PDA

View Full Version : không cài dc WIn vista

nguyendinhth
22-12-2008, 10:19
em muốn cài win Vista thử xem có gì khác không. em vào chọn ưu tiên khởi đông ổ CD rom rồi. vào xem thì máy vẫn nhận đủ cả ổ cứng lẫn ổ CD. nhưng cho đĩa win vào thì nó không đọc mà chạy thẳng vào win xp2 cũ. khi nó vào win cũ thì trong máy lại không thấy báo ổ CD rom đâu cả mà nó chỉ hiện lên 2 ổ là ổ C va ô D. thế có lạ không chứ. em cho đĩa Boot vào để format ổ cũ thì không format được.
mong cac bác giúp đỡ em với.
gác bút chờ hồi âm để lại được phá máy tiếp:D

ngondensang2007
22-12-2008, 10:37
1. ổ CD có vấn đề thay ổ khác xem thế nào
2. vào cmos xem lại chế độ chọn ổ xem sao vì nhiều khi mình chọn đúng nhưng nó không chọn thế mới vui

nguyendinhth
22-12-2008, 14:06
nó vẫn nhận ổ CD bình thường nhưng khi mình cho đĩa WIn víta vào thì nó không đọc mà chạy thẳng vào WIn cũ. mình cho đĩa Win XP vào thì nó lại chạy và cài WIn bình thường. mà cái đĩa Win Vista mình vừa mới mua xong, vừa về cài thì không được. ma mình vào format các ổ cứng thì nó báo thế này: " invalid drive specification ". đấy nó báo vậy. thế là chịu không fomat được luôn.
mình đang ngồi đây để cài cái WIn Xp nhưng khi coppy file đến 92% thì nó báo lỗi, nó bảo nếu tiếp tục copy thì window sẽ gặp vấn đề gì đó.
tại sao copy đến 92% rồi mà vẫn bị lỗi vậy?
Nhờ các bác cùng các bạn giúp mình cách giải quyết mấy vấn đề trên với

ngondensang2007
22-12-2008, 14:13
vậy thì bạn xem lại máy là chắc nhất.
Đang cài đặt mà xảy ra lỗi kiểu này kiểm tra ổ cứng,Ram....
Thay đĩa win khác
nhiều lém pác à không kể xiết được.
Có đồ test thì may ra

starvn83
22-12-2008, 14:44
Ủa, Win Vista xài DVD mà. Bỏ đĩa Win Vista vào ổ CD máy đâu có nhận.

ngondensang2007
22-12-2008, 15:02
Ủa, Win Vista xài DVD mà. Bỏ đĩa Win Vista vào ổ CD máy đâu có nhận.

Pác check ở đâu thông tin này vậy em chưa từng nói bao giờ.Win bản quyền thì em không biết nhe pác

caotannew
22-12-2008, 15:33
em muốn cài win Vista thử xem có gì khác không. em vào chọn ưu tiên khởi đông ổ CD rom rồi. vào xem thì máy vẫn nhận đủ cả ổ cứng lẫn ổ CD. nhưng cho đĩa win vào thì nó không đọc mà chạy thẳng vào win xp2 cũ. khi nó vào win cũ thì trong máy lại không thấy báo ổ CD rom đâu cả mà nó chỉ hiện lên 2 ổ là ổ C va ô D. thế có lạ không chứ. em cho đĩa Boot vào để format ổ cũ thì không format được.
đĩa win của bác là CD hay là DVD vậy :D

huongle078
22-12-2008, 15:51
Bạn muốn dùng thử vista à?
Bạn cứ cài window XP bình thường, sau đó bạn download Vista Transformation Pack: Địa chỉ http://download.softpedia.com/dl/5650f3fd9504fd85b44e5ddab362c4e1/493986c6/100032042/software/os_enhance/vtp901.zip.
Dùng như giao diện Vista luôn. Khi cài xong thì vào startup bỏ hết các chương trình cùng chạy đi thì sẽ nhanh hơn.

frozencali
22-12-2008, 16:04
Chào bạn ,
- Khi cài đặt bạn phải đảm bảo phần cứng tương thích vista
- Bạn kiểm tra lại cable nối máy tính và ổ đĩa dvd vì cài vista thường bắt đầu từ dvd.
- Khi mua dvd hay mượn của bạn bè bạn phải chắc rằng nó có thể boot được.
- Bước tiếp theo là chỉnh cmos cho có thể boot first và cho Dvd vào.
Sau đó xem thông tin trên màn hình và làm tiếp các chỉ dẫn.