PDA

View Full Version : làm ơn giúp tớ về windows vista

tuongquan1989
26-12-2008, 04:48
chẳng là tớ muốn cài thêm xp lên cái laptop mà đã có sẵn vista trước đó. ai ngờ nó xóa luôn cái vista. tôi tiếc quá vì đó là vista có bản quyền. vậy nếu tớ muốn mang ra công ty để cài lại thì phí tổn tớ phải trả là khoảng bao nhiều? và làm ơn giải thích cho tớ tại sao thay vì có 2 hệ điều hành cùng 1 lúc thì nó lại xóa mất cãi cũ để thay cái mới. xin cảm ơn mọi người rất nhiều !!

hoitqh
26-12-2008, 08:34
Của windows thì theo nguyên tắc cái nào ra trước thì cài trước bạn ạ

windows_xp2
26-12-2008, 08:56
chẳng là tớ muốn cài thêm xp lên cái laptop mà đã có sẵn vista trước đó. ai ngờ nó xóa luôn cái vista. tôi tiếc quá vì đó là vista có bản quyền. vậy nếu tớ muốn mang ra công ty để cài lại thì phí tổn tớ phải trả là khoảng bao nhiều? và làm ơn giải thích cho tớ tại sao thay vì có 2 hệ điều hành cùng 1 lúc thì nó lại xóa mất cãi cũ để thay cái mới. xin cảm ơn mọi người rất nhiều !!
Máy của bạn có mấy phân vùng ổ cứng? Vista ở phân vùng nào? Bạn cài Windows XP ở phân vùng nào?

- Nếu bạn cài Windows XP vào một phân vùng khác với phân vùng đã cài Windows Vista thì Windows Vista vẫn còn. Trong trường hợp này bạn có thể cài VistaBootPRO để có thể boot được cả Windows Vista và Windows XP.
- Nếu bạn lỡ cài Windows XP vào cùng một phân vùng với Windows Vista và lỡ format mất Windows Vista thì bạn cũng đừng lo lắng quá. Bạn có thể sử dụng chức nặng recovery (nếu có và nếu phân vùng chứa file recovery vẫn chưa bị hỏng) để phục hồi lại Windows Vista. Hoặc bạn có thể dùng một đĩa Windows Vista khác, Windows Vista lậu cũng được, tiến hành cài đặt lại Windows Vista và sử dụng số s.e.r.i.a.l có ở tem sau máy sau đó tiến hành active Windows qua mạng thì Windows Vista của bạn vẫn là Windows Vista có bản quyền (Nếu cài lại thì nên cài Windows XP trước, Windows Vista sau).

http://anhso.net/data/71/letuananh82/594900/microsoft_windows-xp-log98618.jpg

tuongquan1989
27-12-2008, 02:51
nếu nói như bạn thì cái đĩa không quá là quan trọng mà quan trọng là cái product key hả bạn ?? và tôi có phải bảo mật cái product key này không hả bạn??mà sau khi sử dụng product key qua net thì có thực sự là wwindows vista của tôi là co bản quyền 100% không hay tôi phải bặt buộc mua đĩa xịn ??? cảm ơn bạn vì đã giúp mình !!!!

khuongCOMPUTER
27-12-2008, 03:17
nếu nói như bạn thì cái đĩa không quá là quan trọng mà quan trọng là cái product key hả bạn ??
Chính xác.

và tôi có phải bảo mật cái product key này không hả bạn??
Không cần thiết, vì product key của win đi theo máy sẽ có lưu thông tin phần cứng máy trên M$ nên khi active thì không đúng SR của phần cứng sẽ không active được.

mà sau khi sử dụng product key qua net thì có thực sự là wwindows vista của tôi là co bản quyền 100% không hay tôi phải bặt buộc mua đĩa xịn ???
Active rồi thì là xịn rồi còn gì?

ronaldo86
27-12-2008, 05:10
Cài XP lên máy đã có Víta rắc rối lắm. Tôi nghĩ nếu muốn có 2 hệ điều hành XP và Víta trên một PC bạn nên cài XP trước lên ổ C sau đó cài Vísta lên ổ D

windows_xp2
27-12-2008, 09:29
nếu nói như bạn thì cái đĩa không quá là quan trọng mà quan trọng là cái product key hả bạn ?? và tôi có phải bảo mật cái product key này không hả bạn??mà sau khi sử dụng product key qua net thì có thực sự là wwindows vista của tôi là co bản quyền 100% không hay tôi phải bặt buộc mua đĩa xịn ??? cảm ơn bạn vì đã giúp mình !!!!
Một lưu ý nữa là bạn phải dùng đĩa cài Windows Vista đúng với phiên bản mà máy bạn đang dùng thì mới active được bằng product key có trên tem ở đằng sau máy của bạn. VD bạn đang dùng Windows Vista Home Premium thì bạn phải kiếm cái đĩa Windows Vista Home Premium để cài.

http://anhso.net/data/71/letuananh82/594900/microsoft_windows-xp-log98618.jpg