PDA

View Full Version : Bàn phím VAio V505.(Fn key)

laklak
02-01-2009, 22:35
Em đang dùng một chú Vaio V505 loại 12.1".Vì là máy nhỏ nên bàn phím của nó cũng nhỏ và thiết kế theo dạng đặc biệt (bất tiện) .Em dang gặp vấn đề vì bàn phím này có các nút phía bên phải đựoc tích hợp cả phím số và chữ và chỉ khi nhấn Fn + Một phím chữ thì nó mới ra chữ đó ,nếu không sẽ ra số.

Nhấn phím U + Fn --> U
Nhấn phím U --> số vô cùng bát tiện khi soạn văn bản, vì đã có một dãy phím số trên cùng rồi. :(
Các bác có cách nào giúp em chỉnh lại setting để không cần phải nhấn Fn mà vẫn ra chữ không ạ

ngondensang2007
03-01-2009, 08:53
Do pác đặt chế độ gõ số từ bàn phím thôi
Thử cách này xem sao
Fn+Num LK

laklak
03-01-2009, 13:00
em đã làm rồi mà vẫn không đựoc bác a ;bác có cách nào khác khôg ?

rexika
23-06-2009, 16:51
chỉ nhấn phím NUM LK thôi bạn ơi! thế là được mà! bạn thử xem nhe!

Mr.Phu
26-06-2009, 08:15
Rất đơn giản. Bạn lấy một bàn phím cổng USB rồi cắm vào sau khi lên bạn bấm vào Numlock để nó tắt đi thế là xong, sau đó rút bàn phím này ra. tôi đã thử rồi 100% là ok

milux
05-09-2009, 09:13
Rất đơn giản. Bạn lấy một bàn phím cổng USB rồi cắm vào sau khi lên bạn bấm vào Numlock để nó tắt đi thế là xong, sau đó rút bàn phím này ra. tôi đã thử rồi 100% là ok

Thiệt hok dzậy Mr. Phu??? mình bị trường hợp giống vậy mà bửa giờ van chưa biết phải làm sao đây..........hy vọng làm theo cách này dc. Giờ phải đi kiếm bàn phím ngoài hok dây.........

dly
05-09-2009, 09:19

Có cần phải thế không?

Thiệt hok dzậy Mr. Phu??? mình bị trường hợp giống vậy mà bửa giờ van chưa biết phải làm sao đây..........hy vọng làm theo cách này dc. Giờ phải đi kiếm bàn phím ngoài hok dây.........

Nếu bân không thể kết hợp Fn + NumL thì trỏ chuột vào Start->All Programss->Accessories->Accessbilty->On-Screen Keyboard mà tắt Numlock

milux
05-09-2009, 10:59
Có cần phải thế không?

Nếu bân không thể kết hợp Fn + NumL thì trỏ chuột vào Start->All Programss->Accessories->Accessbilty->On-Screen Keyboard mà tắt Numlock

Làm theo cách hướng dẫn của bạn nhưng vẫn ko thể tắt phím NumLock dc.......... Đèn NumLock vẫn sáng lù lù.....chán như con gián.....
Có còn cách nào nửa để tắt dc phím NumLock ko vậy bạn??
Hiện tại máy tính mình vẫn sử dụng dc phím Fn, Numlock nhưng mình bị trường hợp lạ là các phím nằm dòng thứ 1: F1, F3,F5,F7, Del, Scrlk,... nằm dòng thứ 2: số 1, 3, 5, 7, 8, 0,.. vẫn sử dụng dc. Còn các chữ cái ở dưới có phím U, mũi tên lên, shift bên góc trái là ko sử dụng dc..... Mình nghĩ hok phải hư bàn phím vì khi sử dụng NumLock thì mình nhấn phím U nó xuất hiện phím số "4".........buồn như con chuồn chuồn.....
Có ai gặp trường hợp này rùi thì help me..............pls