PDA

View Full Version : Câu lệnh kết nối csdl giữa hai máy đơn

vtty
31-12-2008, 12:44
giả sử mình có hai máy tính a & b máy tính a mình chứa csdl viết bằng SQL, máy tính b mình có phần mềm viết bằng C#. cho mình hỏi làm thế nào để máy tính b có thể kết nối được csdl máy tính a để dùng. ở đây hai máy tính này chỉ là hai máy tình đơn thôi, không có máy nào làm server cả. mong các bạn giúp mình câu lệnh kết nối tới database

ongngochoang
01-01-2009, 02:33
cách kết nối vẫn như là làm trên 1 máy ngoại trừ trong connection string lúc trên 1 máy là (local)/SQLEXPRESS giờ sẽ là [ip cua may can ket noi]/SQLEXPRESS. chú ý máy được kết nối tới phải được config để có thể được remote connect. :)

longtqdayma
11-03-2009, 20:57
cho mình hỏi cấu hình remote connect thế nào có phải là Remote desktop không

serivn
12-03-2009, 23:56
cho mình hỏi cấu hình remote connect thế nào có phải là Remote desktop không

Cấu hình Remote là mình cài đặt để cho SQL Server chấp nhận được truy vấn từ xa chứ ko chỉ tại máy cài nó nữa. Để cấu hình cái nè bạn có thể làm như sau:

Vào Start\All Programs \ Microsoft SQL Server 2005\ Configuration Tools\ SQL Server Surface Area Configuration. Trong cửa sổ này bạn chọn "Surface Area Configuration For Services And Connections". Tại đây bạn chọn vào Remote Connections (ở bên trái) và chọn Local And Remote connection ở bên phải đẻ chấp nhận cả kiểu kết nối Local và Remote.

Chúc bạn thành cống!!!:)

dq_ninh
13-03-2009, 03:11
Nhưng hai máy tính này phải kết nối thực thể (physically connection) với nhau bằng cách nào chứ? Có hai trường hợp thông dụng như sau:

1) Hai máy đều ở chung một nhà, và kết nối thực thể với nhau qua một router: Trong trường hợp này, hai máy đều phải chung một WORKGROUP. Trường hợp này dễ dàng, bạn chỉ cần dùng tên của máy thôi, vì tên của máy cũng là tên của SQL Server (nếu khi cài đặt SQL server, bạn đã dùng default name)
2) Trường hợp thứ hai: Hai máy ở hai nơi và kết nối vào hai máy chủ khác nhau. Trường hợp này thì hơi khó. Và còn có cả chục câu hỏi tiếp theo.

Hai máy đơn của bạn là hai máy đơn thế nào. Nếu chỉ đơn thuần là máy đơn đặt ở hai góc phòng, không có kết nối mạng, không có kết nối thực thể, thì không có cách nào bạn có thể kết nối với SQL từ máy A qua máy B hết (Ngoại trừ trường hợp bạn có phép mầu hoặc là người có thể đi trên mặt nước)

giả sử mình có hai máy tính a & b máy tính a mình chứa csdl viết bằng SQL, máy tính b mình có phần mềm viết bằng C#. cho mình hỏi làm thế nào để máy tính b có thể kết nối được csdl máy tính a để dùng. ở đây hai máy tính này chỉ là hai máy tình đơn thôi, không có máy nào làm server cả. mong các bạn giúp mình câu lệnh kết nối tới database

longtqdayma
13-03-2009, 06:53
thank mọi người
vậy trong SQL 2000 cấu hình thế nào vậy

vtty
21-03-2009, 13:56
ở đây mình sữ dụng mạng LAN vả sql của mình là sql server 2000. mình cũng đã thử nhiều cách rồi nhưng ko đc. nó thường báo là time out hay not connect ... ko à.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

ở đây mình sữ dụng mạng LAN vả sql của mình là sql server 2000. mình cũng đã thử nhiều cách rồi nhưng ko đc. nó thường báo là time out hay not connect ... ko à.

đây là file lổi mà mình chụp

http://mega.1280.com/file/Q6IGWC2X/