PDA

View Full Version : Ai có máy Vaio VGN-CR220E cho hỏi cái

superthin
26-12-2008, 09:43
Tình hình là thằng bạn mình có con này mang đi sửa vì hỏng ổ cứng, thay ổ mới rồi thì bên chỗ sửa bảo rằng ổ CD bị hỏng luôn. Trong khi trước khi hỏng ổ cứng thì ổ CD (thực ra là DVD RAM) vẫn chạy bình thường.

Không có chạy phần mềm lưu lại thông số, khi ổ cứng hỏng thì không khởi động được máy với CD nhưng hiện menu Hiren Boot lên, nghĩa là ổ đĩa vẫn còn đọc. Chỗ sửa gọi điện bảo là hỏng ổ CD và họ phải dùng ổ khác cài cho ổ cứng.

Giờ thì mình muốn biết thực sự ổ đĩa CD có bị đổi không, vì trước đó chưa từng có triệu chứng hỏng / kén đĩa. Bây giờ thì có hiện lên thiết bị trong Windows nhưng không đọc được bất cứ đĩa CD hay DVD nào. Không dám chắc mẩm chỗ sửa kia đổi đĩa vì họ khá uy tín, có khả năng là trùng hợp ngẫu nhiên hỏng ổ đĩa khi đi sửa. Nhưng cũng không loại trừ khả năng chú nào đó làm ở kia đổi ổ đĩa khác / thay mắt. Vì vậy, các bạn nếu có máy SONY Vaio VGN-CR220E thì vui lòng gửi cho mình biết là ổ DVD RAM đó hiệu gì nhé, xem trong device manager và gửi giúp để mình kiểm tra lại xem.

Chân thành cám ơn!