad... thấy mỗi thứ có một cái hay riêng. Thật ra mình xài Corel từ hồi còn bản Corel 4.0 lận và thấy nó rất hay chứ không không như bạn Khoa... í lộn Trương khoa nói đâu.

maicon
30-10-2011, 23:12
Hơn 8 năm rồi cho nó qua đi sư phụ đào mộ ơi

saccalo1
01-11-2011, 16:34
đúng là k biết mò mẫn khó quá , giờ bik chút chút thỳ...............ôi thôi vẫn xa vời hix

hungmanhict
02-11-2011, 02:10
Phải gọi ông này là "Khoa Trương "

ViệtDesigner.net
13-12-2011, 02:14
Toàn sư phụ đào mồ ko nhỉ? Mình cũng đào luôn :))

game24h
03-01-2012, 14:54
Ý kiến của Truongkhoa đáng để suy nghĩ.

nhp123
04-01-2012, 22:56
đúng thế sai lầm thật

chiase.net
04-01-2012, 23:04
từ những năm 203 mà anh ý đã nghĩ và đi đúng hướng như thế.
Khâm phục :D

nga280
14-01-2012, 09:38
corel có nhiều thứ mà illustrator thao tác khó hơn, mà công nhện, phối màu của ai sắc sảo hơn nhiều

luutantai99
03-05-2012, 15:20
Dung la thang lieu wa mang. Hoc khg bao nhieu ma sao ke

luutantai99
03-05-2012, 15:27
Cái nào cũng có cái hay và cái dỡ của no, biết lấy cái hay mà bù đắp cho cái dỡ mới là hay, chứ còn nói như anh TK ba láp thì Corel đã dẹp tiệm cách đây 20 năm rồi, làm gì mà có VER 16, Bạn xem lại ý kiến của mình mà rút lời lại đi , khg thôi người ta đập thấy bà, Tài cán bao nhiêu mà xạo ke.

thangbom77
01-06-2012, 10:58
Đang muốn học Illustrator đây, ở HN có chỗ nào học chuyên nghiệp chỉ giúp mình với

nholoiemnoi
01-06-2012, 13:21
:D dài ko muốn đọc, nhưng phán câu chắc nịch "Học corel là sai lầm" là t thấy bạn sai lầm thật rồi đấy

daiphucminh
06-06-2012, 23:38
Mình cũng làm đồ họa nhưng chủ yếu thiết kế bằng Corel Draw mình có biết chút xíu về AI nhưng mình thấy rất khó chịu về vấn đề group trong AI bạn pro nào biết xin chỉ giùm ĐT: 0433 841 841 - 0983 841 841 web: daiphucminh,com thank !

dvskhhp
13-06-2012, 09:23
Mình học Cỏel đây, mình thấy gần đúng như bạn nói, quả thật là màu sa9c1 IL hơn Co , hình ảnh sử lý đẹp hơn, tuy nhiên ở Việt Nam ta lại phổ thông và phổ biến Corel hơn, 1 là thật dụng trong nhiều nghành lắm, mình làm bên in ấn quảng cáo và tờ rơi, toàn sài corel thôi, có thể bạn làm công ty nước ngoài, nhưng mình nói thật là Corel ở Việt Nam sử dụng nhiều hơn như honda và yamaha vậy đó

kieugiangbanggia
10-07-2012, 07:21
Thiển cận, nếu các bác không điều chỉnh tư tưởng gấp, nếu không sẽ trở thành cực đoan.

khiettran
15-07-2012, 13:11
Cái nào cũng có ưu & khuyết của nó pác ạ. Nhưng mình nên biết cả AI & Corel vì trong 1 số trường hợp phối hợp 2 phần mềm lại là 1 thế mạnh cho Designer.
Thân!

anhlucky2
16-07-2012, 15:06
Ngồi đọc hết 9 trang từ 2003 - 2012 và tận hum qua vẫn còn được bàn tán....Ghê thật :D ...
Chắc topic này còn kéo dài đến 2112 quá :))

tthm010
16-07-2012, 21:14
Nếu bạn sử dụng nó "thành thạo" thì sẽ không thấy sai lầm đâu

