PDA

View Full Version : sandbox

BossFTP
01-01-2009, 17:02
Em lên DP thấy có hẳn một forums về Sandbox (http://oxyz.info/60).

Không hiểu sandbox là gì, và tại sao nó lại quan trọng đối với SEO?

0988338837
01-01-2009, 22:43
Về cơ bản SandBox có nghĩa là website mới có thể biến mất trong một thời gian sau khi đạt được thứ hạng cao ở Google. Điều này có nghĩa là bộ lọc thời gian đã được áp dụng cho website đó. Nói vậy thì đúng hơn, ko bà con lại bắt bẻ

Obama Binladen
01-01-2009, 22:56
Sandbox là lỗi quá nhiều liên kết đến 1 website cùng 1 lúc, bạn sẽ bị Google để ý và gỡ khỏi Google ít ngày
Phát biểu quá chuẩn của 1 "chuyên gia" SEO. :D

qingsong
01-01-2009, 23:10
Chắc là cái thùng đựng cát chứ gì:D

Obama Binladen
01-01-2009, 23:11
Chắc là cái thùng đựng cát chứ gì:D
Hộp mới đúng. Chuyên gia đã phán thì đừng có cãi nha!

The Old Man
01-01-2009, 23:58
Từ Sandbox có nghỉa là cái sân chơi (chổ chơi đùa của nít nhỏ).
Nhà có nít nhỏ hay đóng cái hộp vuông khoãng 2m x 2m, đổ đầy cát trắng vào cho nít nhỏ chơi cho an toàn.

Vì thế Sandbox là nơi giởn chơi đễ thử nghiệm không thật.

0988338837
02-01-2009, 00:21
Mới sửa lại câu nói trên cho chính xác hơn rùi

BossFTP
02-01-2009, 08:18
Túm lại là sao? Mấy bác làm em chóng cả mặt :(

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Bác ticsoft cho em hỏi: nếu mình có một domain cũ xì, nhưng chưa từng dc Google index bao giờ (mua làm của ấy muh), vậy khi pt web có bị đưa vào sandbox nghịch cát ko?

0988338837
02-01-2009, 09:07
Bạn đọc lại câu trên của mình, nó rất rõ ràng mà

BossFTP
02-01-2009, 19:13
Hỏi thêm tẹo: làm sao biết site mình vẫn còn trong sandbox hay là đã ra khỏi cái thùng cát đó?

0988338837
03-01-2009, 08:18
Nếu bị thì mọi kết quả xếp hạng biến mất nhưng kiểm tra lại không bị banned hay gì đó?

Mình đọc ở 1 số trang nước ngoài thấy nói qua về Sandbox ( bộ lọc mới của google) mình tổng hợp lại như sau:

Vào tháng 5 năm 2004, Google cài đặt một bộ lọc mới được giới webmaster gọi là Sandbox. Bộ lọc này sinh ra nhằm trì hoãn việc đánh trọng số cho các backlink mới có và các từ khoá mang tính thương mại của các site mới ra đời. Cách Sandbox hoạt động: Bởi Google nghĩ rằng KHÔNG CÓ SITE MỚI NÀO có thể có được thứ hạng cao cho đến khi chúng chứng minh được giá trị của mình. Do vậy Google cho các site mới vào Sandbox và trì hoãn việc đánh giá và xếp hạng các site này lại.

1. Đánh giá số liên kết

Google giữ lại các liên kết mới được sinh ra (backlink) cho các site mới khoảng 2 đến 8 tháng. Nếu tên miền và các backlink tồn tại trong một thời gian nhất định (khoảng 6 tháng) thì có lẽ sẽ thoát khỏi Sandbox.
Theo thời gian, các liên kết mới được sinh ra sẽ được đánh trọng số và cuối cùng hiệu ứng sandbox cũng được gỡ bỏ.

Giải pháp: Đó là tham gia chương trình Adsense hoặc Adwords của Google, điều này sẽ khiến các trang web của site bạn được Google viếng thăm chỉ sau vài PHÚT. Site của bạn sẽ được kiểm tra ban đầu bằng thuật toán tự động hoặc do trực tiếp nhân viên của Google kiểm tra. Nếu họ thấy site của bạn có vẻ tốt thì ổn. Sau đó bạn sẽ được Google xếp hạng (tất nhiên bạn phải thực hiện tốt on-page SEO và một vài backlink). Đó là do khi bạn tham gia vào một trong hai chương trình trên bạn trở thành đối tác của Google nên sẽ được đối xử ưu ái hơn trừ khi site của bạn thực sự không tốt.

2. Từ khoá mang tính cạnh tranh cao

Google giữ lại khả năng đạt thứ hạng cao đối với các site mới cho các từ khoá mang tính thương mại cao như loans - cho vay, real estate - bất động sản...Sau khoảng 6 tháng site mới sẽ được xếp hạng tốt cho các từ khoá loại này và hiệu ứng sandbox cũng sẽ được gỡ bỏ.

