PDA

View Full Version : Câu đố cũ tân trang !

KoK
08-09-2003, 17:22
hình như box này bị cho vô thùng rác hơn phân nữa rồi thì phải, mấy câu đố hay e rằng sẽ được lặp lại, hơi đáng tiếc ...
Thôi, ta vào chủ đề chính của thread này nha!
Câu đố là :
Lúc thì tròn, lúc thì không tròn
Lúc thì nhọn, lúc thì không nhọn
Lúc thì có, lúc thì không có
Lúc thì cao, lúc thì thấp
Lúc cao thì nhỏ, lúc thấp thì to...
Mặt thì tròn vo nhưng sao lồi lõm...
Trai thì ngồi, gái thì ở
Cái gì mà quái gở, xin bạn giải giùm cho!
KoK sáng tác hơi vội, nếu có gì sơ xuất mong các bằng hữu bỏ quá cho!
Xin cám ơn đã ghé mắt qua gian hàng của tớ! Xin cám ơn.

Nheo
10-09-2003, 10:52
có phải là mặt trăng ko bồ tèo? :cool2:

vikhoa
10-09-2003, 11:20
Chính xác !!! Chúc mọi người một buổi tối Trung Thu ...không mưa ! Đi chơi vui vẻ !

Ai ghé TGA tối nay sẽ được ăn bánh Trung Thu :)

caotrung
10-09-2003, 11:55
nhanh quá , mới đó mà đã 1 năm rồi , nhớ hồi đó trung thu cũng là lần thứ hai DDTH họp mặt , ở quán cà phê nào đó ở đường Đồng Đen phải không Khoa :)

DUMPO AMPITON
10-09-2003, 20:17
tui có ghé qua nhưng không phải hôm trung thu. hay lém. chỉ tiếc vikhoa không biết mặt tui thui chứ tui biết mặt vi khoa gòi

KoK
11-09-2003, 00:14
Nhân dịp tết Trung Thu nghĩ ra câu này tặng mọi người, khá dễ do KoK phải chế cho có vần có điệu nên lộ ra khá nhiều sơ hở ...
Chúc mọi người Trung Thu vui vẻ... Hổng biết Trung Thu lên TGA có được ăn bánh hông.

vikhoa
11-09-2003, 08:03
KoK dạo này biệt tích theo chị BigBaby luôn rồi. Không thấy lên TGA đánh SC nữa ? Lên đánh Battle.net đi :)

KoK
11-09-2003, 23:56
Okê thui, để rảnh rảnh tí đã!

KoK
12-09-2003, 00:12
Thêm 1 câu nữa nè:
Cây gì không có hoa, không có trái, không cành lá nhưng vẫn bị người ta hái!
Dễ quá xá nhưng tạm thời tui phải nghĩ ngơi đã nên không nghĩ ra được câu nào hay hơn nữa!

DUMPO AMPITON
12-09-2003, 21:32
Cây gì không có hoa, không có trái, không cành lá nhưng vẫn bị người ta hái? lọa quá. chịu thua

KoK
13-09-2003, 13:56
Dzậy cũng la lớn nữa! nói nho nhỏ thôi cho anh nhờ, người ta nghe được thì ...

Nheo
13-09-2003, 15:36
phải cây thư mục không

KoK
13-09-2003, 22:50
Thế người ta làm gì với cây thư mục, mà cây thư mục hình như nó có cành mà!?

KoK
14-09-2003, 10:30
Câu này vẫn chưa có ai nghĩ ra lời giải, quí vị đừng cố gắng quá sức, cứ từ từ mà nhâm nhi thôi!
Uống rượu thì phải có mồi, cho nên ... đây là mồi nhắm:
Chúng chạy trên mặt tôi,
Đứa ốm thì chạy nhanh,
Đứa mập thì chạy chậm,
Đứa vừa thì chạy tà tà,
Chúng và tôi tượng trưng cho 1 thứ vô hình nhưng con người luôn cảm nhận thấy hoạt động của nó!
Cái gì ấy nhỉ, mình mà ăn thứ mình không biết thì coi chừng bị ngộ độc đó! Vậy mong quí vị tìm xem "tôi" là gì, "chúng" là gì?

Nheo
15-09-2003, 09:12
cây gậy,người ta dùng cây gậy để hái trái

KoK
15-09-2003, 20:51
Nhưng người ta đâu có hái cây gậy đâu ! :D

DUMPO AMPITON
15-09-2003, 21:09
hehe. cây kiếm hử? đúng không?

KoK
21-09-2003, 18:34
Cây kiếm mà cũng hái được sao? he he....
Nếu có ai giải được câu "mồi nhắm" thì tui sẽ bật mí câu "cái cây"!

KoK
20-10-2003, 20:15
Câu thứ I: còn gì ngoài cây nấm!?

KoK
20-10-2003, 20:18
Câu thứ II: "Tôi" là cái đồng hồ, "chúng" lần lượt là kim giây, kim giờ, kim phút!

KoK
29-10-2003, 20:41
Ôi, khách vắng teo, mình đành phải ngồi độc ẩm vậy!
1/Có 1 người bị bệnh nặng sắp đi đai, nhờ 1 danh y đến chữa bệnh, thầy cho 1 đơn thuốc, bảo mua về sắc uống. Con bệnh y lời, ra tiệm thuốc mua thuốc về uống, nhưng uống xong thì qua đời. thầy thuốc đến khám, nhìn bã thuốc kêu :"thuốc này uống cũng chết, mà không uống cũng chết!". Thuốc gì mà lạ vậy?
2/ Có 1 người đi với 1 người, đứng trước 1 cao ốc 100 tầng. Người này nói:" làm sao để 1 bước mà lên tới tầng 99?", người kia:"....!"
Người kia sẽ trả lời ra sao?

bizi
30-10-2003, 01:23
bạn hãy nói trước xem là muốn hỏi mẹo cho vui hay là hỏi trí tuệ rồi tui sẽ trả lời bạn.