NShape
22-07-2012, 18:36
Corel và Illustator đều là những ông hoàng về đồ họa vector. Tốt và không tốt thì do cách sư dụng của mỗi người thôi

NShape
22-07-2012, 18:37
Bản thân mình thì sử dụng cả hai tác vụ trên và thấy chất lượng như nhau. nhưng dù sao thì Illustator trông cũng thân thiện và đẹp hơn hehe

NShape
22-07-2012, 18:47
bạn có thích sử dụng corel không mà lại chê nó

khiettran
23-07-2012, 13:21
Corel có ưu thế hơn về thao tác, tiết kiệm được thời gian, nhưng có khuyết điểm là màu sắc & hiệu ứng không đẹp. Và ngược lại Illustrator có ưu thế về màu sắc & hiệu ứng nhưng có khuyết điểm về thao tác. Như vậy nếu bạn chọn Illustartor thì bạn có thể khắc phục khuyết điểm của nó bẳng cách nâng cao kinh nghiệm, có kinh nghiệm thao tác sẽ nhanh hơn.

quangcaonhanh214
23-07-2012, 19:56
một suy nghĩ thiển cận, hồ đồ. Hãy suy nghĩ và tìm hiểu kỹ rồi hãy phát ngôn kẻo vạ miệng!!! Vấn đề ở đây là người sd nó ntn, sd để làm việc gì.? Tôi xài cả 3 phần mềm để thiết kế nhưng tôi không thấy sai lầm mà trái lại nó còn bổ trợ cho nhau giúp tôi làm việc nhanh hơn và tốt hơn. Ra đời còn phải học nhiều lắm, chưa là cái gì đâu, Cẩn thận đấy!

banchanto
30-07-2012, 02:18
Em dân quảng cáo (nghề không thể thiếu corel) mỗi phần mềm có thế mạnh riêng của nó bác ko thể so sánh đơn giản như thế được, Tự đặt câu hỏi xem nếu suy nghĩ như bác thì người ta sản xuất và nâng cấp phần mềm này làm gì nữa hixhix >> zapatos (http://giayhn.com/zapatos#www.ddth.com)

xuanmai94
02-08-2012, 09:18
Mình nghĩ là bạn chưa hiểu cách dùng corel thôi. một phần mềm thương mại bán toàn thế giới không có chuyện sai ngớ ngẩn như bạn nói được

Hiẹn mình chỉ biết dùng PS thôi, chưa dùng corel nhé

SiPomelo
07-08-2012, 14:47
bạn nhìn vấn đề 1 cách tiêu cực quá đó,tất nhiên những tính năng của nó thì sẽ giúp cho bạn tùy trường hợp,bạn đồ họa không dùng đến nó thì ko nên đánh giá như vậy chứ

Thái Phan Định
15-10-2012, 09:54
Đầu tiên tôi học Corel, sau đó học PS và Page make và AI. Sau đó nữa bạn tôi dạy tôi học dakroom, Cpac, Lightroom... Cái nào cũng cần cho nghề đồ họa. Càng có nhiều ti65n ích thì mình càng tư tin chứ các bác nhỉ

kyuk
18-11-2012, 21:44
corel dùng thích hơn ai :D

minhkhoidnn
21-11-2012, 09:03
Mình cũng học Corel ra, cũng có nhiều cái mà các phần mềm khác không làm được, nhưng nói chung trong thiết kế, mình không thích cách export ảnh của Corel lắm, quá nghiệp dư

nangthuytinh2512
23-11-2012, 00:51
Cái gì cũng có cái hay mà. Mình học corel cũng thấy có nhiều cái hay

pacisoft.com
23-11-2012, 08:20
theo mình học corel trước sau gì cũng có ích, tại sao bạn nghĩ nó dư thừa 1 số chức năng và thao tác ?
Nếu bạn có điều kiện học 1 lớp cao cấp hơn để làm những CV lớn hơn, hoặc làm thầy, ắt hẳn cần đến nó

kientuong2004
27-11-2012, 00:30
Mình nghĩ còn tùy bạn ơi!

