PDA

View Full Version : Hỏi về cổng LAN của laptop

dongcambiz
19-12-2008, 22:38
- Mình đang sài con HP 6910p. Dùng XP hay vista thì vẫn không vô mạng bằng cổng LAN được. Cắm dây vào mình không thấy đèn sáng. Có khi nào cổng LAN của laptop hỏng không nhỉ? nếu hỏng thì phải làm thế nào? liệu có thay card LAN rời được không? xin các bạn chỉ cho với! cảm ơn.

gaconxinhtrai
20-12-2008, 00:29
Đang Disable hay enable lancard. Vao device manager kiểm tra xem.

dongcambiz
20-12-2008, 11:22
enable mà! driver cũng down và cài rùi á!

ngondensang2007
20-12-2008, 11:32
xin hỏi pác cắm thử ở đâu vậy
Nếu như đã từng cắm thử ở một số nơi khác nhau mà vẫn ko được thì card Lan của pác toi rùi
Để cho chắc ăn pác xem máy nào đang hoạt động bằng card Lan pác rút dây mạng ở máy đó cắm vào máy mà test là tốt nhất.

mà pác nhớ tắt wifi đi khi test nhé

maithangbs
20-12-2008, 11:44
Khả năng cổng LAN hỏng cao nếu bạn thử với một số đầu cắm khác nhau mà vẫn không báo có kết nối.
Bạn có thể mua cổng chuyển đổi USB --> LAN (cỡ 10$)

ibm_pro
20-12-2008, 16:54
- Mình đang sài con HP 6910p. Dùng XP hay vista thì vẫn không vô mạng bằng cổng LAN được. Cắm dây vào mình không thấy đèn sáng. Có khi nào cổng LAN của laptop hỏng không nhỉ? nếu hỏng thì phải làm thế nào? liệu có thay card LAN rời được không? xin các bạn chỉ cho với! cảm ơn.

lỗi như của bác theo em do 2 nguyên nhân . 1 là do driver 2 là do main mà cụ thể là card lan ,. trước hết bác vào divice manager xem có nhận phần cứng ko đã . nếu ko nhận thì chác chắn bị phần cứng rùi .

meo9x.tk
20-12-2008, 18:16
Cũng có thể dây mạng của bạn bị hỏng, thử thay cái khác coi thế nào đã

dongcambiz
20-12-2008, 20:19
lỗi như của bác theo em do 2 nguyên nhân . 1 là do driver 2 là do main mà cụ thể là card lan ,. trước hết bác vào divice manager xem có nhận phần cứng ko đã . nếu ko nhận thì chác chắn bị phần cứng rùi .

-> vào device manager nhận rõ ràng tên thiết bị card mạng LAN mà
-> Mình nghiêng về giả thiết cổng LAN hỏng vì khi cắm dây vào nó ko sáng đèn gì hết á! => có thể thay card LAN này không? LAN onboard hay LAN rời? chi phí thế nào các bạn?

maithangbs
20-12-2008, 20:45
-> Mình nghiêng về giả thiết cổng LAN hỏng vì khi cắm dây vào nó ko sáng đèn gì hết á! => có thể thay card LAN này không? LAN onboard hay LAN rời? chi phí thế nào các bạn?

LAN rời thì bạn phải mua cổng chuyển đổi USB-LAN (10$), hoặc nếu máy bạn có cổng PCMCIA thì bạn có thể mua card LAN giao tiếp qua cổng đó (cái này hình như đắt hơn).
Thay LAN onboard được nhưng chi phí đắt hơn (khoảng 40$ - Thành phố HCM), nếu ở các tỉnh thì chắc rẻ hơn (công thấp mà :D)

ibm_pro
21-12-2008, 15:11

nếu nhận phần cứng mà cổng Lan ok thì+ ko sáng đèn thì nhận định của bác là dễ sảy ra nhất . chip card mạng nằm trên main nhưng thay được bác ah . có gì cần hỗ trợ alo cho em !