KoK
04-11-2003, 09:41
Hơi mẹo 1 chút, chủ yếu đánh vào từ ngữ thôi!

KoK
04-11-2003, 09:42
À, nhưng câu sau thì là 1 câu đố rất "chí tệ" đó!

TongNghien
04-11-2003, 12:59
Thử trả lời nha :
Câu 1: Thuốc ...xổ (j/k) hay thuốc chuột gì đấy. Miễn loại thuốc đó uống vào thì đủ ...chết !
Còn không uống thì cũng chết là đúng rồi, vì người bệnh sắp đai mà.
Câu 2: Người kia trả lời "Anh bước vô thang máy đi" phải hông ?

KoK
05-11-2003, 11:49
Ôkê- Very guốc!
1/ Mua nhầm thuốc giả!?
2/ 100% đúng!

KoK
05-11-2003, 11:55
Nữa hén!
Câu này cũ quá mà không nghĩ ra cách gì để "tân trang" lại cho mới nên em đành chơi nguyên văn, mong các bác lượng thứ:
*/ cái gì mà vừa đi lên, vừa đi xuống?

XP Virus
05-11-2003, 14:17
vừa lên vừa xuống thì thiếu gì ? nhịp tim nè ! nhiều lắm ! ông đố trung trung thì ai giải nổi ?

bizi
06-11-2003, 00:53
là thủy triều,nếu nó xuống ở chỗ này thì tức là đang lên ở chỗ khác (trừ khi el Nino,hay La Nina thì nó cùng lên hay cùng xuống mà thôi).Có giống đáp án không KoK?

KoK
07-11-2003, 11:34
câu đố này không "trung trung" như XP Virus nghĩ đâu, nó là 1 vật chỉ hơi trừu tượng 1 chút xíu thôi. Nhịp tim thì lúc nó lên tức là đang lên chứ nó đâu có xuống đâu!?
to bizi: câu trả lời của bạn rất hay nhưng vẫn chưa chính xác, vì thuỷ triều thì trừu tượng quá. Khi bạn nhìn thấy thuỷ triều lên thì tức là nó đang lên, bạn đâu thể nào thấy thuỷ triều xuống trong lúc đó được (trừ phi xem qua TV)!

KoK
07-11-2003, 11:44
Để dễ hiểu hơn, KoK xin có vài dòng giải thích:
Khi bạn nhìn thấy "nó", bạn sẽ không biết được "nó" đang lên hay xuống, bạn muốn "nó" lên thì nó lên, muốn xuống thì "nó" xuống, cho nên "nó" vừa lên lại vừa xuống là vậy. Cũng khó hiểu quá, nhưng trình độ tiếng Việt của KoK cũng chỉ tới đó thôi, hi vọng các bạn cho vài dòng đáp án đúng đúng, và "nó" là 1 thứ các bạn cũng rất thường gặp trong đời sống hằng ngày chứ không có xa xôi gì đâu!:)

bizi
08-11-2003, 02:29
tui có 3 đáp án:
_cái bàn cân,(loại cân này xưa quá rồi hổng biết còn ai xài không nữa) :)
_cái thang cuốn,cái này thì cụ thể quá chắc không phải cái mà KoK muốn đố.
_cuối cùng là:cái bàn đạp xe đạp hay cái cần số xe honda phải không?
Nếu cả 3 cái đều sai thì tui xin "ra về với 1/2 số điểm và nhường phần quà của nhà tài trợ cho ai đoán đúng" vậy! :)

KoK
09-11-2003, 20:10
Hoan hô, cho bạn 3/4 số điểm luôn vì 1 trong 3 câu trả lời của bạn làm tui toát mồ hôi, nhưng mà bạn lại nói trật hết 1 chữ nên vẫn chưa trúng được phần "quà" nào.
Để bạn khỏi tức khí thì tui xin đưa ra đáp án: CÂu trả lời thứ 2 của bạn nhưng mà hổng có chữ cuốn. Khi bạn nhìn cái thang (loại "thường" thôi, thang máy, thang cuốn hổng tính) thì làm sao bạn biết được nó đi lên hay đi xuống bởi vì dùng nó đi lên cũng được mà đi xuống cũng được, cho nên nó vừa đi lên, vừa đi xuống!

bizi
11-11-2003, 02:00
Ái chà!Cái này là bạn ra câu đố không rõ ràng rồi,tui và mọi người tưởng bạn là VẬT GÌ vừa lên vừa xuống.
Nhưng mà thôi bạn ra câu đố cũng có lý,nếu đố là vật gì vừa DÙNG đi lên vừa DÙNG đi xuống thì chẳng thà là đừng ra câu đố thì hơn :) Chừng nào có câu đố mới thì post lên đây cho mọi người nhức đầu tiếp nhé!:)

KoK
16-11-2003, 00:08
À, nếu không giải thích thì chắc mọi người không hiểu lầm đâu hé!?
Câu đố này cũ xì rồi, đồ cổ luôn, chắc vì vậy không ai trong đây biết câu này!
Nhân dịp Sea Games 22 sắp tới, tui cho câu đố này mong ai ai cũng giải được: (câu này không liên quan gì tới SG đâu nha)
Con gì có sừng mà giống người nhất?