Mình thì dùng cả corel, AI, Photoshop (cả bộ adobe) chứ không bỏ ai cả.

Có những tính năng dùng corel xử lý rất nhanh, như bo góc, tròn ai mất khá nhiều thao tác. Rồi 1 số hiệu ứng tạo mép giấy cong 1 miếng thì ở corel có sẵn lệnh.

Lợi thế mà Ai có là chuyển file nhanh qua photoshop để xử lý ảnh, cũng như đem ảnh vào AI để phối hợp cho 1 dự án.

Mỗi cái 1 thế mạnh, 2 hãng trên cũng cạnh tranh nhau mà. Nếu ai cũng nghĩ như bạn thì hãng corel đã phá sản lâu rồi.

Còn về in không đúng màu thì còn phụ thuộc bên in ấn, bạn phải xuất film, kiểm màu nữa. Nhiều anh em trên đây đã phân tích hết rồi đó.

thiennhanhai
04-04-2013, 00:29
Nói chung vì Adobe đi cả bộ ( phim ,ảnh, thiết kế ) nên nó hỗ trợ với nhau giữa chúng có sự tương đồng trong hệ thống xử lý, thuật ngữ, giao diện ... giúp người dùng nắm bắt nhanh và tiếp nối nhau nên mọi người cảm thấy tiện lợi hơn thôi.
Mình thấy Corel thì công cụ đơn giản, tiện lợi ( bình dân ý ) chủ yếu phải có óc sáng tạo mới dễ làm ra những tác phẩm đẹp.
Rút lại là cũng như dùng Office Windows thì phải đi cả bộ Word, Excel, Access... thôi tranh cãi làm gì

thaophuongtk
16-04-2013, 11:34
hãy nhìn mình trước khi phát biểu
hãy nhìn việc trước khi vội phê !
Không gì xấu để ta chê
một khi nó đã đứng trên thị trường !
hihi câu này của bạn "heongu" rất chính xác.
Phần mềm nào có trên thị trường và được mọi người đón nhận đều có điểm mạnh của nó. Mình sử dụng cả Corel và một vài phần mềm của Adobe, mình vẫn thích corel, nó có cái hay riêng mà AI ko làm được. Nếu biết cả corel và AI thì sự hợp tác với nhau thật hoàn hảo :)

Thiên Sứ
10-12-2013, 15:34
Chắc tác giả bài viết này cũng nên tổ chức 1 buổi tiệc nho nhỏ xem như là để kỷ niệm 10 năm bị dân Designer chửi tới nay. Trời ạh! Chửi gì mà chửi từ 2003 cho đến 2013 lận. Mình thấy trình nào xài cũng được cả, miển là mình sử dụng đúng chức năng và hết hiệu suất là ok rồi.
Chửi người ta lâu quá rồi, thấy cũng tội.
Off được rồi (*_*)

rongvietnam123
10-12-2013, 16:00
AI (Adobe illustrator) hơn hẳn coredraw về tất cả chức năng. Nếu bạn thông thuộc và giỏi AI (Adobe illustrator) và bạn sử dụng CoreDraw thì bạn sẽ thấy coreDraw k hiệu quả, nhưng bạn quyết định từ bỏ coreDraw để đến với Ai thì nó cả là một điều để bạn khám phá.

dangnguyenhoang
02-01-2014, 19:39
Theo ý kiến cá nhân thì tùy vào nơi bạn làm việc và yêu cầu của nơi đó... cũng như sở thích cá nhân và thói quen sử dụng nữa...

