PDA

View Full Version : Load trang web theo thứ tự mong muốn

duongdangquoc
27-12-2008, 12:35
Các bạn nếu đã lập trình web thì chắc hẳn đều biết(cũng có thể không) có thể điều khiển cho khi web load lên thì theo 1 thứ tự mà mình sắp đặt sẵn. Vậy ai đã từng là rồi thì có thể chỉ cho mình được không? Cảm ơn vì đã đọc bài này.

vuatintac
28-12-2008, 00:10
Mình đã thử đọc lại bài của bạn 5 lần, nhưng thật sự vẫn không hiểu! :(

bạn có thể nói rõ hơn là bạn muốn load cái gì trong đó ko.

TRường hợp cần thiết nhất mình có thể dùng ajax để cài đặt trình tự load từ thành phần trong trang.

ducuytran
28-12-2008, 00:20
:-? Thử xài JavaScript xem bồ, những phần muốn load sau thì cho style.visibility mặc định là "hidden". Xài Mootools framework, kết hợp DomReady và hàm Chain.Periodical để set lại giá trị style.visibility thành "visible" theo thứ tự bạn thích. :) Thử xem.
http://demos111.mootools.net/Chain.Periodical

duongdangquoc
29-12-2008, 08:12
Tức là load những thành phần bên trong như image, button.. rồi mới load form hay table. Bạn nói sử dụng ajax là sao? Bạn có thể nói rõ hơn không? Vì mình cũng đang nhúng ajax vào website này.

natostr
30-12-2008, 01:44
Ý ông muốn là load xong các nội dung bên trong 1 form hay table rồi thì nó mới hiện cái form hay cái table đó ra chứ gì? Lạy chúa, chi mà khổ vậy trời. Đấy là việc gần như bất khả thi rồi. Làm thì vẫn đc nhưng mà chả có ai làm thế bao giờ cả. Đó là cho toàn bộ nội dung của cái form hay table vào 1 thẻ DIV và đặt cái thẻ DIV này lên đầu của trang web để nó load trước. Sau khi load xong toàn bộ trang (trong đó có cả form và table) thì dùng javascript cho giá trị style.visibility="hidden" là xong thôi (mặc định ban đầu là visible). Nhưng ông thử tưởng tượng cái trang web của ông khi đang load nó sẽ như thế nào?

voke
30-12-2008, 08:16
Mình nghĩ tốt nhất là code javascript thể xử lý vấn đề này !

Tô Nhất Nguyên
30-12-2008, 08:27
Các bạn nếu đã lập trình web thì chắc hẳn đều biết(cũng có thể không) có thể điều khiển cho khi web load lên thì theo 1 thứ tự mà mình sắp đặt sẵn. Vậy ai đã từng là rồi thì có thể chỉ cho mình được không? Cảm ơn vì đã đọc bài này.
Có phải bạn muồn nói lập trình sẵn thời gian nhất định nào đó để một bài viết được load lên diễn đàn, web hay không?

superthin
30-12-2008, 08:51
Đọc mãi mà cũng hổng hiểu được ông chủ thớt muốn diễn tả cái gì? Trang web nào load lên, định load kiểu gì, theo thứ tự là thứ tự ra làm sao, nghe rất là mù mịt và mơ hồ vậy. Tui thì tui hiểu là ông muốn làm một trang toàn bằng Flash, và ở đó ông Slide Show các nội dung khác nhau theo ông xếp đặt ví dụ ông hiển thị một cuốn sách đi, thì theo thứ tự: trang bìa, trang tên sách, trang content, trang lời nói đầu, trang chương 1,..., cách đó thì tìm một flash có chức năng slide show ở flashkit.com nhé, và tìm cái nào mà cho load nội dung từ file .xml ấy, và ông chỉ cần chỉnh mấy cái file .xml nội dung theo thứ tự ông muốn. Và sau đó thì nó nạp trang theo thứ tự như trình chiếu trong PowerPoint ấy :)

Hoặc đơn giản hơn nữa: làm một trình chiếu PowerPoint và Save As Web Page rồi upload lên (tuy nhiên, chỉ đảm bảo chạy tốt với trình duyệt IE, trình duyệt khác phải xem xét và test lại).

Mahakaruna
30-12-2008, 11:07
Tức là load những thành phần bên trong như image, button.. rồi mới load form hay table.

Ko đc đâu bác, cái này chỉ có thể làm đc ở cấp client - browser thôi.

duongdangquoc
30-12-2008, 11:55
Web mình đang làm chỉ sử dụng trong LAN thôi nhưng tốc độ load khá chậm mặc dù đã sử dung css với ajax vô rồi mà không cải thiện được bao nhiêu. Thấy nhiều website load theo thứ tự như menuleft rồi menuright... chứ không load 1 lúc toàn bộ web như mình đang làm nên hỏi mọi người thôi. Vậy theo mọi người có cách nào cho web nó load nhanh hơn được không? Cấu hình các máy thì mạnh (RAM tối thiểu là 512), có cái tới 2G, CPU 3.0 mà load như rùa.

natostr
30-12-2008, 23:03
hix. Thì ra là vậy. Do tính chất của table là load toàn bộ nội dung bên trong rồi mới hiển thị ra 1 lần. Ông sử dụng table nên bị thế đấy mà. Chuyển qua sử dụng thẻ DIV kết hợp với CSS đi. Kiếm thêm tài liệu để đọc về cách dùng DIV thay thế table trong trình bày trang web ấy.