VNA
16-11-2003, 00:48
ông chồng có vợ ngoại tình chứ gì

bizi
16-11-2003, 13:45
Là con dê,dê không phải được xem là 1 "giống người" đó sao?Lãnh quà được chưa KoK?

KoK
23-11-2003, 00:25
Hay quá, cả hai đều đựoc lãnh 1 phần quà là... 1 câu đố khác, bởi vì chỉ có 1 câu nên mong các bạn tự chia sẻ nha( thông cảm cho KoK nha, câu đố lúc này sao tục quá, không thể post lên đựơc, lỡ trẻ em coi được thì không nên):
- Cay đắng tượng trưng cho đau thương, mất mát, ngọt ngào tượng trưng cho hạnh phúc, vậy thì vị chua tượng trưng cho... ?
Dễ òm, đừng suy nghĩ quá cao siêu nha các bạn!

bizi
23-11-2003, 01:56
...cho sự chịu đựng,nếu căn cứ theo định nghĩa của Kok về đau thương và hạnh phúc.
Mà pó tay với KoK luôn,tòan ra câu đố thuộc loại chữ nghĩa trí tuệ không hà,mà văn chương vốn là thứ tui dở nhất(chắc vậy nên cũng là ghét nhất).
Lấy bài ra bói cho KoK,hình như tình duyên của KoK đang lận đận phải không mà lại ra câu đố triết lý như zầy? Nếu như KoK hỏi có 1 câu mà tui trả lời đúng tới 2 chuyện thì--->nhân đôi số điểm nhé :D

KoK
26-11-2003, 16:48
À, ờ... Cũng gần đúng như vậy (cả hai chuyện mà bizi nói), câu trả lời chính xác là khó khăn, gian khổ...
Cho bizi 3/2 số điểm vậy. Phần thưởng thì tính sau vậy, tui có toàn mấy câu dễ không, chưa nghĩ ra câu nào mới mà hay hay cả!

bizi
27-11-2003, 02:09
Ái chà,vậy thì KoK nên kết hợp cả câu trả lời của tui với của KoK để thấy lạc quan lên chút vậy :) Cố lên nhé!Mấy chuyện đó là chuyện thường ngày trong xã hội loài người thui :D.Tui không muốn biến cái topic này từ đố vui thành chát chít nên chỉ an ủi KoK nhiu đó thôi.Chừng nào có câu dố mới thì post lên nhé

KoK
04-12-2003, 17:45
Hà, khó khăn thật, nghĩ nát cả óc mà vẫn chưa tìm ra câu đố nào hay mà không dính đến chữ nghĩa, kiến thức cả. thôi thì mình theo đường cũ vậy. Sau đây là 1 câu đố mới toanh (chưa tân trang):
Thời tiết trên thế giới có mấy mùa, mùa nào ngắn nhất và mùa nào dài nhất?

KoK
09-12-2003, 00:28
Thôi, bỏ câu đó đi, có vẻ khoa học quá, làm mọi người chán ngấy lên rồi hay sao ấy?
Câu khác: Có câu văn viết theo lối đặc biệt như sau:
Bôn ba bốn bể, đi lên đồi, vượt biển, suýt toi luôn.
Chìa khóa: (1)1-2-1-2, 2 1-2-1-3 3-2-2.(2) change to English interface. hãy tìm ra 1 câu nói có nghĩa từ câu trên với 2 chìa khóa đã cho.
Câu đố này không hay nhưng nó làm các bạn tò mò phải không?

bizi
17-12-2003, 18:53
Để tui trả lời cái câu 4 mùa trước đã.Theo lich thiên văn học thì có thể nói 4 mùa đều bằng nhau:mùa xuân bắt đầu vào ngày Xuân phân 21-3 dương lịch,mùa hạ bắt đầu vào ngày Hạ chí 22-6 dương lịch,mùa thu bắt đầu vào ngày Thu phân 23-9,mùa đông bắt đầu vào ngày Đông chí 22-12.Còn nếu theo lịch âm-dương mà ta vần sử dụng hàng ngày thì có hơi khác:1 năm có tổng cộng 24 khí,trong đó có 4 khí đầu mùa gọi là tiết khí thì được thêm chữ "Lập" vào:Lập Xuân,Lập Hạ,Lập Thu,Lập Đông.Và 4 khí giữa mùa là Xuân phân,Hạ chí,Thu phân,Đông chí như đã nói ở trên,có nghĩa là mùa xuân bắt đầu vào Lập xuân đến giữa mùa xuân là Xuân phân và kết thúc vào trước ngày Hạ chí.Tất cả các thông tin trên được tui trích từ trong bài viết về cách chia lịch của Trần Thượng Thủ.
Còn về cái câu giải nghĩa mật thư thì để tui suy nghĩ đã,nếu sau 1 tuần mà không thấy tui trả lời thì mời KoK cho đáp án luôn vì tui chẳng thể phủ nhận là mình cực dở trong zụ giải mật thư.:(

KoK
17-12-2003, 21:55
Bạn nói hơi dài dòng, nhưng cái này là đố mẹo mà, mùa đông dài nhất (4 chữ), mùa hè ngắn nhất (2 chữ), có 6 mùa, Xuân , hạ ,thu, đông, mùa khô, và mùa mưa... mùa Xuân không được cho là dài nhất vì có chữ X có nghĩa là loại bỏ...!
Câu giải của "mật thư" là : Babe, I love you. Vì sao ư... ? Bạn có thể tự tìm hiểu!

bizi
18-12-2003, 03:04
Trời ơi ông KoK,câu hỏi của ông làm tui phải bỏ cả tuần luc lọi trên mạng mà ông kiu tui viết ngắn làm sao tui đành lòng.:(
Tui vừa post bài lúc chiều là tối KoK đã cho luôn đáp án rồi làm sao còn hứng thú ngồi giải nữa,thôi KoK giải thích luôn đi để tuii còn đem đi đố ngừoi khác nữa,sắp noel rồi.:)

Hans Voralberg
18-12-2003, 10:27
Úi dà, cái mật thư dễ thật. Thế mà nghĩ ko ra

KoK
19-12-2003, 00:16
Hans biết kìa, Hans giải thích luôn đi (tui hay dài dòng lắm, nói ra mắc công rắc rối thêm), có lẽ bizi ít coi conan quá nên không đoán ra nổi!

