PDA

View Full Version : Bị cái gì vầy nè???

ngocvuxxl
23-12-2008, 23:38
cáy máy của em đã xài dc hai ba năm ji đấy. vào ngày 21.12, em khởi động máy, ~15s sau, tắt cái phụt. giống như rút dây nguồn vậy đó. từ đó khởi động là ~ 5s sau là cúp típ.
Chờ ~5h rồi khởi động có thể hơn 15s rồi mới tắt, nhưng trước đó mở đại cái game ji ra là i như rằng . em có đi hỏi tùm lum, có người nói chip có vấn đề, có người nói Main có vấn đề khi nghe em nói thêm về cái lỗi màn hình nhà em.
cai lỗi màn hình đó thế này: chơi game ji mà cấu hình hơi cao một chút, máy em vẫn kham nỗi, nhưng một chặp sau là out game ra desktop, màu từ 32 bit xuống còn 4bit (có khi hen hên dc 8bit). vào thiết lập lại mã màu thì màn hình tối thui, chỉ có một con trỏ trắng nhấp nháy. vậy ai pro, mong ra tay nghĩa hiệp!!

Neitcouq
24-12-2008, 09:00
Khó nhỉ, bạn xem lại quạt CPU, quạt trên main xem còn hoạt động bình thường ko.
Cũng chỉ lanh quanh đâu đó ở Main, card màng hình, ram hay ổ cứng thôi. Nếu có điều kiện bạn thay từng cái là biết liền.

quang121
24-12-2008, 11:21
Vấn đề 1 :
+ Kiểm tra quạt trước (coi có bị kẹt cái gì hay là bụi ko?)
+ Kiểm tra bộ nguồn (cái này phải ra tiệm rồi)
+ Có thể main này sắp die rồi, nếu được thì thay đi
Vấn đề 2 :
+ Thiếu RAM => Lắp thêm RAM vào
+ Card màn yếu rồi, nếu đc thì mua card ngoài đi

newer89
24-12-2008, 12:06
Làm theo cách của bác quang121 là đúng đó còn ma 2 chỉ như bác kia thì thà khỏi chỉ còn hơn.
TB: Máy của mình mà như vậy mình rinh ra tiệm cho người ta sửa khỏi phải suy nghĩ gì nhiều mất thời gian.

huongle078
24-12-2008, 12:22
Mình biết được phần nào thì mò mẫm phần đó. Theo mình nghĩ bạn tháo máy ra vệ sinh, cài lại window, nâng cấp thêm cái Ram, mang máy sang máy khác test xem thế nào.

ibm_pro
25-12-2008, 23:19
cáy máy của em đã xài dc hai ba năm ji đấy. vào ngày 21.12, em khởi động máy, ~15s sau, tắt cái phụt. giống như rút dây nguồn vậy đó. từ đó khởi động là ~ 5s sau là cúp típ.
Chờ ~5h rồi khởi động có thể hơn 15s rồi mới tắt, nhưng trước đó mở đại cái game ji ra là i như rằng . em có đi hỏi tùm lum, có người nói chip có vấn đề, có người nói Main có vấn đề khi nghe em nói thêm về cái lỗi màn hình nhà em.
cai lỗi màn hình đó thế này: chơi game ji mà cấu hình hơi cao một chút, máy em vẫn kham nỗi, nhưng một chặp sau là out game ra desktop, màu từ 32 bit xuống còn 4bit (có khi hen hên dc 8bit). vào thiết lập lại mã màu thì màn hình tối thui, chỉ có một con trỏ trắng nhấp nháy. vậy ai pro, mong ra tay nghĩa hiệp!!

ko phải lo đâu bạn hiện tượng của bác 100% bi kẹt bụi tháo ra vệ sinh lại là ok ngay mà

ruckus
25-12-2008, 23:33
Vụ liên tục tắt máy mình hồ nghi là do quạt CPU, bạn test thử xem...
Còn game thì mình cũng nghi là do bụi, nếu như bạn xài card rời .

govipm
26-12-2008, 09:46
Ơ nè mấy pác ơi theo em nghĩ thì kái quạt CPU chỉ có chức năng là thổi hơi nóng ra khỏi thanh nhôm tả nhiệt thôi chứ . Nếu kái quạt có bị die thì trong thời tiết hn duoi'15 độ thì chắc kái CPU không nóng đến mức phải Auto Turn off chứ . Còn kái vụ bụi bẩn thì em chưa có kinh nghiệm nên ko có ý kiến .

delete124
26-12-2008, 15:32
sax,kể cả thời tiết 0 độ,nhưng mà CPU hoạt động nó vẫn nóng.Ông thử hình dung cái động cơ xe máy í,chạy 1 lúc kỉu j máy chả nóng bỏng lên(Minh họa hơi thô chút :D).

govipm
26-12-2008, 16:01
sax,kể cả thời tiết 0 độ,nhưng mà CPU hoạt động nó vẫn nóng.Ông thử hình dung cái động cơ xe máy í,chạy 1 lúc kỉu j máy chả nóng bỏng lên(Minh họa hơi thô chút :D).

Ề ông anh ko đọc kĩ kái 2pic kủa chù 2pic sao. Mới bật máy cóa 5s mà auto shut down thì cái CPU nóng đến đâu ????????????????? . Theo em không phải do quạt CPU .

meo9x.tk
26-12-2008, 16:30
Mình nghĩ do nguồn hoặc main thôi

o0oOldMano0o
27-12-2008, 12:33
Nếu bạn dùng card màn hình rò­i thì bạn nên kiểm tra lại nó. Nếu card on thì bạn nên kiếm card màn hình khác. Còn nũ­a thủ­ vào bios rồi để đó xem có đu­o­c lâu không. Nếu không bị hiện tu­o­ng 5s là tá­t thì nhiều khả na­ng bạn bị lỗi card màn hình. Vậy nhé.

onngoai
27-12-2008, 14:30
Ề ông anh ko đọc kĩ kái 2pic kủa chù 2pic sao. Mới bật máy cóa 5s mà auto shut down thì cái CPU nóng đến đâu ????????????????? . Theo em không phải do quạt CPU .
Nếu quạt không chạy thì 5s đủ nóng để shutdown rùi.
một số main có cơ chế bảo vệ CPU. Nếu phát hiện quạt Cpu kô chạy thì nó sẽ báo động và tắt ngay

kenny_chicken
27-12-2008, 14:52
Kiểm tra main xem có con tụ nào bị "phù cá rô" không ?

ngocvuxxl
18-01-2009, 22:48
Main bình thường, đem ra tiệm check mọi thứ, ko thấy bị ji` mới lạ nữa.
ai có cách nào vệ sih cái main cho ok ko. cho em chút kinh nghiệm