PDA

View Full Version : Ổ cứng tớ bị làm sao đây :((

ducanh_sb
18-12-2008, 03:57
Máy tớ bị virus ăn, vào Win thì có 2 vùng ổ đĩa là C và D, ổ C tớ để Win còn tài liệu thì ở D. Nhưng hôm trước dùng đĩa Boot format ổ C thì dữ liệu ở D mất sạch. Ở C thì lại còn nguyên, ko mất cái j hết (chưa format được). Tớ chắc chắn tớ không gõ nhầm C thành D lúc format. Mấy hôm nay máy nát và bị virus cắn ác quá, lại phải format để cài lại, nhưng lại sợ như lần trước nên h không biết phải làm thế nào. Trong Win thì C là ổ cài Win, D là tài liệu, thế mà lúc Boot, gõ dir để kiểm tra lại thì C lại có tất cả tài liệu của D, mà D thì lại là của C. Tớ gõ format C thì được mà gõ Format D thì nó bảo không thể format được ổ đĩa Network (Can't Format a Network Drive). H tớ phải làm thế đếch nào đây, mọi người giúp tớ với

yulao
18-12-2008, 05:26
Trước khi cài thì dir trong dos đi cho chắc. Mà nếu tốt nhất và yên tâm nhất người để D: (tài liệu) là NTFS dễ nhận biết khi format

tanphuong85
18-12-2008, 07:57
Bạn định dạng ổ C là NTFS , D là FAT32. Tuy nhiên khi dùng đĩa boot , đã ko lựa chọn chạy NTFS , nên ko nhận được ổ đĩa C, chỉ hiện ra ổ đĩa D(FAT32), và nó chiếm ký tự C.Mà cài win cần gì dùng đĩa boot ,thả luôn đĩa win vào boot lên , đến phần phân chia ổ đĩa , chọn ổ C , enter , format ntfs quick là xong

ngondensang2007
18-12-2008, 08:42
híc format trên dos giờ mấy ai xài hả bạn
có cả một phần mềm acronis hoành tráng thế mà ko xài lại xài dos
chào thua lun
mà cần gì format chứ tống thẳng đĩa win vào mà cài nó sẽ đòi format ổ cài win ngay thôi nếu mình cảm thấy thích format

ducanh_sb
20-12-2008, 17:19
oh*, co' biết đâu, tai. tu*` ngay` xưa đã quen format tu*` dos rôi` ma`. Thế để tớ xem lại phát. Có j` lại hỏi tiếp nhớ. thanks..

phucdull
20-12-2008, 17:23
Ha ha, chia buồn cùng ông bạn. Thử format lại toàn ổ xem :D. Rút kinh nghiệm là nhớ cài Kaspersky nhé.

huongle078
20-12-2008, 18:44
Boot từ CDROM, Định dạng bằng NTFS của Pation magic. Cài lại win là hết đó mà.

devil68
29-12-2008, 00:56
Nếu ở HN,Gặp Lâm 1084 đường Láng free cho bạn, hướng dẫn tự bạn làm được lần sau.