PDA

View Full Version : Lại thêm văn hóa "MỚI" của Hà Nội

vandungws
18-01-2009, 21:17
Ngày lễ tiễn ông Táo về trời năm nay, hàng nghìn chiếc túi ni lông, hàng trăm túi tro vàng mã, bàn thờ gỗ... lại được xả bừa bãi ra các sông, hồ Hà Nội. Chùm ảnh của phóng viên Tiền phong Online.

Sông, hồ ngày "chịu trận"
http://www.tienphong.vn/Tianyon/ImageView.aspx?ThumbnailID=192475
http://www.tienphong.vn/Tianyon/ImageView.aspx?ThumbnailID=192476
http://www.tienphong.vn/Tianyon/ImageView.aspx?ThumbnailID=192480

ducky
18-01-2009, 21:21
Chuyện thường niên chứ mới gì.

thienbinh1992
18-01-2009, 22:09
Cái này thì có từ thời em cởi truồng chạy lông nhông cơ rồi chứ mới gì nữa :D
Từ xưa đến nay không ai nhắc nhở một cách gay gắt về điều đó, cũng chẳng tuyên truyền cả. Nên cứ điềm nhiên diễn ra theo lẽ thường. :(

vandungws
18-01-2009, 22:40
Cái này thì có từ thời em cởi truồng chạy lông nhông cơ rồi chứ mới gì nữa :D
Từ xưa đến nay không ai nhắc nhở một cách gay gắt về điều đó, cũng chẳng tuyên truyền cả. Nên cứ điềm nhiên diễn ra theo lẽ thường. :(

Nói so sánh thì khập khiễng, chứ tớ sang ngay Hà Khẩu trung quốc, nơi mà xa trung tâm & hầu như chỉ có luật rừng là tồn tại. Nhưng thành phố của nó toàn nhà cao ốc, chung cư & không có nhà riêng. & đường phố thì cực kỳ sạch sẽ.
Em gái tớ học tận Mông tự (China) thì thôi, đi hàng chục km cũng chẵng thấy 1 cọng rác.
Còn về HN thì từ lúc xuống ga đã thất vọng.

Starcraft
18-01-2009, 22:46
ghét cả cái kiểu phóng sinh cúng cá sống mà đứng tận trên cầu cao vãi thả xuống sông! nói thật chứ cái đám cá đó thả xuống chắc chỉ vài con là kẹt lại trần gian, còn đa số đều đc chầu trời theo đúng cái phận vật cúng tế :(

thienbinh1992
18-01-2009, 23:16
Nói so sánh thì khập khiễng, chứ tớ sang ngay Hà Khẩu trung quốc, nơi mà xa trung tâm & hầu như chỉ có luật rừng là tồn tại. Nhưng thành phố của nó toàn nhà cao ốc, chung cư & không có nhà riêng. & đường phố thì cực kỳ sạch sẽ.
Em gái tớ học tận Mông tự (China) thì thôi, đi hàng chục km cũng chẵng thấy 1 cọng rác.
Còn về HN thì từ lúc xuống ga đã thất vọng.

Bác hiểu nhầm ý em rồi, ý em là cái này ko được nhắc nhở nhiều , người dân cho là làm thế chẳng sai cứ thế là làm.
Nếu VN đc như luật của TQ đã tốt, cứ ban lệnh ai ném nilong ra đường phạt 50k đảm bảo hết ngay cái vụ này mà .

bethichhoahong
18-01-2009, 23:29
ghét cả cái kiểu phóng sinh cúng cá sống mà đứng tận trên cầu cao vãi thả xuống sông! nói thật chứ cái đám cá đó thả xuống chắc chỉ vài con là kẹt lại trần gian, còn đa số đều đc chầu trời theo đúng cái phận vật cúng tế :(

ặc, phóng sinh kiểu này cá chầu ông vãi nhanh nhất, thế là Táo nhà ta thay vì lên thiên đường thì lại mò xuống chào bác Diêm Vương hix hix

The Old Man
19-01-2009, 00:41
Tôi về VN thường hay ra bờ sông (bờ Kè) ở Mỹ Tho hóng mát và thích ăn hột sen tươi hoặc đâu phọng luộc. Phải bỏ vỏ lại vào bao và đút túi, vì ngay trên bờ sông không bao giờ thấy cái thùng rác cho du khách. Đứa em vợ lén giựt và vụt xuống sông.
Các người khác cho rằng ông Việt Kiều già quái dị.

Năm rồi Về VN ra Nha Trang thấy rác trôi trên biễn mà đau cả lòng.
Có chụp máy tấm hình mà ngần ngại không muốn đăng lên.

Tới bao giờ mới mở mắt đây?

QUANGTHAI_OPTIC
19-01-2009, 01:15

Có đâu mà mở :lick:

acaxomcui
19-01-2009, 08:01
Có lẻ người Việt mình nghỉ rằng:nước sẻ phân hủy rác tốt nhứt nên cứ cho xuống sông ,xuống biển là nhứt!
Bác TOM kính mến !không phải chỉ có biển Nha Trang không đâu bác ơi !

tulinu
19-01-2009, 09:07
Sau 30 tháng 4 tôi nghĩ là dân MB và nhất là HN , thấm nhuần CNXH, học duy vật biện chứng nhiều sẽ không còn mê tín dị đoan . Nào ngờ những phong tục tập quán tốt đẹp bị dân "gà nòi" duy vật biến thành duy tâm vố văn hoá nhiều như thế ??!!!

huysun
19-01-2009, 11:46
cái zấn đề này thuộc về ý thức ròi ~_~
mà dân mình ko biết bao h mới có ý thức ~_~
(cái nì là nói chừa mấy người có ý thức ra rồi nhá ~_~)

"dân mình" là nói về đa số. còn"những người có ý thức" thì là thiểu số.