KoK
19-12-2003, 00:22
À, có ai biết câu này không, nhỏ bạn tui đố tui mà tui bị bí rồi: "Có 1 ông sư bị bệnh, có 3 ông sư khác đến thăm nhưng nhà chỉ có 2 cái giường, vậy làm sao để mỗi ông sư ngủ trên 1 cái giường...?"

mulan
19-12-2003, 08:56
hôm nay mulan mới đọc cái thread này, hì hì, funny ha :)
với câu hỏi cuối của kok thì mulan nghĩ "có ba ông sư khác đến thăm" == "có ba của ông sư khác đến thăm" :D như vậy là có 2 người thôi, nằm mỗi người 1 giường là đúng gùi :D
mulan không có đọc connan nhiều vì không có ở Việtnam nhưng mulan thích trò giải mật thư lắm, chừng nào mình cùng đố ha!

cheers
mulan

KoK
21-12-2003, 23:52
Ờ hén, Tui lại bị trick rồi, dở quá, thanx mulan nhiều.

Hans Voralberg
22-12-2003, 11:01
Có câu đó gì nữa ko KOK

KoK
22-12-2003, 23:39
Bạn thông cảm, câu đố thì có nhưng văn chương của tui dở quá nên không biết phải viết làm sao cho che dấu được cái chìa khóa... ?:(

KoK
04-01-2004, 23:46
Một tên trộm gửi 1 mật thư cho 1 tên trộm khác để tên này mở khóa két sắt 1 ngân hàng (tụi này Việt Nam gốc)! Bạn thử giải bức mật thư này xem, biết đâu sau này bạn cũng cần 1 thứ đại loại như vậy để cướp ngân hàng (nói mulan đó :D):
"có 1 cái cây thẳng đứng, trên ngọn cây là 1 con voi mập ú, xuống gốc cây (chiều kim đồng hồ), qua bên trái là 1 con mèo rồi qua phải là 1 con trâu, cuối cùng ở bên trái là 1 con rắn."
Dĩ nhiên câu này là tui phỏng lại thôi chứ để mở được 1 cái két thì bức mật thư này phải còn dài nữa. Hi vọng những ai khoái trò mật thư sẽ nghiền ngẫm câu này!:)

KoK
07-01-2004, 23:57
Bí rồi à, để tui gợi ý 1 tí xíu nha: Bạn thử nhớ lại cách mà mấy tên trộm mở két sắt trong phim xem, chúng dùng ống nghe, 1 tay tự do, tay còn lại... làm gì nào?
Để hiểu rõ hơn (nếu bạn còn quá mập mờ về những gì tôi gợi ý) thì bạn nên ra tiệm bán két sắt coi xem nó ra làm sao. :)

mulan
10-01-2004, 09:59
mulan không giải đố (actually, hông biết ket sắt ngân hàng là ... con gì lol chưa đi ... ăn trộm bao giờ nên hông bít là ăn trộm dùng đến ống nghe, mà cũng chẳng bít tay kia "làm gì" nữa :D:D:D nên hông thể giải đố) mulan chỉ đoán thôi, có phải .. cái cây là cái kim nằm ở tâm của ổ khóa, con voi là số 0, con mèo là số 4, con trâu là số 2 còn con rắn là số 6 ?

(đoán mò đó mà!)

bizi
10-01-2004, 12:37
hey,có phải là 11139 không KoK ?

Nheo
10-01-2004, 16:09
Câu thứ I: còn gì ngoài cây nấm!?
lâu lắm ru`i mới vào thread này.
Cây nấm co' la' mà KoK

KoK
10-01-2004, 23:44
To mulan: long hand (cao thủ), hảo hảo, mulan có năng khiếu thám tử ghê. Đúng, đúng, chính xác hơn là "từ vị trí 0 xoay kim qua phải 180 độ, quay kim qua bên trái nấc IV (40 độ), quay qua trái nấc 2 (20 độ), rồi qua phải nấc 6"
To bizi: làm sao bạn có được số 11139 vậy?
To Nheo: cho KoK 1 ví dụ xem, KoK già từng này rồi mà chưa nghe cây nấm nào có lá cả?

bizi
12-01-2004, 04:12
Tui lấy con voi(elephant) là số 11,ở trên ngọn cây,vậy dưới ngọn là số 5 (theo mặt đồng hồ),tiếp đó qua trái 4 số(con mèo),phải 2 số(con trâu),rồi cuối cùng là trái 6 số(con rắn).Tui chỉ pó tay hông biết con voi là số 11(theo tiếng Anh),hay là số 12(theo chữ tượng hình) hay là số 10 (vì KoK nói nó mập ú).Nhưng mà KoK ơi,két sắt thì khóa thường là loại khóa số,người ta thường đặt pass theo số hoặc ký tự chứ đâu có ai đặt theo độ như vậy.