buithimygiac
03-01-2014, 10:03
bạn nên học AI đi bạn ơi , giờ ngừ ta sài AI nhiều hơn, corel giờ ít ai sài lắm
Nhưng mà biết corel rồi thì học AI thêm cũng dễ hơn mà , đâu có gì là sai lầm

phucberry
19-03-2014, 18:37
Mình vẫn thích dùng Corel X3, giao diện đơn gian và đang được sử dụng rộng rãi ở các cty in quảng cáo, Mỗi lúc in namecard phần lớn là mình tự thiết kế bằng corel và đem ra cửa hiệu in thiết kế in thôi

vnplandosee
24-03-2014, 19:11
Hả, sao mà học mà lại một sai lầm, ko nghe từ học nữa học mãi hà bạn. hóc áp dụng nhiều thế mà bạn

tuongnvsq
25-03-2014, 09:03
Hả, sao mà học mà lại một sai lầm, ko nghe từ học nữa học mãi hà bạn. hóc áp dụng nhiều thế mà bạn
học phải áp dụng được thực tế mới là học chứ lý thuyết cũng ko nhằm nhò gì đâu?

tam_giang
25-03-2014, 12:53
Học cái gì cũng sai hết nếu không tìm được việc làm. Khi có việc làm đúng cái mình học, lương cao .... chẳng ai bảo là sai lầm cả.

tamhinh.com
25-03-2014, 13:51
CÀi nay chắc tùy sở thích của mỗi người như kiểu, google cũng có search, yahoo cũng có search, bing cũng có search...ai thích cái nào thì dùng thôi

hoanglaiviet
20-06-2014, 19:30
thằng e mình cũng đang học cái này

ninjamini
20-06-2014, 20:36
11 năm trời :)), chắc chủ thớt hốt gạch xây dc vài căn chung cư, 2 căn biệt thự rồi :v

ndkcz
24-06-2014, 08:30
Học Corel DRAW cho giỏi thì sẽ làm được khối việc về lĩnh vực thiết kế đồ họa quảng cáo.
Nếu học mà 'cà-rốt' quá thì sẽ bảo 'học nó là sai lầm', giống như chú cáo ranh mãnh chê chùm nho xanh.

ArtFoxStudio.com
05-09-2014, 16:20
Sao lại sai lầm nhỉ! Mình ít dùng Corel nhưng cũng biết nó có những cái mà Illus không làm được! nếu sai lầm thì đã ko có corel

hocdohoapro
17-09-2014, 10:41
Mình thấy trong thiết kế film in lụa hay thiết kết biển bảng quảng cáo CorelDRAW làm tốt và nhanh đấy chứ còn thiết kế dàn trang catalog hay brochure nói chung in offfset thì mình cũng công nhận Adobe Illustrator trội hơn CorelDRAW về màu sắc và dẽ dàn cũng như tương thích với các phần mềm của Adobe như photoshop chẳng hạn. Do đó mình nghĩ mỗi phần mềm khi đã viết ra và lưu hành rộng trên toàn thế giới nó phải có hữu ích và có những điểm mạnh riêng thì người ta mới đón nhận chứ nói như bạn "Truongkhoa" thì e rằng không thuyết phục

thienky1902
26-09-2014, 15:19
Mình nghe nói đầu tháng 10 này bên Ngoại Ngữ Tin Học TOMe có cái hội thảo về đồ hoạ corel và photoshop đó mấy bạn., bên đó tham gia miễn phí mà còn có cơ hội đc nhận học bổng nữa
nhanh tay đến đăng kí vì số lượng có hạn nhé
chúc thành công

kenhlike.com
29-09-2014, 15:53
Rất tiếc là các nhà in toàn dùng máy cùi. chỉ cài được corel 12 thôi :D illustrator khởi động chắc mất khoảng 30 phút mới lên :D

khogiatot.vn
05-10-2014, 07:17
Nhưng bạn phát biểu thế này thì Corel phá sản rồi

Melodee
06-12-2014, 12:04
Chào bạn vậy bạn đang làm ở công ty nước ngoài hả, vậy bạn làm ở công ty nào vậy, cho mình biết với còn về bạn học corel hay Adobe cũng được quan trọng hay nhất là ý tưởng thiết kế còn phần mềm nào cũng có cái hay của nó, còn về phần tụi nước ngoài thì lại khác rùi, mình là con người việt nam ăn cơm viết - ngủ nước Việt - Vậy ai học gì đều có cái ý của nó sao bạn lại nói học corel là sai lầm - bạn hãy coi lại mình nha nếu chứng tỏ mình là hay thì hãy post bài mẫu cho mọi người triêm ngưỡng xem