duongdangquoc
31-12-2008, 09:27
Trời em xài DIV rất nhiều, table chỉ có 2,3 cái nhỏ thôi.

natostr
03-01-2009, 17:36
vậy thì chỉ còn cách dùng ajax để load theo từng phần thôi. Sau khi load phần này thì lại load tiếp phần khác theo thứ tự. Nhưng như vậy thì chỉ có phần nào mà bạn cho load trước thì sẽ nhanh hơn thôi còn tính về load toàn trang thì sẽ chậm hơn trước đấy, do load từng phần và kiểm tra xem đã load xong chưa rồi mới gửi request phần tiếp theo mà. Bạn nên cân nhắc kỹ trước khi quyết định làm như thế nhé.

vuatintac
13-01-2009, 09:04
Web mình đang làm chỉ sử dụng trong LAN thôi nhưng tốc độ load khá chậm mặc dù đã sử dung css với ajax vô rồi mà không cải thiện được bao nhiêu. Thấy nhiều website load theo thứ tự như menuleft rồi menuright... chứ không load 1 lúc toàn bộ web như mình đang làm nên hỏi mọi người thôi. Vậy theo mọi người có cách nào cho web nó load nhanh hơn được không? Cấu hình các máy thì mạnh (RAM tối thiểu là 512), có cái tới 2G, CPU 3.0 mà load như rùa.

Nếu như bạn nói thì vấn đề không phải ở code. mình thấy rằng đôi khi một website chạy ở LAN, hay local (nhất là các CMS như PHPnuke), còn chạy chậm ơn khi upload lên host (Việt Nam).

TRưường hợp của mình, cài Drupal lên máy sài winVista, chạy wamp sever. tốt độ chậm muốn ngủ gật lun. như khi upload lên host thì rất OK.

Vấn đề ở đây có thể là do cấu hình hệ thống và máy tính của mình.

tao_la_tao
13-01-2009, 09:28
chạy local host để kjểm tra trong lúc lập trjnh thj đâu cần máy mạnh

superthin
13-01-2009, 09:42
Nếu như bạn nói thì vấn đề không phải ở code. mình thấy rằng đôi khi một website chạy ở LAN, hay local (nhất là các CMS như PHPnuke), còn chạy chậm ơn khi upload lên host (Việt Nam).

TRưường hợp của mình, cài Drupal lên máy sài winVista, chạy wamp sever. tốt độ chậm muốn ngủ gật lun. như khi upload lên host thì rất OK.

Vấn đề ở đây có thể là do cấu hình hệ thống và máy tính của mình.
Mấy trường hợp này tắt chức năng GZip của script đi, nếu cần tắt luôn module này của PHP và nếu đang tồn tại zend optimizer thì cũng tắt đi, mấy thứ đó là để hỗ trợ load trang cho nhanh, nhưng chỉ trên host thôi, ở localhost chúng góp phần làm chậm đến nỗi ngồi đợi kinh lắm, tui từng bị rồi, ngồi đợi không thôi hết ngày chả làm được gì. Khi tắt mấy ông đó rồi thì chạy nhanh liền.

vuatintac
13-01-2009, 09:50
Mấy trường hợp này tắt chức năng GZip của script đi, nếu cần tắt luôn module này của PHP và nếu đang tồn tại zend optimizer thì cũng tắt đi, mấy thứ đó là để hỗ trợ load trang cho nhanh, nhưng chỉ trên host thôi, ở localhost chúng góp phần làm chậm đến nỗi ngồi đợi kinh lắm, tui từng bị rồi, ngồi đợi không thôi hết ngày chả làm được gì. Khi tắt mấy ông đó rồi thì chạy nhanh liền.

:w00t: :w00t:

Oh vậy hà? thank bác, trời ạh. thế mà mình chẳng chịu tìm hiểu.
Rõ ràng mình cũng bị như bác, đợi load cả buổi tối, ngục lên ngục xuống chẳ nghiên cứu được gì.

.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Hôm nay mình tìm GZip của script, mà tìm mãi ko ra nó ở đâu.
bạn có thể cho mình biết nó nằm ở đâu ko? PHP, apache, hay trong source code, mình dùng drupal

duongdangquoc
15-01-2009, 12:01
Sao tui xài GZip chạy trong local khi quay về trang chủ thì mất hình vậy? Tắt chạy lại vẫn bị trừ khi remove file global đó đi.

trouble_maker
15-01-2009, 14:13
thời đại mạng ADSL, cáp quang... thì cứ thoải mái mà load, khỏi lo nghĩ. Mình thấy mấy cái template của thằng rockettheme nó toàn xài ảnh to vãi bầu, thế mà load vẫn ngon.

Mạng nhanh thì sợ gì mà ko cho load, tính toán lam j

vannhungaynao
15-01-2009, 14:26
Đăng ký host xịn, tốc độ cao load mới ngon được.

dulongkiem
27-04-2010, 11:50
neu nhu ban muon load column left, center rui column right thi chi viec chia nho thay tung file php. rui include vao. nhu vay se chay load theo thu tu ban include vao thui . ;)

ngoc_viet08
27-04-2010, 12:06
rảnh làm việc khác đi đừng đào mộ nữa cha .