PDA

View Full Version : add thêm phụ đề vào thư mục VIDEO_TS

sirpao
26-12-2008, 06:53
Em vừa down torrent đc 1 bộ film đúng chuần DVD-5. Thư mục VIDEO_TS có đầy đủ các file .ifo, .bup, .vob (từ VTS_01 đến 07). Có điều là film này ko có sub việt. Em đã down sub việt dạng 1 file .ssa. Bây giờ em muốn hỏi có cách nào dùng IfoEdit.exe hoặc muxman add sub V ấy vào film ko(nghĩa là ko convert file video).

hay là ta chỉ có cách lấy các file .vob ra rồi dùng trình burn có hỗ trợ sub rồi làm lại đĩa? (hiện giờ em chỉ có muxman và ifoedit có hỗ trợ sub thôi)

ngoài ra em hỏi thêm là tại sao file .vob ấy đứng riêng thì play bằng nero show time ok, còn play bằng window media lại ko đc?

Bổ sung sau nửa ngày vọc:

- Sub down về nếu bị chậm nhanh vài s so với phim thì chỉnh delay ở đâu? (để burn chứ ko phải để xem nhé). Dùng ifoedit load lên mấy cái thông số ko biết đâu mà lần.

-ifoedit và muxman chỉ add đc 1 file video/audio mỗi title? nếu có hơn 2 file video/audio thì phải add new title? Nếu vậy sau đó ghép lại cách nào?
Như thư mục VIDEO_TS nói ở trên em dùng đĩa ảo và DVD Decrypter lấy nội dung film gồm 4 file .vob. Em đã tách chúng ra thành 4 file .m2v và .ac3 nhưng ko biết làm thế nào để ghép trong muxman và ifoedit!

-Tại sao một số phụ đề .srt load bằng txt2sup và Subtitle Workshop báo lỗi unsupport, trong khi vẫn xem chung với file .avi đc (để cùng thư mục, cùng tên phim)? Cuối cùng đành phải dùng SubtitleCreator mới ok!

- nếu sub việt đã hiển thị đúng khi play bằng Window Media thì có hiển thị đúng khi play trên đầu dvd dan dụng hay ko? (để ko cần convert file phụ đề)

Co Loa
26-12-2008, 19:03
>Bây giờ em muốn hỏi có cách nào dùng IfoEdit.exe hoặc muxman add sub V ấy vào film ko(nghĩa là ko convert file video).

Quá dễ hãy demux toàn bộ DVD ra thành file video và audio riêng biệt sau đó author DVD lại và nhét (mux) thêm phụ đề vào.
Phương pháp này nhanh gọn nhưng nhược điểm sẽ mất hết Menu

>ngoài ra em hỏi thêm là tại sao file .vob ấy đứng riêng thì play bằng nero show time ok, còn play bằng window media lại ko đc?

Bởi vì WMP cần phải có file điều khiển (*.IFO), muốn ép nó play thì hãy rename file thành *.mpg với điều kiện trên máy phải có cài đặt 1 trình DVD player bất kỳ.

>Sub down về nếu bị chậm nhanh vài s so với phim thì chỉnh delay ở đâu?

Nếu delay time đều cho cả bộ phim thì đơn giản là hiệu chỉnh lại delay time cho video và audio ví dụ hình tiếng phải đi trước nếu subtitle bị trễ, hình như các trình DVD authoring chuyên nghiệp chp phép chỉnh delaytime cho subtitle mà muốn tạo DVD có subtitle một cách chuyên nghiệp phải dùng các trình này ví dụ DVDLab, DVD Studio, Adobe Encore CS.
Nếu muốn chỉnh delaytime cho subtitle theo 1 thời gian và độ dài nhất định thì phải chỉnh ngay trong các file sub bằng các mở bằng notepad và hiệu chỉnh lại timecode.

>-ifoedit và muxman chỉ add đc 1 file video/audio mỗi title? nếu có hơn 2 file video/audio thì phải add new title? Nếu vậy sau đó ghép lại cách nào?

Chả phải làm gì cả vì khi play, player sẽ phát hết video1 sẽ nhảy tiếp qua video2, giống như đĩa Audio CD.

>Em đã tách chúng ra thành 4 file .m2v và .ac3 nhưng ko biết làm thế nào để ghép trong muxman và ifoedit!

Những trình freeware thông thường chỉ hỗ trợ tạo đĩa DVD có 1 audio, 1video và 1 sub file mà thôi vì nó chủ yếu dành cho nhu cầu gia đình.

>nếu sub việt đã hiển thị đúng khi play bằng Window Media thì có hiển thị đúng khi play trên đầu dvd dan dụng hay ko? (để ko cần convert file phụ đề)

Đúng như vậy, mà sao lười thế không thâu thử 1 cái mà tự rút ra kết luận.

DVE_nc1402
26-12-2008, 19:05
Vào đây trao đổi cho tập trung đi nha :)
http://www.ddth.com/showthread.php?t=195745