KoK
12-01-2004, 11:10
À, loại nào thì cũng chia theo từng nấc khóa cả thôi (quay đúng nấc là mở được 1 tầng khóa, do đó coi phim thấy tụi ăn trộm đeo ống nghe để dò mấy tiếng "cạch" vô khớp trong khi tay kia thì vặn khóa qua lại), tui chia theo độ cho dễ đố (chứ tui làm sao mà nhớ nổi mấy cái chữ với số lằng ngoằng, tui đâu phải là trộm két sắt chuyên nghiệp đâu)!:)
Chắc bạn không biết số 10 là 1 thèng ốm đứng kế bé mập (người ta thường ví như chuột với voi)-> số 0 phài là con bé mập!

bizi
12-01-2004, 19:25
(chứ tui làm sao mà nhớ nổi mấy cái chữ với số lằng ngoằng, tui đâu phải là trộm két sắt chuyên nghiệp đâu)!:)

hà hà,tui cũng không.:D
CÒn cái vụ thèng ốm thèng mập thì xin tự thú là chưa bao giờ được nghe tới,mà tui thấy số 12 thì nhìn giống con voi hơn chứ hả? ???

KoK
12-01-2004, 23:41
bizi là bé gái mà cười hà hà, boy quá :)
Tui bị bí "í" (ẹ) tưởng cho mấy cái mật thư rồi, mulan có hàng nào được được đem lên đây cho KoK mở rộng tầm mắt coi (mật thư thì có nhiều nhưng kiểu đố của KoK thì rất ít, chắc chỉ có mấy người nhiều con muốn tìm 1 người thích hợp để chia gia tài mới chơi trò này thôi!)

KoK
13-01-2004, 00:14
À, nhân dịp năm mới sắp đến KoK có nghĩ ra 1 câu đố cho mọi người (hàng tân trang thôi, cái này có người đố rồi nhưng KoK đố kiểu khác )
Cái gì mới nhưng không mới, cho trẻ nhỏ, cho người già, cho bạn, cho tôi, cho tất cả mọi người!
Cocacola ...??? Ủa bậy, cái này hổng phài nước ngọt à nghen!
Khoảng 10 PM đêm 30 tui trả lời câu này nếu chưa có ai tìm ra lời giải (12 PM tui ngủ mất tiêu rồi) :D

Nheo
13-01-2004, 08:14
là năm mới(HAPPY NEW YEAR)

bizi
14-01-2004, 22:27
bizi là bé gái mà cười hà hà, boy quá :)

Ô,KoK lão huynh!Tên nào bảo với lão huynh bizi tui là con gái zậy.Hay là lão cũng chẳng biết nên tung tin đồn nhảm cho tui phải tự nói ra để đính chính?
Còn về câu đố thì tui cũng nghĩ như Nheo thôi,là năm mới hay là tuổi mới hay là cuốn lịch mới....mấy câu đố loại này ngồi nghĩ nữa chắc đêm nay khó ngủ quá!

KoK
15-01-2004, 23:59
Không phải con gái mà nhõng nhẽo :" Trời ui, ông KoK, câu đố của ông làm tui tốn cả tháng lục xục trên mạng... " :D
Tưởng gì, bizi nói về câu trả lời vậy là sai rồi, câu này đâu có dễ dữ dzậy!
To nheo: trời ơi, hù 1 cái làm tui điếng hồn :D (trúng rồi lại thành trật lất), nhưng cũng may là tui có thể bác bỏ câu trả lời của ông và cho đó là SAI, tại sao ư, chờ câu trả lời của tui thì sẽ rõ! (10 giờ đêm 29 - 30 tết)

mulan
16-01-2004, 02:33
kok à, có phải là ... tuổi hông ?

bizi
16-01-2004, 03:06
Không phải con gái mà nhõng nhẽo :" Trời ui, ông KoK, câu đố của ông làm tui tốn cả tháng lục xục trên mạng... " :D
--->cái này nhân gian người ta gọi là hiểu nhầm một cách cố tình,mà thậm chí câu của tui ông viết lại cũng sửa tới sửa lui nữa.
Trở lại với câu hỏi,....là lời chúc phải không KoK lão huynh?Sai thì thôi,đúng cũng đừng nói nha,cho mọi người tối 30 phải lên đây coi đáp án. :)

KoK
18-01-2004, 00:55
OK, OK, I'm veeryyy sơơrrryy ! :D
Suỵt, nhỏ nhỏ thôi, có gì thì gửi PM cho tui chứ đừng la lớn, lộ hết bây giờ, đợi đến đêm 30 tui kêu HAPPY NEW YEAR nó mới vui chứ! :)
í chít, lộ tẩy rồi :(, thôi kệ lỡ rồi, hổng lẽ để bà con chờ sốt ruột! Thôi thì KoK tự xử bằng 1 câu đố mới: .... chưa nghĩ ra ....!!! Từ từ nha bà con, đừng hội đồng em, em sẽ chuộc lại mọi tội "lõi" mà em đã gây ra trong 1 ngày gần đây! XIn kíu!

Smart_Child
20-01-2004, 20:40
Giải sớm sớm được hổng Tới 10pm 30 tết, tui bật computer là bị chửi chít

KoK
22-01-2004, 00:18
Đối thử câu này xem, đối thấy hay, tui kêu thầy đồ viết 1 cặp treo trước cửa nhà:
- Năm cũ đi qua, Xuân lại đến

mulan
30-01-2004, 12:17
"Xuân cũ qua rồi, xuân mới đâu ?"

mulan dở tệ chuyện đối đáp (kẻ khù khờ chẳng thấy thánh nhân thương! :() nhưng hông có ai hưởng ứng thấy để 1 vế trơ trọi nên mulan add đại :D hi vọng sẽ có vế đối khác chỉnh hơn hay hơn :)

KoK
30-01-2004, 22:04
Cám ơn mulan nhiều mặc dù vế đáp thực tình là rất khó hiểu :). Tui đã không nghĩ là có người đối lại vì lúc post lên là lúc tôi bị ... rối trí (đừng giận nha) nên đưa ra 1 vế đối ngẫu nhiên :( (nhiều khi ta lâm vào 1 tình cảnh "tối tăm" thì ta hay quăng bậy...!)

