PDA

View Full Version : Lỗi ổ cứng gắn ngoài

redhorse
02-01-2009, 21:31
Chào các bác, cho em hỏi việc này tí,
Chả là có 1 con ổ cứng gắn ngoài WD trước giờ vẫn dùng bình thường, hôm bữa đưa thằng bạn mượn không hiểu giờ về cắm vào máy sử dụng thì Win báo thế này
http://i234.photobucket.com/albums/ee120/redhorse515/Untitled.jpg
Tốc độ rất chậm. Đã test thử trên 3 máy cũng vậy (3 máy đó trước giờ cắm vẫn nhận bình thường, test thử cắm thẻ nhớ USB vẫn nhận 2.0, tốc độ bình thường).

Xin các bác cho ý kiến khắc phục, còn không được thì cho em hỏi địa chỉ bảo hành WD ở TP nhé.
Thank mọi người nhiều.

The Old Man
02-01-2009, 22:42
Trái lại nên cám ơn thằng bạn.
Không biết nó đã làm gì mà cái ổ cứng gắn ngoài của bạn đã chạy đúng speed của nó và nhận biết máy bạn chậm.
Nếu có chỉnh sửa thì chỉnh sữa cái máy PC hơn là cái ổ HDD ngoài.

redhorse
02-01-2009, 23:17
Em (chắc cháu quá, bác TOM còn già hơn ba mình) đã test trên 3 máy rồi bác (2 con laptop nên chắc không phải lỗi thiếu nguồn) rồi cũng thử 2 cọng dây khác nhau (tất nhiên là trước đây chạy bình thường) vẫn bị lổi đó. Vậy chắc không phải lổi của máy tính rồi

lqkhoi
03-01-2009, 21:21
Nếu thay cable và thay cả PC mà vẫn bị thì xác suất lớn nhất là cái port USB bên các external HDD đã bị hở một chút, thử lắc lắc nó khi cắm vô xem coi có bị không?

Trường hợp khác là con chip USB controller có vấn đề (điện thế thay đổi đột ngột) nhưng trường hợp này rất khó xảy ra.

Tốt nhất nếu không có data quan trọng nên đem đi bảo hành để lấy cái mới.

The Old Man
04-01-2009, 01:28
Tìm mượn cái ổ HDD USB khác và thử lại máy PC coi.
Theo tôi tôi kiểm soát cái cỗng USB của PC trước nhất.

Nếu chủ thớt có tìm được nguyên nhân thì xin post lên cho anh em biết để học hỏi.

redhorse
06-01-2009, 18:23
Tìm mượn cái ổ HDD USB khác và thử lại máy PC coi.
Theo tôi tôi kiểm soát cái cỗng USB của PC trước nhất.

Nếu chủ thớt có tìm được nguyên nhân thì xin post lên cho anh em biết để học hỏi.

Đã check và cổng USB của PC vẫn bình thường.
Chắc chỉ còn nước bảo hành thôi.

vu_thanh911
06-01-2009, 18:44
bạn đã quyết định đem đi bảo hành đó là ý kiến tốt nhất!!!

The Old Man
07-01-2009, 03:18
Đã check và cổng USB của PC vẫn bình thường.
Chắc chỉ còn nước bảo hành thôi.

Cỗng USB của máy bạn có phải là USB 2.0 hay là 1.0?