PDA

View Full Version : cần hướng dẫn tạo layout với div + css đầy đủ

ngoc_viet08
13-01-2009, 19:25
mấy bạn có thể hướng dẫn mình tạo layout với div + css được ko ? có thể cho mình vài ví dụ . đồng thời giới thiệu rõ công dụng của các hàm trong đó . ví dụ float , margin-left
giả sử mình muốn chia trang web làm 3 phần.
phần 1 : logo trên cùng
phàn 2 : nội dung ở giữa
phần 3 : thông tin về bản quyền site dưới cùng

rồi rong phần 2 mình có thể thêm thắt , tạo các phàn khác , ví dụ như bên trái là menu , giữa là bài viết , bên phải là thank liên kết , quảng cáo . vvv...

NguoiVietNET88
13-01-2009, 23:39
Theo Mình bạn nên học smarty trong www.smarty.net bạn hoàn toàn tạo được layout theo ý bạn. Ngoài ra Ajax cũng quan trọng đấy
Chúc bạn thành công

BeatOfAngle
14-01-2009, 00:55
học css căn bản , bạn có thể lên w3schools.com . Nếu mún thiết kế web xài toàn div , thì hơi khó đấy , chịu khó down các template về làm theo . Ngoài ra muốn thể hiện đúng trên các trình duyệt thì phải nghiên cứu css hack nữa .

ngoc_viet08
14-01-2009, 09:26
"Theo Mình bạn nên học smarty trong www.smarty.net bạn hoàn toàn tạo được layout theo ý bạn. Ngoài ra Ajax cũng quan trọng đấy
Chúc bạn thành công "
một người bạn khuyên mình chỉ học cơ bản , ko nên học thêm nhiều thứ khác vì nó sẽ rắc rối . học css+html đủ kiểu rồi thêm smarty thì mệt thêm .
"học css căn bản , bạn có thể lên w3schools.com . Nếu mún thiết kế web xài toàn div , thì hơi khó đấy , chịu khó down các template về làm theo . Ngoài ra muốn thể hiện đúng trên các trình duyệt thì phải nghiên cứu css hack nữa ."
với mấy cái ở trên mình nói thì mình có thể làm bằng div+css đơn giản với clear:both , margin-left/right , float:left/right à .
mình thấy chủ yếu khó khăn là phân chia các phân , còn định dạng thì tính từ từ .
nhưng sao nghe mấy bạn bảo phải học thêm nhiều thứ , làm mình lo lắng quá , sợ chủ quan thì chết . mình muốn hiểu hết các hàm về phân chia các phần trong css á .

fotech_nd
14-01-2009, 09:54
mấy bạn có thể hướng dẫn mình tạo layout với div + css được ko ? có thể cho mình vài ví dụ . đồng thời giới thiệu rõ công dụng của các hàm trong đó . ví dụ float , margin-left
giả sử mình muốn chia trang web làm 3 phần.
phần 1 : logo trên cùng
phàn 2 : nội dung ở giữa
phần 3 : thông tin về bản quyền site dưới cùng

rồi rong phần 2 mình có thể thêm thắt , tạo các phàn khác , ví dụ như bên trái là menu , giữa là bài viết , bên phải là thank liên kết , quảng cáo . vvv...

Bạn có thể download các framework về css(ví dụ yaml - download tại http://www.yaml.de/en/download.html, document tại http://www.yaml.de/en/documentation.html)

Regards!!!

trouble_maker
15-01-2009, 14:16
Đơn giản là trong Dreamweaver CS3 nó có sẵn các mẫu, cứ lấy ra mà tham khảo.
Mỗi lần làm template mình toàn lấy luôn mấy cái mẫu của dreamweaver cs3 ra ròi dựng tiếp.