PDA

View Full Version : Để lập trình PHP thì cần phải học gì trước

congletayninh
06-01-2009, 23:01
Chào mọi người! Để học lập trình được PHP thì mình cần phải học gì trước vậy. Và để suy nghĩ trong lập trình PHP thì mình cần gì. Vì mình học hoài mà suy nghĩ không ra :D, Có phương pháp nào không, mình nghe nói học lập trình giỏi phải học toán giỏi? mình thì toán dở tệ, Mình nghe nói khi học lập trình thì phải học qua một môn giải thuật hay thuật toán gì đó phải không? mong mọi người chỉ giúp.
Thanks

dinhanhency
06-01-2009, 23:34
Bạn đã có được tài nguyên gì rồi mới tư vấn chính xác được
Thông thường cần html, css, javascript, thuật toán.

superthin
06-01-2009, 23:59
Học tiếng Anh trước tiên. Nếu tiếng Anh bạn thuộc loại đọc câu nào tra từ điển đến nửa câu thì xem như thua. Thuật toán có giỏi thì cũng vứt đi khi không đọc được tài liệu, mà việc đọc tài liệu bằng tiếng Anh là không tránh khỏi nếu muốn có thể kiếm cơm với PHP, trừ khi bạn là tác giả của PHP thì khỏi học tiếng Anh.

dinhanhency
07-01-2009, 00:03
Ờ, đúng đúng, Học IT thì English phải uyên thâm đó. :D

manhluat93
07-01-2009, 01:16
Tớ thấy ... Eng phổ thông khi học tại trường từ lớp 6 --> 12 cũng đủ rùi :) .... Còn nếu muốn nâng cao trình thì học thêm bằng B thoy cũng đủ :) ..(Từ nào ko bít thì: Google Translator :)) )....

Theo tớ nhé :D thì để học PHP chỉ cần:
_1 chút thông minh :D (Ko cần nhiều , biết suy nghĩ về cái việc mình làm )...
_1 chút Eng (nếu là PHP căn bản thì ... trình eng chỉ cần hỉu từ echo,array,implode,....... có khi ko cần hiểu :) ...)
_Học theo VD và làm theo từng VD (Có nhìu ebook rồi :D ...)
_Code thật nhiều vào
_Đọc sách cho nó thấm vào máu :D

Nhớ lại hồi đó khi còn lớp 6-7 :)) ... tập tọe đọc sách PHP ... ---> Ko hỉu gì cả ... nản ... vứt :)) ...Tới hè lớp 8 thì quyết định lôi cuốn sách đó ra đọc ...... Ngày nào cũng đọc :)) ...Đọc đi đọc lại để nhớ các hàm các biến :D .... Vừa đọc vừa code ---> Lớp 10 (hiện tại) : trình độ cũng kha khá :D ...ko bít code 1 web doanh nghiệp nhưng .... về tiện ích thì biết :D ....
Chủ yếu ng` mối vào học PHP là do nhát tay ko dám code :D .... Các bạn cứ 1 ngày bỏ ra 2-3h vừa đọc ebook vừa code .... khoảng 1 tuần là wen ngay thôi.... chúc bạn thành công :D ... Học xong PHP căn bản ....thì nghiên cứu típ CURL và RegEx nhé :D ... hay lém đóa :)

1cnb07
08-01-2009, 19:35
ai có Ebook Sử dụng PHP & MySql thiết kế WEB động của Nguyễn trường Sinh ko ? share cho với...

amida
09-01-2009, 09:31
Học tiếng Anh trước tiên. Nếu tiếng Anh bạn thuộc loại đọc câu nào tra từ điển đến nửa câu thì xem như thua.