KoK
03-02-2004, 23:22
Chời, lúc này nhiều câu đố siêu quá, giải miết quên đố lại luôn (tại tài năng kém cỏi, giải mãi mà không xong)! Bây giờ phải tái xuất giang hồ mới được, để nghĩ 1 câu nào vui vui xem, à.... có 1 câu đố cũ như sau: Có 1 người lớn dắt tay 1 đứa bé đi lên 1 quả đồi, người lớn không phải là ba của đứa bé nhưng đứa bé lại là con của người lớn, vậy người lớn đó là gì đối với đứa bé? (câu cũ chảy nước ra rồi, khỏi giải đáp nha)
Còn đây là câu được tui tân trang lại: "Có 2 người bế 1 đứa bé đi lên 1 quả đồi nho nhỏ, 2 người này nói không phải là cha mẹ của đứa bé nhưng đứa bé lại là con của họ ...?" Như vậy là sao?

mulan
04-02-2004, 01:09
1. vì người đó là ... mẹ đứa bé
2. vì 2 người đó là ba mẹ .... nuôi của đứa bé (không hợp lý lắm :D nhưng mà đoán đại:D)

KoK
05-02-2004, 21:17
Mình có fan số 1 là mulan, hạnh phúc quá, biết lấy gì để đền ơn mulan đây, à, cho mulan 5 điểm (dzớt) vì trả lời đúng câu số 1, ngoài ra còn cho mulan 1 câu đố nho nhỏ khác để gỡ gạc: bạn làm sao để người khác không nhìn thấy mình?

So Lo
14-02-2004, 18:00
trả lời câu2 : tại 2 người đó nói sạo... hehhe

KoK
15-02-2004, 19:44
À ờ, đành cho So Lo 10 điểm vậy, bạn cũng là 1 người tò mò!

Memphisto
15-02-2004, 19:56
cây gậy thi sao chứ?
xem bai nay cua minh di:

KoK
02-03-2004, 06:47
Ô là la, bạn có thể nói :"lâu quá mới thấy bài viết của bạn", cũng gần 1 tháng rồi mình không lên dđ. Bây giờ thì oke rồi, phẻ cả người, ý tưởng tràn trề, lập tức "chế" ra 1 câu mới liền: Có 1 ông già nhà giàu có nhiều con chết đi nhưng do lúc còn sống ổng phân vân không biết nên chọn ai làm người thừa kế nên mới bày ra 1 trò (trò này do ổng bàn bạc với tui nên nếu có hơi "chế nhạo" thì các bạn đừng cười "chửi" nha, cười chê thôi)
Ổng bỏ hết tiền bạc, giấy tờ vào két sắt rồi viết 1 tờ di chúc ghi rằng: chỉ người nào (trong đám con ruột) mở được két sắt mà không đụng tay trực tiếp vào hay làm hư hại, sứt mẻ két sắt và khi mở phải mặc đồ truyền thống (áo dài, khăn đóng) thì mới được lấy toàn bộ những gì có trong đó (dĩ nhiên là khi lấy phải có mặt của luật sư để chứng kiến rồi, ông già còn kĩ lưỡng "chơi" tới 2 luật sư - 1 dự phòng trường hợp bất trắc - rồi còn ghi nếu 2 LS này mà bị hại thì coi như không ai thực hiện được di chúc). nếu trong 1 tháng mà không ai mở ra được hoặc vi phạm luật thì coi như số tài sản đó sẽ bay vào quỹ từ thiện! Khỏi nói các bạn cũng đoán ra được là bằng mọi giá phải có cái chìa khóa "vàng" rồi phải hông?! Cuối chúc thư có 1 đoạn viết ngắn để các con của ông lấy làm thông tin:
Tìm ở nơi mà:"xa tận chân trời, gần ngay trước mặt", tấm bản đồ có 2 phần thượng và hạ, mỗi người giữ 1 phần, người mất vật mất, người ở 1 nơi, vật ở 1 nơi, "biết thì .... , không biết thì......", kẻ chủ trì sự công bằng là ánh sáng....
HẾT PHẦN I, câu hỏi là : bạn biết được gì với manh mối trên? hãy đưa ra suy luận của bạn!
Cám ơn đã tham gia, hi vọng bạn sẽ tìm thấy sự thú vị trong câu đố này!
KoK

KoK
10-03-2004, 07:28
Phù, sao không thấy hồi âm gì thế nhỉ? Khi ra câu đố này mình không nghĩ là nó khó giải đáp đến như vậy!? Mặc dù văn chương của mình có hơi tệ nhưng mình cũng viết khá rõ ràng đó chứ, đọc không hiểu được 10 thì cũng được 8,9 phần ...! Ôkê la, dù sao thì cũng đến lúc mình bật mí rồi, để lâu các "phan" sẽ "phang" mình bể sọ dừa mất!!!
- "Kẻ chủ trì sự công bằng là ánh sáng" : Ở đây ngoài mấy người con ra thì chỉ còn có 2 luật sư (ông cụ thì đã "ngủm củ tỏi" rồi, KoK thì đâu được tính trong đó), mà mấy người con là người trong cuộc mà, làm sao mà "chủ trì sự công bằng được"? vậy thì chỉ còn 2 vị luật sư thôi!
- "tấm bản đồ" tức là chìa khóa để tìm kho báu (không có bản đồ chỉ đường thì biết kho báu ở đâu mà lần), tức là cái chìa khóa cần tìm đó. "Chia làm 2 phần" tức là có 2 chìa khóa (trong trường hợp két sắt cần 2 chìa khóa để mở) hoặc là cái chìa khóa bị bẻ làm 2 phần. "mỗi người giữ 1 phần" tức là có 2 người khác nhau giữ 2 phần (2 cái) chìa khóa. "người mất vật mất" tức là không có người (không tìm thấy người) thì khỏi thấy cái chìa khóa luôn! "người 1 nơi, vật 1 nơi" tức là 2 người này cất giấu 2 cái (2 phần) chìa khóa ở nơi khác chứ không để trong người.
- " biết thì thưa thì thốt, không biết thì dựa cột mà nghe", KoK bắt chước "Trúc Xanh" đó mà, tức là kêu mấy người con có thể hỏi người giữ chìa khóa xem cái chìa khóa nằm ở chỗ nào!
- Riêng câu "xa tận chân trời, gần ngay trước mặt" có ảnh hưởng đến mấy câu tiếp theo nên để từ từ rồi tính, với lại nó dễ hiểu quá mà (trong câu này thôi:D).
Mọi thắc mắc, thông tin về các sai sót trong câu đố trên mong các bạn thấy thì "kiện" liền để KoK còn hoàn chỉnh lại câu đố cho nó thật hay nha :D!

KoK
18-03-2004, 06:23
Ở nhà vị "cụ" luật sư.
Ai giải được 3 câu đố này mới mong lấy được phần nửa đầu của cái chìa khóa.
- Nếu có 1 cái két sắt chứa được cả đại dương trong nó thì cái chìa khóa phải ra sao mới mở được két sắt. (mẹo một chút)
2 câu còn lại từ từ để KoK suy nghĩ tiếp.

KoK
18-03-2004, 06:30
Dạo này coi bộ ít người tới ủng hộ gian hàng này quá:(, mình đã cố gắng khắc phục khuyết điểm, câu đố ngày càng... (ra sao thì độc giả biết chứ mình cũng không thể chủ quan được). Cứ đà này thì đến dẹp tiệm mất, chắc tại mình hay trêu người, nhất là mulan:D, nên vắng khách chăng?

bizi
14-04-2004, 07:46
con lạy pa KoK,đâu thử đọc lại xem pa viết cái gì mà confusing quá sức:

"xa tận chân trời, gần ngay trước mặt", tấm bản đồ có 2 phần thượng và hạ, mỗi người giữ 1 phần, người mất vật mất, người ở 1 nơi, vật ở 1 nơi, "biết thì .... , không biết thì......", kẻ chủ trì sự công bằng là ánh sáng....
chứ tui thì đọc xong thứ mà tui nghĩ tới đầu tiên đó là:trong đôi giầy của những người con.Vì trong thư có nói phải mặc đồ truyền thống->khóa giấu trong giầy truyền thống của những người con,ai tìm thấy trước thì lấy trước,tất cả tìm thấy thì chia cho tất cả.CÒn tại sao là cái giầy hả,vì nghe câu "kẻ chủ trì sự công bằng là ánh sáng" là tui liên tưởng ngay đến CÁI BÓNG,phần còn lại thì kok tự đọc lại xem từ cái bóng mà suy ra đôi giày có hợp lý không?
btw,lâu lắm mới vào lại đây,thấy pa kok vẫn như xưa,vẫn cái kiểu câu đố trên trời dưới đất này....

KoK
15-04-2004, 05:37
Bizi làm KoK khó hiểu quá, làm sao mà từ câu đó lại nghĩ đến cái Bóng được, KoK suy nghĩ nát cái gáo dừa luôn rồi nè! Trong phần gợi ý đâu có nhắc gì đến đồ truyền thống đâu mà sao bizi lại đưa chi tiết đó lên hàng đầu nhỉ!!!

bizi
16-04-2004, 01:12
Là tui suy ngược từ dưới lên,kẻ chủ trì sự công bằng là ánh sáng.... là tui nghĩ ánh sáng là mấu chốt của zụ này.Câu "biết thì .... , không biết thì......" thìi tui bỏ qua,vì 1,"...." nghĩa là thiếu dữ kiện tui ko suy ra đựoc cái gì cả,2 tui là tui dốt văn bẩm sinh,Kok biết vụ này mà,nên những gì liên quan đến câu chữ là tui pó tay.
Mấy cái còn lại thì tui chỉ dựa vào 2 thứ là "tấm bản đồ có 2 phần thượng và hạ","người mất vật mất" để nghiệm lại,còn mấy thứ kia tui nghĩ là mồi cho người ta lạc hướng thôi.Quan trong là cái "xa tận chân trời, gần ngay trước mặt" thì đúng là cái bóng của bác rồi :) nói cái bóng ngay truớc mắt cũng đúng mà nói xa tận chân trời cũng đúng...Tóm lại đó là quá trình suy "lụn" của tui,nếu không đúng theo đáp án của kok thì có lẽ là tại cách ra câu đố của kok có vấn đề :)
còn cái vụ truyền thống đó hả?đâu kok xem lại cái bài của mình coi,cuối dòng 6 đầu dòng 7 coi kok viếtcái gì????

lanphuong
16-04-2004, 19:27
bạn làm sao để người khác không nhìn thấy mình?
Muốn người khác ko nhìn thấy thì sống ở chỗ nào ko co người đó, đúng ko?