đồng tình với aikai :)

ghidanh
20-12-2014, 16:29
Nếu có điều kiện thì học cả Illustrator và Corel đều ko thừa

tanaki15
25-12-2014, 10:55
Em đang muốn học thêm đồ hoạ . cái này có cần sáng tạo không mấy bác ý em như kiểu năng khiếu ấy hay là chỉ cần cù bù thông minh. em thích sáng tạo nhưng những gì em sang tạo mọi người đều không hiểu
chốt lại em muốn học đồ hoạ bác nào đi làm rồi thi pm em 0987130617 về chi phí và times.
em thì không thích học ở trung tâm
thanks!

cooplab3d
18-01-2015, 10:50
Adobe thì chuyên nghiệp nhất trong xử lý ảnh, còn Corel vẫn là đỉnh của thiết kế đồ họa vector

manhthang13787
16-03-2015, 11:23
Mình đang tìm hiểu thông tin để học Corel Draw, thế mà gặp ngay phải bài này. Không biết phải làm sao???

Silencer023
24-03-2015, 15:21
Mất công mua đĩa Corel nhưng dùng CS 6 quen rồi... Nên cuối cùng cũng gỡ ra khỏi máy rồi :D

manhthang13787
07-04-2015, 09:26
Mất công mua đĩa Corel nhưng dùng CS 6 quen rồi... Nên cuối cùng cũng gỡ ra khỏi máy rồi :D

Corel nge đồn là nặng lắm hả bạn? Mình đang cần học thêm mấy phần mềm design mà máy tính cùi quá chắc không dùng đc. :(

superthin
07-04-2015, 09:30
Corel nge đồn là nặng lắm hả bạn? Mình đang cần học thêm mấy phần mềm design mà máy tính cùi quá chắc không dùng đc. :(

Nghe đồn làm gì, download torrent bản lậu về cài thử biết ngay, cái việc làm được trong tầm tay không làm - biết kết quả nặng hay nhẹ trong 5-6 phút ngay. Lên đây hỏi làm gì?

duylong186
05-05-2015, 12:49
Mình thấy chủ thớt nói đúng. Đặc biệt là bộ Adobe CC thì tuyệt vời. có hết tất cả mọi thứ :D

Nếu các bạn không cần thiết kế 3D thì học hết bộ CC là quá đủ đển thành Professional Designer.

acevinh1987
01-08-2015, 10:08
corel, AI, PTS cái nào cũng tốt cả chủ yếu phục vụ cho mục đích công việc mình cần làm mà lựa chọn phần mềm nào hợp lý và xử lý tôt nhật để làm thôi, biết càng nhiều càng tốt chứ sao phải gọi là sai lầm :D

Alphabet Inc
22-09-2015, 18:37
Nghe các bác chữi đã tai em quá hihihi

lekhanh1808
28-09-2015, 16:59

ủa sao nhớ Corel nhẹ hều mà ta :o

Skylake
27-10-2015, 14:24
Học để biết cũng tốt, nhưng làm đồ họa 2D thì cứ bộ Adobe mà xài cho đồng bộ.

gianphoithongmin
11-11-2015, 09:19
corel được dân qc và design dung nhiều vì nó dễ sử dụng và cái zom to đùng của nó nhưng màu sắc thì không bàng adobe thật nhưng nó là phần mềm đồ họa thiên về vector mà con AI tôi thấy khó sử dụng làm sao ý

hand_mmagic
02-12-2015, 07:53
corel ở việt nam mình dùng quen rồi nên thông dụng thôi, các nước phát triển đã chuyển sang dùng AI 90% rồi. nó còn mạnh mẽ hơn corel mà nhẹ nhàng.

buivanthu
02-12-2015, 14:31
Vãi đào mộ, bài này cách đây 12 năm rồi mà

Gửi từ LT29i của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk