PDA

View Full Version : Nên lựa chọn ngôn ngữ nào ?

tien2104
14-01-2009, 16:32
Chào tất cả các bạn !

Hiện tại công ty mình đang có ý định xây dựng một trang web bán hàng online. Điều mình băn khoăn hiện tại là lựa chọn công nghệ, ngôn ngữ nào thì thích hợp với một website như trên. Tính bảo mật, dễ bảo trì và chi phí.
Mình đang phân vân với 3 lựa chọn:

PHP + Apache + Mysql or postgres
ASP.Net + SqlServer2005 + IIS
Java + Oracle + Tomcat

Xin cảm ơn các bạn rất nhiều. Rất mong ý kiến giúp đỡ

superthin
14-01-2009, 16:47
Ngôn ngữ nào không quyết định sự thành bại của một website thương mại điện tử.

Công ty bạn định tự phát triển hay mua giải pháp chìa khóa trao tay? Nếu tự phát triển thì nhìn vào nhân lực đang có hoặc nhân lực sẽ tuyển nhắm bộ tuyển những lập trình viên nào dễ dàng hơn, tay nghề cao hơn => đã có lời giải đáp rồi.

Nếu mua chìa khóa trao tay: xin dịch vụ tư vấn của một công ty tư vấn nước ngoài trong vấn đề này, với phí khoảng 2.000 USD họ sẽ cho bạn đầy đủ thông tin nên chọn cái nào.

Anh em ở đây không đủ trình độ để có thể khuyên bạn nên chọn giải pháp nào đâu. Vả lại, ở trên mạng forum thì chỉ có thể nói theo kiểu "tui nghĩ là", "theo ý của tui", hoặc "tui thấy có nhiều cty xài cái nọ cái kia",... nói chung là tính phản biện không cao và nó mang nhiều rủi ro.

vuatintac
14-01-2009, 18:11
Ngôn ngữ nào không quyết định sự thành bại của một website thương mại điện tử.

Công ty bạn định tự phát triển hay mua giải pháp chìa khóa trao tay? Nếu tự phát triển thì nhìn vào nhân lực đang có hoặc nhân lực sẽ tuyển nhắm bộ tuyển những lập trình viên nào dễ dàng hơn, tay nghề cao hơn => đã có lời giải đáp rồi.

Nếu mua chìa khóa trao tay: xin dịch vụ tư vấn của một công ty tư vấn nước ngoài trong vấn đề này, với phí khoảng 2.000 USD họ sẽ cho bạn đầy đủ thông tin nên chọn cái nào.

Anh em ở đây không đủ trình độ để có thể khuyên bạn nên chọn giải pháp nào đâu. Vả lại, ở trên mạng forum thì chỉ có thể nói theo kiểu "tui nghĩ là", "theo ý của tui", hoặc "tui thấy có nhiều cty xài cái nọ cái kia",... nói chung là tính phản biện không cao và nó mang nhiều rủi ro.

lâu lắm mới thấy một lời nhận xét rất hay và chuẩn thế này.

Thực sự triển khai không khó. cái khó là bạn chọn nhà tư vấn, đối tác triển khai và kế hoạch phát triển ấy.

Chúc bác sớm thu kết quả.

tien2104
15-01-2009, 08:50
Hi Superthin!

Chân thành cảm ơn lời góp ý của bạn. Nhận xét của bạn rất chính xác.
Mình thấy còn rất nhiều các yếu tố cần phải xem xét để đưa ra một lựa chọn thích hợp để phát triển một website TMĐT. Mình cũng đã có một số tham khảo. Sự so sánh quả là không thể. Tùy vào tình huống cụ thể mà lựa chọn giải pháp mà thôi.
Xin cảm ơn!