PDA

View Full Version : ATI hay Nvidia???

huynhvinhcom
29-12-2008, 20:55
Các bác cho em hỏi, 2 loại GPU đồ họa của 2 hãng ATI và Nvidia thì GPU của hãng nào tốt hơn, tiết kiệm điện năng hơn, cho hiệu năng sử dụng pro hơn, xung nhịp xử lý mạnh hơn, bền hơn, và khi xem DVD thì cho hình ảnh mượt mà, tươi sáng, thực hơn,... Mong các bác chỉ giúp mình (mình định làm 1 con nhưng ko biết nên fang con nào chơi game, xem phim cho nó sướng) các bác chỉ giúp em!!! Thank trước 1 phát nha!!!

lqkhoi
30-12-2008, 08:37
Luôn nhớ trong đầu với cùng giá cả thì ATI tốt nhất khi làm multimedia (Bluray) còn NVidia tốt nhất khi chơi game, 3D.

Nếu chỉ dùng để coi DVD thì nên mua NVidia.

huynhvinhcom
30-12-2008, 09:40
Luôn nhớ trong đầu với cùng giá cả thì ATI tốt nhất khi làm multimedia (Bluray) còn NVidia tốt nhất khi chơi game, 3D.

Nếu chỉ dùng để coi DVD thì nên mua NVidia.

Nói như bạn thì Nvidia là card tốt dùng để chơi game 3D và xem phim ah`
Còn ATI!!!

tềthiên
30-12-2008, 10:12
Sắp có chiến tranh rồi ! :)

@huynhvinhcom
Mình rất thích mấy cái review về VGA của Techpowerup (http://www.techpowerup.com) vì nó có đánh giá cái "Performance per Dollar". Nó giúp chúng ta định được cái giá phải trả cho tốc độ của ai rẻ nhất.

Bạn có thể xem bảng đánh giá của các VGA card mới nhất hiện nay:

http://i3.techpowerup.com/reviews/Leadtek/GeForce_GTX_260_Extreme_Plus/images/perfdollar.gif

*Nó đang đánh giá card GeForce GTX 260 Extreme+ nên nó lấy cái này làm chuẩn 100%.
*Chỉ số càng cao tức càng hệ số Performance/Price càng tốt.

Nhìn vào biểu đồ sẽ thấy: Card càng cao cấp hệ số Performance/Price càng kém.

huynhvinhcom
30-12-2008, 11:58
Sắp có chiến tranh rồi ! :)

@huynhvinhcom
Mình rất thích mấy cái review về VGA của Techpowerup (http://www.techpowerup.com) vì nó có đánh giá cái "Performance per Dollar". Nó giúp chúng ta định được cái giá phải trả cho tốc độ của ai rẻ nhất.

Bạn có thể xem bảng đánh giá của các VGA card mới nhất hiện nay:

http://i3.techpowerup.com/reviews/Leadtek/GeForce_GTX_260_Extreme_Plus/images/perfdollar.gif

*Nó đang đánh giá card GeForce GTX 260 Extreme+ nên nó lấy cái này làm chuẩn 100%.
*Chỉ số càng cao tức càng hệ số Performance/Price càng tốt.

Nhìn vào biểu đồ sẽ thấy: Card càng cao cấp hệ số Performance/Price càng kém.

Ý bạn Tethien ơi!!! Mình có xem qua biểu đồ của bạn post lên, nhưng mà vô lý quá, tại sao card càng cao cấp thì càng tệ được???

lqkhoi
30-12-2008, 12:42
Chú ý chữ performance per dollar. Có nghĩa là có tiền trong đó. Điều đó cũng dễ hiểu, những card mới thì nhiều khi mắc hơn gấp đôi trong khi hiệu suất chỉ thêm chừng 10% thì chắc chắn điểm sẽ kém nhưng ko ai nói nó dở hơn cái cũ cả.

Đơn giản với ổ 2TB HDD của WD mới ra nó giá gần 400SGD trong khi 1.5TB chỉ có 199 và 1TB chỉ có 160. Như vậy nếu tính storage per dollar hiện nay thì 1TB sẽ là ngon nhất. Đơn giản thôi.

Nhưng ở đời nhiều khi người có tiền luôn muốn chứng tỏ mình hơn người khác cho dù phải bỏ ra tiền nhiều gấp 5 gấp 6 lần thằng khác. Ví dụ vẫn có người bỏ 1 đống tiền để chạy QUAD-SLI đấy thôi. 1 system QUAD-SLI không ngót nghét 2 3000 USD chỉ để chứng minh rằng mình là người nhanh nhất nhanh hơn mấy thằng chỉ có xài 1 card chừng vài chục phần trăm

@tề thiên: Cái này chẳng chiến tranh gì cả đâu bác Tề mà nó sự thật là như thế. Bác đọc review tùm lum cũng sẽ thấy thôi. Tôi nói đến cùng giá nhé. Chứ đi so một cái vài chục đồng với cái vài trăm đồng thì khỏi so làm gì.

tềthiên
30-12-2008, 13:37
@tề thiên: Cái này chẳng chiến tranh gì cả đâu bác Tề mà nó sự thật là như thế. Bác đọc review tùm lum cũng sẽ thấy thôi. Tôi nói đến cùng giá nhé. Chứ đi so một cái vài chục đồng với cái vài trăm đồng thì khỏi so làm gì.

Nêu đầu đề như trên mình chỉ sợ chiến tranh giữa fan của Nvidia và ATI.
;)

huynhvinhcom
30-12-2008, 18:18
Uhm, thank bác lqkhoi và bác Tethien nhiều lắm!!!

xitin20
08-02-2009, 11:59
bác huynhvinhcom ơi hỏi thế bố thằng nào giúp bác được theo em thì chọn vga thì tùy model gpu và những thông số như bộ nhớ, kiểu bộ nhớ,...vân vân và vân vân còn fụ thuộc bác có hầu bao bi nhiu nõa đóng góp chút ý kiến gà thế thôi

Jim_Braddock
09-02-2009, 08:10
Không hiểu sao mình là fan của ATI ^^!

diet
09-02-2009, 16:33
Mình tuyền chơi card on board... thấy cũng được...
--> đừng mua của ATI hay Nvidia làm gì... chơi card màn hình của Intel!