PDA

View Full Version : Giúp mình sửa máy với!!!

muingogai
23-12-2008, 14:53
Cháo các bạn!
Máy của mình bị nhiễm virus, mình đã quét bằng mấy chương trình rui nhưng ko hết và mình đã cài lại win. Cài xong, khi khởi động lại máy thì nó check các ổ và báo như sau:
Window replaced bad clusters in file …(path: đường dẫn đến rất nhiều file)
(path)… first allocation unit is not vaild the Entry will be truncated.

Sau khi check xong, vào win mình mở các ứng dụng chạy đc khoảng 15 phút thì tự nhiên nó khởi động lại và ko vào đc win nữa và nó hiện ra các dòng thông báo:
Window could not start because the following file is missing ỏ corrupt.
\windows\system 32\config/system
You can attempt to repair this file by starting window setup using the original setup CD-ROM
Select ‘r’ at the first screen to start repair.

Và mình khởi động lại khoảng 2 lần thì h nó báo ko có ổ cứng và yêu cầu insert disk. Mình đã thử cắm lại các dây cáp nhưng chẳng ăn thua gì?
Các bạn có giúp mình xem làm gì đây!!!!!!!!!

sadman
23-12-2008, 21:29
Mình không là chuyên gia nhưng mình nghĩ bạn thử thay đĩa cài win khác, check ổ cưng xem có hư không, Và có thể bạn cắm qua khe sata khác trên main rồi? Ban kiểm lại thử xem. Lúc trước mình cũng bị vậy, chỉ cần đổi khe cắm sata trên main là không khởi động được.
Chúc vui

badboyhp
23-12-2008, 22:06
vậy tức là bạn diệt virut ko hết hả, bạn thử dùng kav xem bạn phải quét tất cả các ổ. ko bạn cài lại win cũng bằng nhau ah

gamoit0102
23-12-2008, 23:42
Bạn đã diệt virut và cài lại Windows nhưng bị thông báo như thế thì ko phải do virut đâu. Tôi nghĩ có 2 nguyên nhân làm cho máy bạn bị như thế:
1- Bản windows bạn cài bị lỗi. Bạn phải cài lại máy
2- Khi bạn đã diệt được virut nhưng ổ đĩa bị lỗ. Khi chạy windows thì nó tự động check ổ và sửa lỗi nên sẽ có thông báo như trên trước khi vào windows
Bạn vẫn nên kiểm tra lại xem quạt chíp có bị lỏng ko, Ram có bị lỗi ko, nguồn có cấp đủ điện ko

muingogai
26-12-2008, 18:03
cảm ơn mọi người!
Mình cũng đã thử các cách mọi người bảo nhưng vẫn vậy. Mình sẽ thử lại một lần nữa.
Mà các bạn còn cách nào thì mách mình với! thanks.

milandini
27-12-2008, 12:18
Bạn post cấu hình của máy lên đây nhé, cả tên và công suất của bộ nguồn nữa.
Mình đã gặp trường hợp bộ nguồn lởm thỉnh thoảng ko khởi động được Win (báo thiếu file...) hoặc không nhận ổ cứng. Bạn thử đổi đầu cắm nguồn khác, cáp dữ liệu khác xem sao ... Cũng có thể HDD của bạn có vấn đề, bạn thử dùng chương trình MHDD trong đĩa HirenBoot CD test thử. Chúc may mắn

dinhanhency
27-12-2008, 12:31
Thử chạy chức năng chkdsk /F xem sao. Dùng đĩa boot LHT nhé.

muingogai
27-12-2008, 15:29
Thanks! mọi người. Mình nghĩ ko phải do nguồn vì mình mới thay nguồi được 2 tháng. Lúc đó nguồn của mình bị hỏng nhưng các hiện tượng khác hẳn bây giờ.
Mình sẽ dùng chức năng chkdsk của đĩa boot xem sao.

devil68
29-12-2008, 00:18
Do cáp ổ cứng.Bạn check kỹ cái này trước.

