PDA

View Full Version : Có nên cài 1 chương trình diệt virut với 1 chương trình firewall không???

dinhthingocanh
20-12-2008, 13:41
chào các bạn minh là thành viên mới của ngôi nhà này rất mong đc làm quen với tầ cả các bạn .
Hôm nay minh muốn hỏi các bạn minh có nên cài chung 1 chương trình diệt virut với 1 chương trinh firewall không ,nó có bị ảnh hửơng tới máy tính không.
Minh cảm ơn các bạn nha.

ngvuanh
20-12-2008, 14:33
Bộ ba cần cài vô máy là Firewall, Antivirus, và AntiSpyware

saomain
20-12-2008, 15:04
mịe,lên mạng mà ko dùng firewall thì liều thật,firewall nên dùng comodo,antivirus dùng kết hợp avira và avast (mặc định chỉ nên bật Real-time protect của avira),thêm Threatfire để hỗ trợ,antispyware xài 3 chú (ko sợ xung đột đâu nhá) là spyware terminator,spybot và spyware blaster

tanphuong85
22-12-2008, 09:49
Để tránh xung đột , kiếm luôn 1 bộ Internet Security mà cài vào.Như Norton , Kaspersky , McAfee ... .Có đầy đủ Antivirus ,Antispyware, Firewall ...
Kaspersky Internet Security chẳng hạn ,299 k , ngon bổ rẻ , Chú ý , máy nên có khoảng 1GB Ram trở lên

minhducgamer
22-12-2008, 10:47
Lên mạng ko dùng anti virus nào có sao đâu nè.Chỉ cần đảm bảo 100% link mình vào là sạch - ko vào link bậy bạ và ko lick vào cái nào mình ko biết thì còn lâu mới chít.
Cài antivirus(hay internet security) chỉ cho ai ko ranh với hay vọc máy or cho máy nhiều người sài thôi.
Còn cái kết hợp antivirus với firewall thì nội setup nó cũng pro rùi.Vậy thì biết rõ thằng nào nên vô ko nên vô rùi.Vậy thì sài chi? Nếu rành tới đ1o khỏi sài cũng ko chít (đó là chưa kể trên net thiếu gì cach check virus link mình cần vô online - kể cả addon trong FF nữa).Hay tại ham vô mấy trang *** và ***** nên cần cài để vào! Vậy thì mới cần cài thôi.
Còn USB uh, nếu chắc nó ko bị virus thì đem vô máy ko cài trình antivirus nào sài vẫn vô tư.Muốn biết có ko thì tới trình độ đó rùi thì mình biết cách phòng chống virus cho USB rùi chứ ( ko đụng đâu cũng ghim vô - nếu ghim vào thì phải chắc máy đ1o có AV để xong thì check lại,...)
Chứ máy nhà mà cài đủ thứ rùi + thêm antivirus thì chạy chậm hơn rùi ( dù chậm hơn 1 tẹo vẫn chả thích tý nào).
Vậy thì xem tùy theo tình hình + tùy theo trình độ của mình mà quyết định nha.
+Máy đơn:
.Ai ham vui vô tư trao đổi với mọi người hay máy nhiều người sài thì cần antivirus ( tốt nhất là internet security).
.Còn 1 mình mình sài mà cũng ko cần trao đổi gì nhiều thì khỏi cần.
.Còn 1 mình mình sài mà cần vào mấy cái trang cảck hay xx thì nên cài lắm.
.Còn muốn kết hợp 2-3 cái thì...lúc đ1o pro rùi thì cài vậy chi cho mệt vậy?
+Còn mấy trong LAN (như tiệm nét) mà ko thể đóng băng được :
.Vậy thì nên cài
.Nếu là máy chủ thì mới yêu cầu cài antivirus kết hợp firewall+....không thì kiếm trình Internet sevurity là đủ rùi.

saomain
22-12-2008, 10:59
Internet Security dành cho mấy chú gà không biết kết hợp dùng,vì mỗi soft đều có điểm mạnh khác nhau

dinhhung_dtvt88
22-12-2008, 11:13
Mình dùng kis thấy đủ cả bộ ,không cần cài thêm cái gì cả .
Mà dùng tường lửa có sẵn trong win cũng có đến nỗi nào đâu mà phải dùng đến cái khác cho nó nặng máy.

saomain
22-12-2008, 11:21
vào matousec coi thử firewall của Windows cỡ nào nhé,hình như top 10 dưới đếm lên thì phải (có chặn được mịe gì đâu nên nhẹ là phải).Còn dẫn chứng tại sao ko nên xài mấy bộ Internet Security,lấy Avira ra làm vd,antivirus của nó được cả AV-Test và AV-Comparatives đánh giá là số 1 nhưng còn firewall của nó thì bố thằng nào dám xài