PDA

View Full Version : Làm sao tạo ra da người gần giống nhất?

FBI
29-07-2002, 11:17
Giúp tui với. Làm sao có thể tạo ra bề mặt da người gần giống nhất? Mấy bồ có thể chỉ cho tui bí quyết được hông?
Thanks alot!

FBI
30-07-2002, 10:21
Sao hổng có đại ca nào trả lời tui hết vậy?

concoccu
10-08-2002, 20:23
ban muon tao da nguoi trong cai gi moi duoc ????

FBI
10-08-2002, 21:22
Tất nhiên là trong 3DMAX

ttvnonline
24-08-2002, 14:23
trời làm mình tưởng là trong photoshop chứ

artnet
24-08-2002, 16:29
cách dễ nhất và... duy nhất mình biết là tìm hoặc tạo ra 1 cái hình có màu da người để làm vật liệu áp lên vật thể. Hình như trong thư viện của 3DMax nhiều lắm mà... Bạn tìm trước trong 3DMax đi, không có thì mới tìm ngoài...

Có bạn nào có cách nào không? chỉ thêm cho tụi mình với..

Art Net

firestorm
02-09-2002, 10:53
wa photoshop wet dai len chinh sua dan no se co da nguoi dep thoi, nhung cach nay wa kho, thoi gian hoi lau, heheeheheh

chokobo_kupo
06-09-2002, 16:25
Theo kupo thì cách dùng phóthop là hợp lý nhất. Nhưng để cho da người được hoàn thiện hơn thì cần phải áp dụng thêm BumpMap để tạo độ lồi lõm cho da ...

Ghostlake114
13-09-2002, 16:58
De ap da nguoi,can phai biet cach su dung UVMapper,1 chuong trinh` doc lap.No load 1 file obj vao` ,sau do' dung` cac dang chieu' do` thanh` 1 file bmp(chieu' do` nhu planer,sphere..)Ve len buc anh bmp do' thi` mo hinh` se duoc ap vat lieu
Day chinh' la` cach ap' cho nhung vat can do chinh' xac cao va` co' tinh' my thuat lon'

chokobo_kupo
13-09-2002, 20:27
Xin bạn nói rõ hơn tí chút ... cụ thể chương trình đó có thể kiếm ở đâu chẳng hạn !!!

oc_vit
05-10-2002, 03:39
Mày ghép map thôi mà có cần cứ lôi cái này cái kia ra doạ người ta thế ko hả anh ghostlake??
Trong Mã cũng có UVMap mà đâu cần dùng cả cai chương trình gì gì đó cho rắc rối?
Mà ở đây chủ yếu anh em dùng Mã cậu cứ đem chương trình này nọ ra khoe hay là trao đổi kinh nghiệm đay hả anh bạn?

oc_vit
05-10-2002, 03:42
FBI:Tôi ko biết bạn dùng cái gì nhưng nếu khó kiếm quá thì bạn dùng đỡ trong Max có cai loại map dùng cho tường có màu giống với màu da người cứ lấy cái đó đi sau đó sửa trong Max để cho nó thật hơn nên dùng các loại map phụ trợ còn nếu thấy khó quá thì photốhp là sự lựa chọn sáng suốt đấy.

Ghostlake114
05-10-2002, 11:13
Bác ocvit chưa từng thử UVMap rồi,bây giờ em đưa ra 1 trường hợp áp nhé
Bác vẽ 1 mặt người,nó sẽ có mắt,mũi và mồm
Bây giờ bác áp thế nào
Vùng ngực sẽ có núm,bác sẽ áp ntn
Chẳng lẽ lại detach môi,mũi và núm vú ra
Nhưng làm sao cho map có độ chính xác?????
Đấy,bác thấy chưa,vấn đề ko fải là chất liệu da,mà là cách áp da
Bác thử áp cô bé này với max thử????
Em chắc chắn sau 2-3 tiếng loay hoay,bác sẽ đầu hàng ngay

chokobo_kupo
05-10-2002, 20:20
hic hic ... hình này hơi bi kinh dị đây ....

Shinra
27-10-2002, 03:33
Cách phổ biến nhất là chụp hình người ở ngoài rồi áp thẳng lên object, DAZ, CuriosLabs, Zygote ai cũng lùm vậy ! Như vậy vừa đỡ tốn công quọ quẹt vừa có được mẫu da như thật ( vì nó vốn là da thật ), còn áp thì đúng là obj có ưu điểm riêng của nó nhưng nếu dùng thành thạo hệ thống mapping của Max vốn rất mạnh thì cũng có thể làm được như obj thui .. Nhưng mà lúc nào đụng vô Max cũng tốn nhiều thời gian hơn cái khác .. Dĩ nhiên phải kết hợp bump, diffuse, reflect .. mới cho ra kết quả tốt nhất ..

Bạn mún có một câu trả lời đơn giản hơn để có một tấm da người như ý mình ? Học !

Ghostlake114
28-10-2002, 16:29
Shinra wả là bậc cao thủ
Đúng là DAZ,zygote,curious đều làm như vậy
Mình đã từng được đọc về cái này
Họ chụp 1 cô gái nude
Sau khi planar cô gái xong liền đưa vào PS
Ở PS,họ đưa 2 hình ấy thành 2 layer và cứ tuỳ cơ mà dán hình vào theo các đường polygon
Vậy là có vật liệu da thật

chokobo_kupo
21-11-2002, 10:56
Shinra chỉ nói 1 chữ "học" thôi mà Kupo phục bạn quá trời !!! Bái phục bái phục !!!