inoutbox
29-12-2008, 15:56
NGuyên nhân của bạn một là yếu điên cung cấp cho HDD và HDD bị best thui. thủ chếch bets đi

muingogai
30-12-2008, 13:59
may quá, ổ cứng của mình lại chạy đc rùi. Mình đã thử cắm lại và thay đổi đầu cáp nhưng ko đc.Sau đó mình thay bằng dây cáp khác và nó đã chạy bình thường và mình đã cài lại đc win.cảm ơn mọi người nhiều nhé!!
Nhưng vẫn còn một vấn đề nữa là khi bắt đầu khởi động máy là nó lại bắt đầu check 2 ổ chứa dữ liệu của mình và vẫn hiện ra các dòng như sau:
Window replaced bad clusters in file …(path: đường dẫn đến rất nhiều file)
(path)… first allocation unit is not vaild the Entry will be truncated.
và còn nhiều thông báo nữa.( thời gian check thì rất lâu) mình chẳng biết phải xử lý thế nào nữa.

baloctran86
30-12-2008, 14:14
Slow format lại ổ đĩa cứng, nếu vẫn bị thì ổ cứng của bạn có vấn đề và nên thay ổ cứng khác.

Nếu tiếp tục xài ổ cứng bị hư, dữ liệu của bạn có nguy cơ mất trắng đấy

meoconpc
30-12-2008, 14:37
Window nó đã thông báo bad sector rồi còn cài cái ji nữa.
Đem ổ cứng copy het dữ liệu ra máy khác sau đó fdisk lai xem nó còn bad nữa không. Nếu fdisk lại khi format ko báo lỗi Bad thì cài win chay bình thường, nếu có Bad thì dùng phần mềm trong HR boot mà sửa lại tuy nhiên cũng chỉ chạy dc thời gian la lại hỏng thôi. Tốt nhất chuẩn bị tiền mua ổ khác đi là vừa

xatthusaigon
30-12-2008, 14:56
Lỗi này có thể là do RAM bị dơ chân hoặc lỏng.
Bạn tháo RAM vệ sinh và cắm lại cho chắc chắn là OK ngay.

onngoai
31-12-2008, 10:33
Báo vậy là có 2 trường hợp xảy ra:
1. Bad ổ cứng thực sự. Cái này thì một vài trường hợp có thể Low format. Đã có bài viết khá chi tiết về vấn đề sửa bad này (của HDDlab thì phải)
2. Bad giả. Mặc dù ổ cứng vẫn rất tốt nhưng do virus, hoặc lý do nào đó. Nhiều người nghĩ cài lại Win là hết VR, nhưng không hẳn. Khi bị VR, thường là có file autorun.inf, dù đã format ổ C. Nhưng ngay lần truy cập đầu tiên là có truy xuất các par còn lại. Vậy trước khi cài Win, phải dám chắc bạn xóa hết các file autorun.* và các file có đuôi Bat, EXE....(Xóa trên DOS) Tốt nhất là đem qua máy khác diệt vr. Cài W xong, bạn cài trình VR và cập nhật xong rồi mới cài những thứ khác. vậy mới loại khỏi khả năng bị Vr.
Một số trường hợp lỗi ram cũng có thể, nhưng rất dễ nhận biết, không những ổ cứng, mà đọc CD-Rom, USB cũng rất khó khăn. Nếu đọc CD tốt thì ít có khả năng lỗi ram.
Mẹo: Có thể do đầu từ lâu ngày bị nở (do nóng), bạn có thể áp dụng chiêu làm lạnh trong tủ lạnh thời gian, để nguội tự nhiên (tránh đọng nước bên trong) rồi sử dụng. Hoặc có thể chia lại đĩa mà Pri Part nằm ở cuối đĩa (dùng Partion Magic).
Bạn nên nghĩ đến phương án thay ổ mới để lưu dữ liệu

muingogai
02-01-2009, 18:50
Chắc chắn là ổ cứng của mình tèo rùi. Vui đc vài ngày tưởng nó ko sao. Nhưng giờ thì nó chết thật rùi. Mình phải thay ổ mới nhưng ko biết làm cách nào để lấy đc dữ liệu ở ổ cứng nữa ko? huhu. Cảm mọi người nhìu nhé!!