Bác nói không sai về English level trong lập trình. Tuy nhiên tôi cho bác 1 cuốn ebook, nếu bác đọc 1 câu mà hiểu chỉ đc 1 nửa thì coi như bác thua tôi nhé :) Vì nó kô phải là mother tongue ^^

Ngày xưa năm lớp 8 là tôi code được rồi, không đọc ebook nhiều, đa số là examine/analyse mấy cái source có sẵn, từ nhỏ đến lớn.

superthin
09-01-2009, 16:53
Bác nói không sai về English level trong lập trình. Tuy nhiên tôi cho bác 1 cuốn ebook, nếu bác đọc 1 câu mà hiểu chỉ đc 1 nửa thì coi như bác thua tôi nhé :) Vì nó kô phải là mother tongue ^^

Ngày xưa năm lớp 8 là tôi code được rồi, không đọc ebook nhiều, đa số là examine/analyse mấy cái source có sẵn, từ nhỏ đến lớn.

Và ngày nay, bác tự đánh giá trình độ PHP của bác so với một thằng Singapore cũng code được năm lớp 8 cùng với bác và giờ vẫn còn code PHP. Nói hẳn là nếu đặt vào môi trường cạnh tranh lao động quốc tế thì lập trình viên Việt Nam không thua về lập trình nhưng thua về tiếng Anh => không có hợp đồng outsourcing mà làm.

tiendx2002
11-01-2009, 00:28
Chào mọi người! Để học lập trình được PHP thì mình cần phải học gì trước vậy. Và để suy nghĩ trong lập trình PHP thì mình cần gì. Vì mình học hoài mà suy nghĩ không ra :D, Có phương pháp nào không, mình nghe nói học lập trình giỏi phải học toán giỏi? mình thì toán dở tệ, Mình nghe nói khi học lập trình thì phải học qua một môn giải thuật hay thuật toán gì đó phải không? mong mọi người chỉ giúp.
Thanks
Chào bạn,
Cái bạn cần là kỹ năng chọn nghề cái đã, bạn có yêu thích nghề lập trình thì mình tư vấn tiếp.
Nhiều bạn trẻ chưa biết mình thích gì (và có thể là hợp với cái gì) nên làm khổ nhiều người và bản thân mình.
Thân mến.

herofit
11-01-2009, 11:32
Chào bạn,
Cái bạn cần là kỹ năng chọn nghề cái đã, bạn có yêu thích nghề lập trình thì mình tư vấn tiếp.
Nhiều bạn trẻ chưa biết mình thích gì (và có thể là hợp với cái gì) nên làm khổ nhiều người và bản thân mình.
Thân mến.

cái này rất đúng nhiều người thấy người ta học lập trình cũng học đòi làm người nhớn :D chứ chẳng có tí yêu thích nào cả

ngoc_viet08
11-01-2009, 15:11
cái này rất đúng nhiều người thấy người ta học lập trình cũng học đòi làm người nhớn chứ chẳng có tí yêu thích nào cả

mình thì mún học nghề này vì kế sinh nhai , coi bộ dễ kiếm sống mà lượng kiến thức ko khủng bố như phần mềm , làm game .
trước mình có lập trình game nhỏ nhỏ chơi rùi .
thế có đủ dk theo nghề ko ?

VuongChieuQuan
11-01-2009, 17:17
mình thì mún học nghề này vì kế sinh nhai , coi bộ dễ kiếm sống mà lượng kiến thức ko khủng bố như phần mềm , làm game .

Cái này thì chưa chắc đâu.

lmdat
12-01-2009, 09:36
Đúng là thế hệ trẻ giỏi nhỉ, mới cấp 2 là đã biết thế nào là lập trình. Chả bù với mình, hồi đó học lớp 10 rồi mà chả biết lập trình là gì cả. Rồi đến khi học ĐH mới có cơ hội tiếp xúc máy tính ==> mới theo ngành IT

glory_ib
01-06-2010, 13:19
hi.theo mình bạn cần có niềm đam mê tìm tòi học hỏi và cần có 1 tư duy trước khi làm việc.
tiếng anh là 1 phần không thể thiếu nếu bạn muốn bước vào nghề IT

ngoc_viet08
01-06-2010, 18:18
đào mộ làm gì vậy cha rảnh gớm ...