lanphuong
16-04-2004, 19:33
"Có 2 người bế 1 đứa bé đi lên 1 quả đồi nho nhỏ, 2 người này nói không phải là cha mẹ của đứa bé nhưng đứa bé lại là con của họ ...?" Như vậy là sao?
hi`, 2 người này là 2 vị linh mục nên đứa bé đó là con "chiên" của họ.. trả lời như dzậy có đúng ko?

bizi
17-04-2004, 08:15
sai,nếu xét theo khía cạnh tôn giáo thì họ vẫn là father của đứa bé....nhưng mà thôi dẹp chuệyn này qua 1 bên đi,cá nhân tui không thích đào sâu về vấn đề tôn giáo.Câu trả lời "sau khi khảo sát 100 và đựoc đa số người đồng tình" :) đó là 2 người kia nói "sạo" :D

nguoitholo
20-04-2004, 17:47
Tui có 1 câu đố muốn các bạn thử sức xem sao nhé ???
"có 1 con cá trong bể .Người ta thả 1 con rùa vào bể đó nhưng saukhi thả lại bị vỡ bể ,nước đổ hết .Hỏi sau đó tình trạng con cá sẽ ra sao ? ? ? ? ? ?
Các bạn thử trả lời xem sao nhé

Themask
20-04-2004, 17:59
con cá đó vẫn bình thường chứ sao.Vì con cá ấy đâu phải là con cá thật mà chỉ là con cá giả thôi.

nguoitholo
25-04-2004, 15:57
sai toét rùi bạn ơi
câu trả lời ko phải vậy đâu . hãy cố gắng lên nhé
chẳng lẽ phải để tui cho đáp án

ninasusu
25-04-2004, 18:48
Tình trạng con cá đó sẽ đói khát. hic hic tội nghiệp con cá quá.

abc_hn
26-04-2004, 17:15
Tui có 1 câu đố muốn các bạn thử sức xem sao nhé ???
"có 1 con cá trong bể .Người ta thả 1 con rùa vào bể đó nhưng saukhi thả lại bị vỡ bể ,nước đổ hết .Hỏi sau đó tình trạng con cá sẽ ra sao ? ? ? ? ? ?
Các bạn thử trả lời xem sao nhé
Con cá vẫn sống !!!

KoK
29-04-2004, 05:40
Nếu bạn muốn người khác không thể nhìn thấy được mình thì bạn chỉ cần bịt mắt người đó lại, đừng trả lời là núp đi hay "giấu mình trong bóng tối" vì trừ phi mắt của người ta không còn nhìn thấy được gì nữa chứ nếu không thì trước sau gì bạn cũng sẽ "lộ mặt" mà thôi!
To nguoitholo: Sau đó là 1 đoạn phim trong bóng tối... con cá trong bóng tối dò dẫm tìm đường đi, nó tự hỏi "mình đang ở đâu, thiên đàng hay địa ngục?", bỗng nó mò được 1 tấm bảng chỉ đường. Mừng húm, con cá mò từ từ từng nét khắc trên tấm bảng, cuối cùng, nó cũng đã biết mình ở đâu. Trên tấm bảng là 1 bức đồ hình mô tả 1 con rùa và các bộ phận bên trong, trong bao tử của con rùa này có 1 chấm đỏ nhỏ được chú thích: "bạn đang ở đây" (you are here)!:D

bizi
17-05-2004, 09:04
To nguoitholo: Sau đó là 1 đoạn phim trong bóng tối... con cá trong bóng tối dò dẫm tìm đường đi, nó tự hỏi "mình đang ở đâu, thiên đàng hay địa ngục?", bỗng nó mò được 1 tấm bảng chỉ đường. Mừng húm, con cá mò từ từ từng nét khắc trên tấm bảng, cuối cùng, nó cũng đã biết mình ở đâu. Trên tấm bảng là 1 bức đồ hình mô tả 1 con rùa và các bộ phận bên trong, trong bao tử của con rùa này có 1 chấm đỏ nhỏ được chú thích: "bạn đang ở đây" (you are here)!:D
Văn diễn tả hay đấy!
pa KoK này lây cái bệnh nói nhiều của bizi hồi nào dzậy?
Câu trả lời là:đi mà hỏi con rùa í ,nó chính là thủ phạm đã làm bể hồ kiếng theo như bản tố cáo của tác giả nguoitholo,đồng thời cũng chính nó là nhân chứng cho những giờ phút sau đó của con cá,vì vậy điểm mấu chốt của vụ án này chính là câu trả lời của con rùa....:)

KoK
16-06-2004, 11:35
Chà, dạo này mọi người khoái đố "tên gì" quá ha! Mà người ta kêu câu đố cũ xì nhiều quá kìa, để KoK hâm cho nóng 1 chút ha...! Để xem xem nào... à:
- Em là 1 người rất nổi tiếng bên Trung Quốc, tài sắc vẹn toàn, nghe tên em là người ta thấy bay bổng và bồng bềnh liền. Tên em là gì vậy mấy anh mấy chị? (Xí, cho em đính chính: "em" bây giờ thì chắc mấy "anh,chị" phải kêu bằng "bà bà bà lão lão lão" đó:D)

DUMPO AMPITON
17-06-2004, 09:18
này, tên hỏi câu này đâu rùi? con cá đó chít đúng hông?

KoK
24-06-2004, 00:18
Dzô dziên quá nhóc ơi! câu hỏi này là câu hỏi nào? Còn con cá nào bị "chích" dzậy! Nó bị bệnh gì dzậy? "Nhũn não" hay viem não Nhật Bổn...!?