Giải pháp: Đó là mua một tên miền cũ để tận dụng tuổi thọ và các backlink sẵn có của tên miền này. Rất nhiều người đã thực hiện việc mua tên miền cũ cho mục đích này. Phương thức này có thể có tác dụng tại thời điểm bây giờ nhưng các qui tắc luôn thay đổi. Và Google thường xuyên làm như vậy.

Đó là ý kiến chủ quan và cá nhân của www.ticsoft.com ,bạn nào có ý kiến xin đóng ghóp thêm

BossFTP
04-01-2009, 19:03
Thanks bác ticsoft ^_^

0988338837
05-01-2009, 15:18
Không có gì ! rảnh rỗi thì vào support thui, nick này mấy người dùng lận

xunu
05-01-2009, 16:53
thông tin có giá trị, thanks bác ticsoft :)

Klacks
05-01-2009, 17:07
cái này lần đầu tiên em nghe đến, rất cảm ơn bác 0988338837

@d53n53
05-01-2009, 17:27
Nếu bị thì mọi kết quả xếp hạng biến mất nhưng kiểm tra lại không bị banned hay gì đó?

Mình đọc ở 1 số trang nước ngoài thấy nói qua về Sandbox ( bộ lọc mới của google) mình tổng hợp lại như sau:

Vào tháng 5 năm 2004, Google cài đặt một bộ lọc mới được giới webmaster gọi là Sandbox. Bộ lọc này sinh ra nhằm trì hoãn việc đánh trọng số cho các backlink mới có và các từ khoá mang tính thương mại của các site mới ra đời. Cách Sandbox hoạt động: Bởi Google nghĩ rằng KHÔNG CÓ SITE MỚI NÀO có thể có được thứ hạng cao cho đến khi chúng chứng minh được giá trị của mình. Do vậy Google cho các site mới vào Sandbox và trì hoãn việc đánh giá và xếp hạng các site này lại.

1. Đánh giá số liên kết

Google giữ lại các liên kết mới được sinh ra (backlink) cho các site mới khoảng 2 đến 8 tháng. Nếu tên miền và các backlink tồn tại trong một thời gian nhất định (khoảng 6 tháng) thì có lẽ sẽ thoát khỏi Sandbox.
Theo thời gian, các liên kết mới được sinh ra sẽ được đánh trọng số và cuối cùng hiệu ứng sandbox cũng được gỡ bỏ.

Giải pháp: Đó là tham gia chương trình Adsense hoặc Adwords của Google, điều này sẽ khiến các trang web của site bạn được Google viếng thăm chỉ sau vài PHÚT. Site của bạn sẽ được kiểm tra ban đầu bằng thuật toán tự động hoặc do trực tiếp nhân viên của Google kiểm tra. Nếu họ thấy site của bạn có vẻ tốt thì ổn. Sau đó bạn sẽ được Google xếp hạng (tất nhiên bạn phải thực hiện tốt on-page SEO và một vài backlink). Đó là do khi bạn tham gia vào một trong hai chương trình trên bạn trở thành đối tác của Google nên sẽ được đối xử ưu ái hơn trừ khi site của bạn thực sự không tốt.

2. Từ khoá mang tính cạnh tranh cao

Google giữ lại khả năng đạt thứ hạng cao đối với các site mới cho các từ khoá mang tính thương mại cao như loans - cho vay, real estate - bất động sản...Sau khoảng 6 tháng site mới sẽ được xếp hạng tốt cho các từ khoá loại này và hiệu ứng sandbox cũng sẽ được gỡ bỏ.

Giải pháp: Đó là mua một tên miền cũ để tận dụng tuổi thọ và các backlink sẵn có của tên miền này. Rất nhiều người đã thực hiện việc mua tên miền cũ cho mục đích này. Phương thức này có thể có tác dụng tại thời điểm bây giờ nhưng các qui tắc luôn thay đổi. Và Google thường xuyên làm như vậy.

Đó là ý kiến chủ quan và cá nhân của www.ticsoft.com ,bạn nào có ý kiến xin đóng ghóp thêm

Bài này năm 2005 phải không bác? Thanks đã dịch :D
Theo tui thì giờ GG bỏ sandbox rồi hoặc thời gian "giam" đã ngắn đi rất nhiều. Site mới làm sao bì đc cái site cũ đã có traffic và backlink kha khá mà ngoi lên đc? Ko thể kết luận hoàn toàn là do sandbox :D
Các bro khác nghĩ sao?

cowboyvn
06-01-2009, 15:18
Về cơ bản SandBox có nghĩa là website mới có thể biến mất trong một thời gian sau khi đạt được thứ hạng cao ở Google. Điều này có nghĩa là bộ lọc thời gian đã được áp dụng cho website đó. Nói vậy thì đúng hơn, ko bà con lại bắt bẻ

Góp ý hùa thêm vào với bác chút cho vui. Coi như thêm bài post chơi.
Sandbox có người nói là cái sân chơi cát thiếu nhi, có bạn lại nói là cái hộp đựng cát. Tá lả cả lên. Nhưng thực ra nó lại mang ý nghĩa cái hố cát là chính xác nhất.

