PDA

View Full Version : dung ngat tien loi lam??????

real_time
18-09-2002, 15:58
Xin hoi dung ngat trong BIOS va DOS nhu the nao nhi??
Nghe nguoi ta noi dung ngat tien loi lam nhung toi chang biet dung ngat ra lam sao. Chang biet co bao nhieu ngat dieu khien ra sao?? chang hieu sao lai roi tinh roi mu len nhu the??? (nao la so hieu ngat! nao la chuc nang ngat?? roi lai con ca loi tra lai nhu the nao? v.v...) Cam on moi nguoi truoc nhe

:( :.( :mad:
help me quick!!

real_time
23-09-2002, 10:30
ne sao the?? hoi mai ma chang co nguoi tra loi the????

quangvu
23-09-2002, 15:07
1. Ngắt chỉ tiện lợi cho các ứng dụng cần truy cập trục tiếp vào "Hệ Thống Cấp Thấp" của máy tính ,các ứng dụng như :Phương trình bật 2 ,tính luỹ thừa . . . thì không nên dùng ngắt.
2. Ngắt có hay loại (trong môi trường Dos) là ngắt BIOS và ngắt DOS.Ngắt BIOS dùng các ngắt của phần BIOS (phần cứng) máy tính do BIOS hổ trợ mà thực hiện lênh ,còn ngắt DOS là các hàm cấp thấp của DOS để thực hiện lệnh mức Hê thống.
3.Ngắt có hai phần là hiệu số ngắt và chức năng ngắt.Hiệu số ngắt được gọi tắt là ngắt (như ngắt 10h , 20h ,21h) ,mỗi ngắt có nhiều chức ngăn khác nhau do thanh ghi AH quy định.
----> Nếu bạn dựng định nghiên cứu về ngắt thì bạn nên tìm đọc "Nhập môn Assembly" ,sách này nói rất gỏ về Assembly và các ngắt.

danceswithwolves
23-09-2002, 16:15
"Cẩm Nang Lập Trình" của Peter Norton cũng là một quyển hay về lập trình ngắt + hàm DOS mà tớ đã đọc hổi lớp 9. Hơi cổ nhưng có nhiều thông tin Microsoft không công bố, chủ yếu viết cho DOS sau version 3.3

to quangvu@ : ngắt 21h là ngắt gọi các hàm DOS chứ làm gì có "ngắt DOS" hở bác ? với lại tính phương trình bậc 2 hay lũy thừa thì tớ chịu chết không biết dùng ngắt nào... vấn đề không phải "không nên" dùng ngắt mà là không thể... Có gì không phải bác chỉnh lại cho nhá :).

[Vui mà sống đi, kẻo mai...]

real_time
24-09-2002, 09:38
dung do' tui hoi nha^`m! nhung ma`kiem may cuon sach ay o dau moi duoc chu lai??? tui moi hoc cai loai nay nen ko bit nhieu moi nguo gioi thieu gium di

real_time
25-09-2002, 14:25
nhieu thu lang nhang lam moi nguoi lam on giai thich ro ro hon mot chut di!

danceswithwolves
25-09-2002, 15:04
sách bán đầy ở cửa hàng đó bạn. Và, bạn lưu ý sử dụng tiếng Việt có dấu nhé.

real_time
25-09-2002, 15:11
cửa hàng à!! bạn nói chung chung quá giá như ai biết! giới thiệu luôn cho mình một số ngắt thì tốt quá! xong rồi mình đi tìm có lẽ tiện hơn!

Zero
25-09-2002, 18:40
Sao bạn khoái khoản ngắt này vậy?
Nếu muốn dùng ngắt thì nên tham khảo thêm trong mấy quyển lập trình hợp ngữ nhé. Các ngắt thường dùng :

$09 : ngắt bàn phím
$10 : ngắt màn hình
$1c : ngắt thời gian
$21 : ngắt DOS
$33 : ngắt chuột

White_Rose
26-09-2002, 02:21
Theo mình biết thì ngừoi ta chia ra làm hai loại là ngắt cứng và ngắt mềm.

Ngắt cứng: ngắt này do các thiết bị phát sinh. Chẳng hạn như đồng hồ tự động phát sinh ngắt $08 (đây mới là ngắt thời gian thực thụ, ngắt này sau khi làm mọi việc thì nó gọi ngắt $1C. ngắt $1C bình thường chả làm gì cả, nó dùng để cho programmer sử dụng), đĩa cứng khi đọc/ghi cũng phát sinh ngắt ($13)...

Ngắt mềm: ngắt này do hệ điều hành (DOS...) tạo ra. Một ví dụ điển hình nhất là ngắt $21.

Tất nhiên các ngắt cũng có độ ưu tiên khác nhau. Chẳng hạn ngắt $02 (hình như vậy) phát sinh khi memory bị lỗi có độ ưu tiên số 1 (tất nhiên). Một số ngắt có dộ ưu tiên cao là $13 (vì đĩa cứng là thiết bị hoạt động ở tốc độ cao, nếu không ưu tiên rất dễ hỏng), $08 (thời gian là vàng mà :))

Theo mình , cuốn đầy đủ nhất (cả giải thích, mã nguồn trong C, Pascal, QBasic, ASM) là cuốn Lập trình hợp ngữ với máy IBM-PC 2 tập (hình như của nhà xuất bản giáo dục thì phải) của nhóm tác giả (hình như có Quách Tuấn Ngọc)

sorry, cho mượn rồi nên không gõ chính xác được :D

real_time
26-09-2002, 13:38
Zero nham het rui Zero a.!
minh nghe noi cai $21 la ngat goi ham cua DOS chu lai!
............................
a` cho hoi ngat $9 dung nhu the nao nhi???? Zero chi dum minh duoc ko?

Zero
05-10-2002, 18:53
Nhầm chỗ nào? ngắt $21 không pgải ngắt DOS thì là gì? nói tắt thôi mà.
Ngắt $9 mình không nhớ đâu vì mình ít dùng ngắt lắm, tốt nhất bạn nên mua một quyển cơ bản về assembler để học trong đó sẽ có đầy đủ các chức năng của các ngắt thường dùng.

real_time
16-10-2002, 17:27
Uh đúng đó! Mình có môt cuốn học lấp trình hệ thống với Assembly nhưng trong đó lại chẳng có phần nào nói về ngắt cả. Zero có biết có có cuốn nào nói về nó không giới thiệu giúp mình với!

Zero
17-10-2002, 11:24
Zero có mộ quyển nói khá kĩ về các ngắt, hình như là lập trình Assembler cho máy tình IBM-PC thì phải.

real_time
17-10-2002, 14:55
vậy hả? Sao bảo hôm nào tụi mình gặp mặt hay goi điện cho nhau đi! tôi biết số điện thoại của Zero rồi hay Zero goi điện cho tôi nhé số của tôi là 8536532! còn để hôm nào rỗi rỗi tôi se gọi cho Zero để mượn tạm hay phô tô luôn.