PDA

View Full Version : Thu VTV4 - bác nào biết làm ơn chỉ dùm !!!!

feri
24-12-2008, 13:26
Tôi là lính mới , không biết post bài ở đây có đúng chỗ ko ? mong mod thông cảm !
Tôi đang ở New Zealand , rất muốn lắp chảo ăngten để thu VTV4 nhưng ko biết thông số kỹ thuật nhw thế nào ,Bác nào biết làm ơn chỉ dùm - xin cảm ơn nhiều

ruckus
24-12-2008, 14:06
xem online ko được hả bác ?

feri
24-12-2008, 15:06
xem online ko được hả bác ?

online thì vẫn xem , xong muốn xem qua ăngten để có chương trình thì thu lại mà hihi

nvh44
24-12-2008, 16:04
online thì vẫn xem , xong muốn xem qua ăngten để có chương trình thì thu lại mà hihi

Bạn có thể tới Site: www.al-soft.com để tải về file saa.exe ròi cài vào máy tính. Chương trình này sẽ cho ban các thông số về việc lắp đặt anten, tần số và tốc độ symbol từ vệ tinh xuống. Tôi không biết ở New Zealand thì vệ tinh nào sẽ phủ sóng, bạn có thể tìm bởi google. Bạn cần biết tọa độ nơi bạn ở nhờ Google Earth. Việc điều chỉnh chảo để thu được tín hiệu trong điều kiện nghiệp dư (không có thiết bị chuyên dụng) là khá vất vả nhưng nếu bạn đưa TV lên gần chảo thì sẽ dễ dàng thành công hơn.

feri
25-12-2008, 04:36
Bạn có thể tới Site: www.al-soft.com để tải về file saa.exe ròi cài vào máy tính. Chương trình này sẽ cho ban các thông số về việc lắp đặt anten, tần số và tốc độ symbol từ vệ tinh xuống. Tôi không biết ở New Zealand thì vệ tinh nào sẽ phủ sóng, bạn có thể tìm bởi google. Bạn cần biết tọa độ nơi bạn ở nhờ Google Earth. Việc điều chỉnh chảo để thu được tín hiệu trong điều kiện nghiệp dư (không có thiết bị chuyên dụng) là khá vất vả nhưng nếu bạn đưa TV lên gần chảo thì sẽ dễ dàng thành công hơn.

chính vì mình ko biết vệ tinh nào phát sóng VTV4 ở New zealand nên mới làm phiền mọi người !!! Rất cảm ơn bạn đã chỉ giáo !
Thực ra mình chỉ cần biết vệ tinh nào phủ sóng là đủ - mình đã hỏi mục gặp gỡ khán giả của VTV4 rồi mà họ ko hồi âm !!!!

nvh44
25-12-2008, 10:20
VTV4 hiện phát trên Vinasat1 132E, băng C, Freq. Tr.=3413V, SR.=9766. Chỗ bạn ở (N.Z.) vệ tinh này có phủ song đến, nhưng bạn phải dùng Chảo cỡ 2,6 đến 3,5 mét mới thu được (vì đây là băng C chứ không phải band Ku như phát DTH trên quả Measat1). Bạn có thể xem ở http://www.lyngsat.com/jc9.html sẽ có cả tham số và vùng phủ sóng của vệ tinh này.

feri
26-12-2008, 03:58
VTV4 hiện phát trên Vinasat1 132E, băng C, Freq. Tr.=3413V, SR.=9766. Chỗ bạn ở (N.Z.) vệ tinh này có phủ song đến, nhưng bạn phải dùng Chảo cỡ 2,6 đến 3,5 mét mới thu được (vì đây là băng C chứ không phải band Ku như phát DTH trên quả Measat1). Bạn có thể xem ở http://www.lyngsat.com/jc9.html sẽ có cả tham số và vùng phủ sóng của vệ tinh này.

cảm ơn bạn nhiều nhiều lắm,chảo này có vẻ quá khả năng của mình !hihihi
hồi trước mình ở châu âu chỉ dùng chảo 80cm là thu được , ở Newzealand này khó quá !
thanks!