Sandbox là hiện tượng hôm trước site bạn đang được xếp hạng cao, tự dưng hôm sau nó hoàn toàn mất tích khỏi kết quá. Nói đơn giản là bạn đã bị banned link. Việc mất tích đột ngột của link trang web giống như bạn bị lún vào hố cát và chìm sâu mất tích dưới đó. Đó là ý nghĩa của chữ sandbox.

Việc tại sao lại bị hiện tượng sandbox thì có nhiều. Nhưng phần lớn là do các SEO mũ đen (giống như mũ đen mũ trắng hacker vậy á) dùng các thủ thuật qua mặt google đạt thứ hạng cao và bị phát hiện. Cho banned luôn. Bạn có thể tham khảo các topic hay box thảo luận về sandbox để tìm cách tránh nha.
Good luck!

Babywolf
09-01-2009, 08:16
Ủng hộ bác cowboyvn một cái. :detective

qingsong
09-01-2009, 12:03
Có kỹ thuật nào nhảy ra khỏi "hố cát" lẹ hông các bác?

BossFTP
09-01-2009, 12:12
Có :D

Mua một domain cũ xì, đang dc index, ko bị banned, sandboxed :)
Redirect 301 domain đó sang trang mới của mình (khoan submit domain mới)
chờ....
bỏ domain cũ đi, submit domain mới :)

Cách này khiến g nghĩ rằng mình đã đổi domain -> domain mới ko bị sand box nữa :D

Chưa thử, vả lại thấy có vẻ blackhat quá :D

cowboyvn
10-01-2009, 09:41
Có kỹ thuật nào nhảy ra khỏi "hố cát" lẹ hông các bác?

Không có cách nào ra lẹ đâu bác. Khi bị hiện tượng sandbox có 2 lý do chính là cố tình hay google hiểu nhầm. Cho nên bác nên làm những công việc sau:
- Kiểm tra lại website: Nếu thực sự bạn đang sử dụng các thủ thuật black hat thì nên kiểm tra lại và xóa nó đi.
Còn nếu không sử dụng black hat thì lỗi thường bị nhất là ở phần link. Khi bác liên kết quá nhiều link không chất lượng (nội dung kém, tới trang xài thủ thuật black hat như duplicate content,break link,...) thì Google sẽ cho là bác spam link. Nó sẽ cho web bác về miền cực lạc luôn. Cho nên bác phải kiểm tra lại link để xóa những link xấu đi.
- Sau khi hoàn tất mọi thao tác làm "sạch" web lại. Bác hãy gửi mail lại cho google. Thông báo quá trình hình thành phát triển và xây dựng của web và chỉnh sửa web như thế nào. Khi đó các Googler sẽ kiểm tra và nếu đạt chuẩn lại thì sẽ được post lại.

Nhưng như khi làm ăn mà bị mất uy tín, khi web nào đã bị sandbox (nếu bị hiểu nhầm thì còn đỡ) thì chỉ số trustrank của web đó sẽ thấp và ngược lại (Web có chỉ số trustrank cao thì không bị sandbox). Cho nên lời khuyên chân thành của em là nên xây dựng web đàng hoàng. Google với những thuật toán thông minh của mình sẽ không dễ bị đánh lừa đâu

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Có :D

Mua một domain cũ xì, đang dc index, ko bị banned, sandboxed :)
Redirect 301 domain đó sang trang mới của mình (khoan submit domain mới)
chờ....
bỏ domain cũ đi, submit domain mới :)

Cách này khiến g nghĩ rằng mình đã đổi domain -> domain mới ko bị sand box nữa :D

Chưa thử, vả lại thấy có vẻ blackhat quá :D

Cách này là còn dễ bị sandbox hơn. Nếu bạn muốn sử dụng kiểu chuyển đổi vậy. Thì có thể xây dựng trang đó 1 trang có nội dung phù hợp từ khóa. Cho nó hiện thông tin một thời gian rồi cho lệnh chuyển tới trang của bạn. Cách này cũng là tạm thời. Google update được là tớ không chịu trách nhiệm khi bạn nào làm cách này nhá :D

qingsong
10-01-2009, 11:37
Kiếm một site siêu chất lượng(.edu hay .gov) vote cho mình thì có tăng lại uy tín và thoát khỏi đó liền hông? Nghe mọi người đồn chiêu này dữ quá:D

cowboyvn
12-01-2009, 11:40
Kiếm một site siêu chất lượng(.edu hay .gov) vote cho mình thì có tăng lại uy tín và thoát khỏi đó liền hông? Nghe mọi người đồn chiêu này dữ quá:D

Hên xui! Vì Google không chỉ kiểm tra bằng thuật toán mà còn bằng con người. Nói chung cách chính thống nhất là sửa lại web và khai báo lại cho google. Khi phát triển bình thường thì sẽ được đánh giá lại qua mỗi lần update. Mấy cách "đi đêm" khác thì có thể được tức thời nhưng không đảm bảo lâu dài. "Đi đêm lắm có ngày gặp ma" mà.