PDA

View Full Version : ghost xong vẫn chậm

bvnguyen
05-01-2009, 23:21
lâu lắm rùi, em có cài một bản XP rùi ghost lại, đến bây giờ cứ khi nào máy bị sao, cần thiết là em ghost bằng bản ghost đó. Nhưng mấy hôm nay, máy em bị sao ý, chậm rì, nặng nề (trước không thế). em ghost lại, nhanh thì nhanh hơn tí, nhưng thi thoảng vẫn bị đơ.không hiểu sao luôn. các bác tư vấn giùm em với.

The Old Man
06-01-2009, 00:48
Nếu là bản Ghost nguyên thủy của máy mình mà vẩn chậm/đơ thì bạn nên kiễm soát phần cứng như HDD, RAM, nguồn.

mavabi
08-01-2009, 16:00
Ngoài vấn đề về phần cứng như pác The Old Man đã đề cập, bạn nên kiểm tra lại xem ổ D, E có bị nhiễm virus ko (thường là virus autorun). Khi bạn Ghost lại Windows, do thói quen click đúp để truy cập vào ổ đĩa nên sẽ lại bị dính virus :emlaugh:

valentinthaibinh
08-01-2009, 17:27
Ko phải cứ bản ghost nguyên thủy là ko lỗi đâu các bạn.Mình cũng đã sử dụng ghost rất nhiều.1 bản ghost nguyên thủy tốt hơn hết bạn xài độ 5-6 lần rồi nên làm bộ khác.
Tình trạng máy của bạn rất có thể lỗi ổ C bạn GHOST quá nhiều sẽ dẫn đến bad sector. và lỗi chậm là điều tất nhiên.
(Ổ cứng, RAM lỗi, Virus nhiều) đều dẫn đến tình trạng chậm máy và hay treo.Tốt nhất bạn hãy dùng MHDD trong Hiren'tBoot CD để quét bề mặt của ổ cứng coi nó hỏng phần nào thì loại phần đó ra.Nên hạn chế dùng Ghost bạn nhé.tất cả phần mềm bao giờ cũng là con dao 2 lưỡi đó

bvnguyen
09-01-2009, 00:58
Ko phải cứ bản ghost nguyên thủy là ko lỗi đâu các bạn.Mình cũng đã sử dụng ghost rất nhiều.1 bản ghost nguyên thủy tốt hơn hết bạn xài độ 5-6 lần rồi nên làm bộ khác.
Tình trạng máy của bạn rất có thể lỗi ổ C bạn GHOST quá nhiều sẽ dẫn đến bad sector. và lỗi chậm là điều tất nhiên.
(Ổ cứng, RAM lỗi, Virus nhiều) đều dẫn đến tình trạng chậm máy và hay treo.Tốt nhất bạn hãy dùng MHDD trong Hiren'tBoot CD để quét bề mặt của ổ cứng coi nó hỏng phần nào thì loại phần đó ra.Nên hạn chế dùng Ghost bạn nhé.tất cả phần mềm bao giờ cũng là con dao 2 lưỡi đó

Mình chắc chắn bề mặt đĩa không sao, mình đã dùng hiren's boot check rùi, ổ đĩa không bị bad (mua chưa lâu lắm). Nói như bạn thì bản ghost này cũng có thể lỗi hả bạn? có loại virus nào ăn cả vào được bản ghost không bạn, để mình thử ghost bản mới xem.

Co Loa
09-01-2009, 14:50
Có gì đâu sau khi ghost không nối mạng và dùng bất kì trình nào test PC ví dụ http://www.sisoftware.co.uk/index.html?dir=&location=home&langx=en&a=

Sau đó nối mạng chạy máy và lướt web như thường lệ nhưng không cài đặt thêm bất kỳ trình nào cả, sau 1 tuần Benchmark lại và so sánh lại số điểm qua đó biết được hardware có vấn đề hay không, nếu chênh lệch chút đỉnh là bình thường.