PDA

View Full Version : Cho hỏi về Framework PHP

lehieu008
06-01-2009, 11:05
Các bạn có thể giúp mình chút xíu với
Vấn đề là mình muốn tìm hiểu về framework nhưng có nhiều vấn đề còn bí quá.
Thứ nhất thì giữa Zendframework với cakephp thì cái nào ưu điểm hơn. Và hiện nay thì các công ty thiết kế web dùng framework theo hướng như thế nào (ý là một framework của một công ty web việt nam thì họ thường thiết kế framework như thế nào).
Bạn nào có tài liệu về cakephp hay zend bằng tiếng việt thì share cho mình nữa

superthin
06-01-2009, 12:38
Thứ nhất thì giữa Zendframework với cakephp thì cái nào ưu điểm hơn. Và hiện nay thì các công ty thiết kế web dùng framework theo hướng như thế nào (ý là một framework của một công ty web việt nam thì họ thường thiết kế framework như thế nào).

Bạn còn nhiều thứ bí quá thì nên dùng cái nào đó nho nhỏ như mình dùng đây nè, sau đó qua thời gian rồi thì tự nhiên sẽ ngộ ra nhiều điều và sẽ chọn đúng thứ cần dùng. Chứ mới đầu mà nhảy vô đụng hai "quả bom nguyên tử" kia thì chỉ có bỏ cuộc hoặc banh xác thôi.

Dùng cái này đi đã: http://code.google.com/p/micromvc-php/ bảo đảm là nó dư đáp ứng script ứng dụng do bạn viết.

Còn nếu bạn có quyết tâm, thì mình dám cá rằng bạn phải bỏ ra ít nhất 3 tháng để đọc sách và viết thử script với 2 cái framework kia mà chưa biết là có theo nổi đến 3 tháng không hay là ngán và "nghỉ đẻ" giữa chừng. Vì sách về chúng toàn tiếng Anh, trình độ chưa đủ cử nhân anh văn thì đọc ngán lắm đó bồ.

dominhhuy
06-01-2009, 12:49

Quan tâm máy công ty đó làm gì cho mệt vậy bạn, cứ luyện OOP cho giỏi đi. 1 framework học chừng 1 tuần là bắt tay vào việc được rồi, làm vài dự án thì sẽ nắm vững framework đó thôi. Giờ chỉ có máy công ty tào lao mới khăng khăng đòi hỏi có kinh nghiệm framework này nọ.

lehieu008
07-01-2009, 15:03
Về OOP thì mình ok rồi, mình dùng smarty, ajax với php thì không có gì phải lo lắng cả nhưng mình hỏi về mấy cái framework này là để làm đồ án tốt nghiệp các bạn ạ. Chính xác thì đồ án của mình là tìm hiểu về Symfony cơ (mấy cái zend là vì trong symfony có một số plugin với zend...). Bạn nào có tìm hiểu về symfony thì giúp mình với. Thậm chí nếu ai chỉ mình cái này thì tiền bạc cũng OK, mình hiện tại ở TP HCM (Gần Đầm Sen). nick yahoo của mình là lehieu008. Hi vọng các bạn giúp mình. Thực sự thì mình chưa hề đụng tới cái framework nào cả nên rất khó khăn, việc hiểu một framework làm việc thế nào cũng chưa biêt luôn.
Nếu bỏ ra 3 tháng để tìm hiểu thì cũng không thành vấn đề vì thời gian nộp đồ án của mình là giữa tháng 5 năm sau lận, còn tài liệu bằng tiếng anh thì không khó khăn lắm, bí quá thì anh việt gì cũng đựoc, mong các bạn giúp với

tentamen
07-01-2009, 20:20
về symfony, bạn có thể đọc cuốn 'The Definitive Guide to symfony' ở trang của symfony, sau đó tham khảo jobeet tutorial (mình đang dịch cái này ra tiếng Việt)

lehieu008
08-01-2009, 08:17
về symfony, bạn có thể đọc cuốn 'The Definitive Guide to symfony' ở trang của symfony, sau đó tham khảo jobeet tutorial (mình đang dịch cái này ra tiếng Việt)

Bạn ơi bạn có thể giúp mình được không
Nếu đựoc bạn cho mình xin cái nich với

tentamen
08-01-2009, 10:49
ok, đã add nick bạn ..

monk2l
09-01-2009, 10:03
Mọi sự so sánh chỉ là khập khiễng.Vì mỗi Framework đều có thế mạnh riêng của mình.Vì thế không thể mang một viên gạch ra so sánh với hòn đất đã được nặn ra và đem nung.Pó hand