PDA

View Full Version : Nâng cấp máy tính

minameo
02-01-2009, 09:10
Máy tính của mình cũ rồi, Celeron 1,7GHz, ổ cứng ATA 40G,mới hỏng á. Bây giờ mình muốn nâng cấp lên để cài máy ảo không bị nặng, nên nâng cấp những phần gì.mua máy mới thì hổng đủ đô. ATA và SATA 2 loại ổ này dây cắm khác nhau Cho mình hỏi nếu mình chuyển sang dùng ổ SATA có được không, . Mình cũng băn khoăn về chipset nũa. mua mới thì mua loại nào để tuơng thích. Kiến thức đang còn mơ hồ, xin các pro mở mắt cho tại hạ.

dinhdoanpt
03-01-2009, 09:24
để nâng cấp máy của bạn thì trước tiên bạn nâng cấp ram , cpu nên nhớ khi nâng cấp bạn để ý bus của main phải hợp với bus của cpu đấy nếu khác máy sẽ ko hoạt động được đâu.còn bạn bảo main bạn đang dùng ổ ATA bạn chuyển sang sata thì không bao giờ được đâu vì main đời cũ chỉ hỗ trợ ổ ATA thôi.có gì thì post trực tiếp cấu hình của máy bạn lên rồi tớ sẽ chỉ tiếp cho>

superthin
03-01-2009, 10:02
Máy tính của mình cũ rồi, Celeron 1,7GHz, ổ cứng ATA 40G,mới hỏng á. Bây giờ mình muốn nâng cấp lên để cài máy ảo không bị nặng, nên nâng cấp những phần gì.mua máy mới thì hổng đủ đô. ATA và SATA 2 loại ổ này dây cắm khác nhau Cho mình hỏi nếu mình chuyển sang dùng ổ SATA có được không, . Mình cũng băn khoăn về chipset nũa. mua mới thì mua loại nào để tuơng thích. Kiến thức đang còn mơ hồ, xin các pro mở mắt cho tại hạ.
Xin can khi có ý định nâng cấp chip CPU vì không kinh tế. Main của bạn có hỗ trợ cổng SATA chưa? Nếu có thì mua ổ SATA vì vừa rẻ, vừa nhanh, vừa chứa được nhiều hơn, hiện nay ATA hiếm và đắt.

Bạn cần nâng cấp như sau: card màn hình rời lên tối thiểu 128MB (nếu máy không có khe AGP thì xem như thua), và RAM đủ 1GB là có thể chạy được 2 máy ảo Windows XP SP2, mỗi máy ảo chiếm 256MB ngon lành.

Tuyệt đối chớ dại: mua cổng chuyển ATA <-> SATA nếu máy không có cổng SATA vì sẽ chả thể nào khởi động được máy.
Không nâng cấp CPU khi không có sẵn mà phải đi mua: vì đắt và bảo hành ngắn hạn.
Nói chung là nên tặng máy cho anh em Tin Học Xanh và để dành tiền tậu một máy mới.

windows_xp2
04-01-2009, 09:01
Ngoài ra có thể thay con chip Ce 1.7GHz bằng con chip PIV 2.8 GHz secondhand với giá khoảng trên 300K hoặc 3.0 GHz với giá khoảng 450K.

http://anhso.net/data/71/letuananh82/594900/microsoft_windows-xp-log98618.jpg

huongle078
04-01-2009, 11:28
Thêm thanh Ram nữa là hợp lý nhất ạ.

supplycaptian
09-01-2009, 10:01
thanh lý cái máy ấy đi mà mua con máy khác là tốt nhất:H