PDA

View Full Version : help me about windown in laptop

morelearn
17-12-2008, 10:50
máy laptop của mình từ mỹ mang về vn và sài window xp home sp3 có bản quyền được 3 năm nay. Nhưng gần đây hay bị dump complete nên mình quyết định repair windown lại mà quên backup dữ liệu.
Do ko có đĩa cd xp mang kèm cũa hãng nên mình ra ngoài tiệm mua cd XP sp2 về repair lại. Sau khi repair xong thì log in vào window bắt phải active license thì mới cho vào dùng và mình nhập cái key trên cd cũng như produc key nằm dưới máy laptop cũng ko ăn nhằm gì cả. Và sử dụng thêm hướng dẫn là vào safemode để ***** license nhưng lúc này nghiệt ngã thay là khônng vào safemode được.
Vần đề là mình muốn lấy lại dữ liệu bên trong máy mà không phải format lại hard drive. máy mình chỉ có ổ C lá partiton duy nhất (75GB)

Mong được các sư huynh giàu kinh nghiệm cũng như các tiền bối của diễn đàn sớm giúp đờ mình, hướng dẫn mình với.

mahungthinh
17-12-2008, 11:39
Gỡ ổ cứng ra, mang sang máy khác và copy dữ liệu, theo mình là cách đơn giản và ít tốn kém nhất.

cute1
17-12-2008, 12:19
trong laptop thường có chức năng Recovery để khôi phục lại os khi bị lỗi.
thường là khi khởi động bấm phím F11 tùy từng loại máy.
bạn nên search với từ khóa Recovery + tên laptop để tìm hiểu về chức năng này.(phần Recovery của máy được chứa trong 1 partition ẩn trên ổ cứng)
bạn dùng đĩa hiren nếu partition Recovery còn ,sẽ thấy nó trên ổ cứng.
nếu không có thì nên xem ai có máy giống mình backup Recovery ra disk CD,DVD rồi backup vào máy của mình.chú ý khi dùng chức năng Recovery máy của bạn sẽ trở lại trang thái như lúc mới mua.bạn nên backup hết dữ liệu quan trọng trước khi làm.

windows_xp2
17-12-2008, 23:12
Nên mua 1 cái đĩa Ubuntu về chạy Live CD rồi copy hết dữ liệu quan trọng ra USB hoặc CD, DVD. Sau khi copy hết các dữ liệu quan trọng thì dùng chức năng recovery để khôi phục lại hoặc kiếm lấy cái đĩa Windows XP Home về cài đặt (dùng CD-key xịn ở sau máy).

http://anhso.net/data/71/letuananh82/594900/microsoft_windows-xp-log98618.jpg (http://www.dw-world.de/popups/popup_mediaplayer/0,,2417_type_liveaudio_struct_265,00.html)

morelearn
21-12-2008, 15:41
Xin đa tạ các tiền bối giàu kinh nghiệm của diễn đàn.
Theo như hướng dẫn trên thì mình đã copy được toàn bộ dữ liệu ra ngoài 1 cách an toàn và cũng đã cài window lại. Hiện nay máy laptop của mình sài rất good. Xin chân thành cảm ơn mọi người đã giúp đỡ.

Trân Trọng!