_River_
19-01-2009, 12:43
Hỏi các bác miền Bắc tí: Em ở miền nam, xưa giờ không nghe, không thấy tục mua cá chép thả vào ngày tiễn ông Táo về trời. Vậy bác nào nhà có tục này, giải thích thêm tí cho em hiểu giùm với. Thanks!

The Old Man
19-01-2009, 13:05
Chỉ còn nhớ là 3 Ông Táo cởi 3 con cá chép bay về trời. Nên dân gian dùng 3 con cá chép sống. Vì muốn cá sống mới về trời được, nên phóng sanh nó luôn.

Starcraft
19-01-2009, 23:46
còn sống thì ko thể lên giời được :(

tranvu007
20-01-2009, 08:29
sao ko mần cá chép nhậu nhỉ???

proẹctwomen
20-01-2009, 08:37
Vấn đề "Tâm linh " hay dị đoan này nở rộ sau các năm dài " đêm giữa ban ngày ".
Tôi còn nhớ có lần tay TGĐ Group xyz, ( gốc từ CA ra mở cty ) thưởng cho tôi đi HN và Chùa Hương. Mình thì hồ hởi thăm cảnh viếng động, hắn và vợ con thì hì hụt vái lại sói trán ( với mâm quả vĩ đại !)cầu cho Group năm tới làm ăn thắng lợi ( mà chi lương cho NV ít - có lẻ vậy ! Tôi không biết chuyện sau vì thấy TGĐ " đại gia" IT mà hành sử như bọn trọc phú vô học, mình bèn thôi ở đó ! )

_River_
21-01-2009, 09:54
Vấn đề "Tâm linh " hay dị đoan này nở rộ sau các năm dài " đêm giữa ban ngày ".
Tôi còn nhớ có lần tay TGĐ Group xyz, ( gốc từ CA ra mở cty ) thưởng cho tôi đi HN và Chùa Hương. Mình thì hồ hởi thăm cảnh viếng động, hắn và vợ con thì hì hụt vái lại sói trán ( với mâm quả vĩ đại !)cầu cho Group năm tới làm ăn thắng lợi ( mà chi lương cho NV ít - có lẻ vậy ! Tôi không biết chuyện sau vì thấy TGĐ " đại gia" IT mà hành sử như bọn trọc phú vô học, mình bèn thôi ở đó ! )

Tôi không đồng ý ý kiến của bác! "tâm linh", "dị đoan"... là những khái niệm khá chung chung. Những người làm ở vị trí càng cao, càng giàu thường rất bất an trong công việc và cuộc sống. Họ tìm đến 1 cái gì đó "không rõ ràng" để làm cái điểm tựa thì cũng không có gì trách họ lắm.

yahooo
21-01-2009, 13:39
Tôi về VN thường hay ra bờ sông (bờ Kè) ở Mỹ Tho hóng mát và thích ăn hột sen tươi hoặc đâu phọng luộc. Phải bỏ vỏ lại vào bao và đút túi, vì ngay trên bờ sông không bao giờ thấy cái thùng rác cho du khách. Đứa em vợ lén giựt và vụt xuống sông.
Các người khác cho rằng ông Việt Kiều già quái dị.

Năm rồi Về VN ra Nha Trang thấy rác trôi trên biễn mà đau cả lòng.
Có chụp máy tấm hình mà ngần ngại không muốn đăng lên.

A, thì ra bác TOM cùng quê với em. Em cũng ở Mỹ Tho luôn :D
Cách đây 4 tháng cũng ra công viên kế bờ kè chỗ tượng Thủ Khoa Huân đó. Đi 1 hồi mới thấy cái thùng rác to đặt kế gốc cây. Nói đúng hơn đó giống như là 1 cái thùng chứa cát dập lửa PCCC :D

The Old Man
21-01-2009, 15:56
A, thì ra bác TOM cùng quê với em. Em cũng ở Mỹ Tho luôn :D
Cách đây 4 tháng cũng ra công viên kế bờ kè chỗ tượng Thủ Khoa Huân đó. Đi 1 hồi mới thấy cái thùng rác to đặt kế gốc cây. Nói đúng hơn đó giống như là 1 cái thùng chứa cát dập lửa PCCC :D

Nhà bà già vợ ở đường Giồng Dứa, kế bồn binh nhà thờ Tin Lành.
Năm nay chắc không về kịp ăn tết ở Mỹ Tho. Buồn !!!

Mainboard
31-01-2009, 15:55
Chộp được tấm hình này bên TTVNOL, chụp trước cửa công viên Thống Nhất.
Đây là ngày Tết nên đích thị là dân Hà Nội gốc rồi. :D :D

southVN
31-01-2009, 23:28
Choày,chưa thấy biển số xe,chưa nghe giọng nói,nói tầm bậy tầm bạ mấy chú rau muống mần thịt bi giờ,gan nhỉ!