PDA

View Full Version : Cách sử dụng Srt File

cuongnguyen2602
12-01-2009, 00:48
1./Khi giải nén phim DVDRip.rar tôi thấy xuất hiện 2 file:
_ Phim.avi (video clip).
_ Phim.srt (srt file).
Khi dùng Media player classic để xem thì thấy dù có file Phim.srt hay o có file này thì hình ảnh vẫn o thay đổi, vậy xin hỏi file Phim.srt dùng để làm gì, cách sd file này ra sao.
2./Ổ ghi DVD của tôi chỉ ghi được đĩa DVR +R, khi mua đĩa DVD thì +R bao giờ cũng mắc tiền hơn -R, Vậy xin hỏi đĩa DVD +R có phải tốt hơn -R o ?
3./Tôi thường thấy người ta lên net xin File Sub tiếng việt của một bộ phim nào đó ? xin giải thích về file này ? nếu tôi có 1 file.vob,1 file sub thì cách ghi DVD như thế nào ?Cám ơn.

kaizvn
12-01-2009, 03:20
bạn chạy bằng Jet Audio đi, file .srt là phụ đề đó. Muốn chỉnh sửa thì bạn Open with... notepad, wordpad để chỉnh sửa

2/ cũng không hẳn, -R hình như là hỗ trợ ghi disk 2 mặt thì phải ( em nghĩ thế :D, các bác confirm cho :D)

3/. Diễn đàn có 1 bài hỏi rồi đấy, bác search đi là ra à search với từ khóa : ghi film DVD có phụ đề.

Regards

cuongnguyen2602
12-01-2009, 12:00
Kaizvn: "bạn chạy bằng Jet Audio đi, file .srt là phụ đề đó. Muốn chỉnh sửa thì bạn Open with... notepad, wordpad để chỉnh sửa " ----->Những điều bạn nói rất đúng, chỉ có Jet Audio mới hổ trợ coi phim có phụ đề,Cám ơn bạn rất nhiều, Thân Chúc Kaizvn vui vẽ và hạnh phúc trong năm mới này

xnk
12-01-2009, 12:16
Nếu ko nhầm thì chủ thớt chưa biết cách sử dụng WMP Classic rồi. Bạn đổi tên file .srt cho giống với tên phim .avi đi, xem có phụ đề ngay :D

lqkhoi
12-01-2009, 13:19
1.Bổ sung cho xnk chút xíu ở mục 1, cần / nên sửa cái tên file srt giống y như cái tên của file avi thì sẽ đọc được.

2. WMP Classic dùng 1 chương trình ngoài có tên là DirectVobSub để hiển thị subtitle trong srt. Thông thường nếu bạn cài Klite Codec thì nó đã tự động install cho bạn.

3. Dĩa +R và -R chỉ do cạnh tranh, về nguyên tắc 2 cách giải khác nhau và do 2 phe sản xuất. Nhưng hiện tại tất cả các đầu máy từ năm 2003 trở về sau đều support cả 2 loại. Chỉ có những đầu trước đó thì -R tương thích tốt hơn. Giá cả cũng như nhau. Có thể do người ta thích mua -R nên giá thành của nó rẻ hơn xíu thôi.

@kaizvn: Đừng lẫn lộn -R với DL (Dual Layer). 2 cái này khác nhau.