PDA

View Full Version : tìm hiểu về máy tính ngủ đông

trungestih
02-01-2009, 19:43
Cho mình hỏi là nếu để máy tính ở chế độ ngủ đông tức là khi mình ra ngoài khoảng một lúc lâu rùi máy tính tự tắt khi mình sử dụng máy mình ấn nút power ở cây thì nó hiện lên màn hình luôn vậy để chế độ đó có bị ảnh hưởng gì ko?để máy ở chế độ ngủ đông có tiết kiệm điện đc ko?máy có bị sao ko? Mong các bạn giải thích giúp mình hiểu.Cám ơn các bạn nhiều.(^_^)

dinhanhency
02-01-2009, 19:53
Chế độ Hibernate tiết kiệm điện chứa. Ổ cứng, màn hình đều không hoạt động.

meo9x.tk
02-01-2009, 19:55
Ko những ko sao mà còn rất có lợi cho máy. Tuy nhiên thỉnh thoảng bạn cũng nên reset lại máy để giải phóng hết ram

lqkhoi
03-01-2009, 21:24
Chế độ Hibernate tiết kiệm điện chứa. Ổ cứng, màn hình đều không hoạt động.

HDD và màn hình không hoạt động mà thôi là ở chế độ STANDBY.
Còn Hibernate chính là hoàn toàn shutdown, năng lượng bằng với năng lượng khi máy tắt hẳn. Mọi dữ liệu hiện có trong RAM sẽ được lưu vào HDD và máy shutdown.

Obama Binladen
03-01-2009, 21:35
HDD và màn hình không hoạt động mà thôi là ở chế độ STANDBY.
Còn Hibernate chính là hoàn toàn shutdown, năng lượng bằng với năng lượng khi máy tắt hẳn. Mọi dữ liệu hiện có trong RAM sẽ được lưu vào HDD và máy shutdown.
Đúng rồi.

Và có rút nguồn vác đi "tắm rửa" cho nó thì vẫn Ok.

lehuynhhp
03-01-2009, 21:52
Mình cũng hay để máy ở chế độ Hibernate, nhưng mình thấy đồng hồ hệ thống hay bị sai.

Obama Binladen
03-01-2009, 21:57
Mình cũng hay để máy ở chế độ Hibernate, nhưng mình thấy đồng hồ hệ thống hay bị sai.
Chỉ nặng máy nếu để lâu dài thôi

vns_dah_keke
03-01-2009, 21:58
mình toàn dùng stand by :)

meo9x.tk
03-01-2009, 22:22
mình toàn dùng stand by :)

Stanby thực ra máy vẫn hoạt động, mất điện đột ngột vẫn hại máy

Penguina4
04-01-2009, 12:30
Cho mình hỏi là nếu để máy tính ở chế độ ngủ đông tức là khi mình ra ngoài khoảng một lúc lâu rùi máy tính tự tắt khi mình sử dụng máy mình ấn nút power ở cây thì nó hiện lên màn hình luôn vậy để chế độ đó có bị ảnh hưởng gì ko?để máy ở chế độ ngủ đông có tiết kiệm điện đc ko?máy có bị sao ko? Mong các bạn giải thích giúp mình hiểu.Cám ơn các bạn nhiều.(^_^)

Chế độ ngủ đông cho PC thì có lợi và cũng có mặt yếu của nó là sẽ làm cho ổ cứng bị chiếm dung lượng ( vì khi ngủ đông nó sẽ chuyễn data lưu trên RAM vào HDD). Nếu chương trình chạy trong ngủ đông nhiều thì sẽ làm nặng máy

kaizvn
04-01-2009, 13:04
nếu laptop dùng hibernate có thể làm mau chai Pin hơn, nguyên nhân thì không biết, chỉ là đọc bài tìm hiểu thì thấy thế thôi :D.

meo9x.tk
04-01-2009, 17:54
Chế độ ngủ đông cho PC thì có lợi và cũng có mặt yếu của nó là sẽ làm cho ổ cứng bị chiếm dung lượng ( vì khi ngủ đông nó sẽ chuyễn data lưu trên RAM vào HDD). Nếu chương trình chạy trong ngủ đông nhiều thì sẽ làm nặng máy

Nó chỉ chiếm dung lượng đúng bằng ram thôi, ko thể hơn được.

trungestih
04-01-2009, 20:14
Thế còn Turn off hard disks thì sao chưa thấy mọi người bàn về chức năng này.Suy ra cho cùng mọi người khuyên tôi lên để mấy chế độ thì tốt không tốn điện,tốn ram,tốn ổ cứng.Cám ơn nhiều.