PDA

View Full Version : [Hỗ Trợ] Kì lạ trong lúc khở động máy !!!

mirinda
16-12-2008, 07:34
XIn chào ! Cmon baby_kusit.gif
Hổng hiểu sao máy bị điện gì đó mà cái main và nguồn cháy hết, main mình đi sửa ok rồi, ngưồn ko lên mình lấy nguồn cũ thay vào .
Hiện tượng : lúc đầu cắm thì lên, nhưng một lúc sau thì treo máy goài luôn.Mình đã cài lại win.Bây giờ thì có hiện tượng bật máy không lên, ko có tiếng bip gì cả, quạt CPU vẫn quay, nút numlock trên bàn phím vẫn sáng .Tắt đi đi ngủ sáng mai mò dậy bật nó lại lên, xài 2 tiếng tắt một lúc sau bật lại nó lại ko lên...Hix, hiện giờ nó ngủ luôn rồi, bạn nào tư vấn giúp mình với !
Phát hiện thêm lỗi mới nè : lau_mo_hoi.gif
+Khi mình gắn card màn hình vào(xài card rời) ,bật máy thì êm ru như trên, ko có tiếng BIP ,đèn Numlock trên bàn phím ko sáng ===>ko khởi động được. Khi khởi động nhiều lần, khoảng n lần tự dưng có bip 1 cái là vào bình thường (xác xuất có bip là 5%)
+Giờ tháo cái card màn hình đó ra, thử ko cắm card vào thì 100% có 1 tiếng bip, và dĩ nhiên là ko lên rùi vì ko có card mà (đèn numlock sáng bình thường/, mình có cảm giác nó vào win rùi mà ko hiển thị lên thôi) khoc_nhung_ko_chiu_thua.gif
+Mình lấy cái VGA card đã cũ cắm vào thì cũng có hiện tượng như trường hợp 2
Các bạn tư vấn giúp mình, chân thành cảm ơn

tanphuong85
16-12-2008, 08:17
Chắc chắn là nguồn cũ bị yếu rồi , thay nguồn mới đi.
Còn trường hợp bên dưới , lúc nói card màn hình , lúc vga card , cả 2 cái đó đều có nghĩa là card màn hình mà.Nếu máy ko gắn card màn hình , thì sẽ ko khởi động đc.Ngoại trừ main bạn có card màn hình onboard (tich hợp sẵn trên main)

mirinda
16-12-2008, 10:04
Còn trường hợp bên dưới , lúc nói card màn hình , lúc vga card , cả 2 cái đó đều có nghĩa là card màn hình mà.Nếu máy ko gắn card màn hình , thì sẽ ko khởi động đc.Ngoại trừ main bạn có card màn hình onboard (tich hợp sẵn trên main)

Main của mình ko có card onboard , main intel 865perl .
Hix, giờ mình thay cái card màn hình cùi vào thì nó ko lên hình, mà mình mở loa ra thì có nghi tiếng tèng téng teng khở động vào windows, tất cả đèn đề sáng trừ cái màn hình ...
Hix, lỗi này là do card màn hình , nguồn hay cái màn hình vậy ( màn hình mình còn mới, samssung mới mua mà :( ).
Tư vấn thêm cho mình xíu nữa nhé, cảm ơn nhiều lắm !

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Main của mình ko có card onboard , main intel 865perl .
Hix, giờ mình thay cái card màn hình cùi vào thì nó ko lên hình, mà mình mở loa ra thì có nghi tiếng tèng téng teng khở động vào windows, tất cả đèn đề sáng trừ cái màn hình ...
Hix, lỗi này là do card màn hình , nguồn hay cái màn hình vậy ( màn hình mình còn mới, samssung mới mua mà :( ).
Tư vấn thêm cho mình xíu nữa nhé, cảm ơn nhiều lắm !

Mới chạy qua nhà thằng bạn test thì cái Màn Hình xài rất ngon, bây giờ ko hiểu là do cái card màn hình hay bộ nguồn nữa đây :( !

natostr
16-12-2008, 11:38
Có 3 nguyên nhân có thể xảy ra:
1/ Nguồn quá yếu nên ko đủ sức tải thêm card VGA rời dẫn đến ko khởi động được.--> cách giải quyết: mượn tạm cái nguồn của bạn bác (công suất cao hơn của bác 1 chút thì càng tốt) về test thử xem có lên không. Nếu vẫn không lên thì nguyên nhân có thể (chỉ là có thể) ko phải do cái nguồn của bác.
2/ Sau khi test bằng cái nguồn khác mà cũng không lên thì chịu khó lau chùi mấy cái chân cho nó sạch đi (dùng loại giấy nhám mịn và chà thật nhẹ lên từng chân thôi nhé), có thể để lâu ngày quá chân của nó bị ten nên ko tiếp xúc dẫn đến hiện tượng trên.
3/ Còn nếu làm như trên mà vẫn không lên nữa thì có thể sau khi bị cháy, cổng cắm card VGA trên main đã bị lỗi, nên đem lên chỗ bảo hành (hay chỗ đã sửa main cho bác) để kiểm tra lại.

mirinda
16-12-2008, 11:46
Có 3 nguyên nhân có thể xảy ra:
1/ Nguồn quá yếu nên ko đủ sức tải thêm card VGA rời dẫn đến ko khởi động được.--> cách giải quyết: mượn tạm cái nguồn của bạn bác (công suất cao hơn của bác 1 chút thì càng tốt) về test thử xem có lên không. Nếu vẫn không lên thì nguyên nhân có thể (chỉ là có thể) ko phải do cái nguồn của bác.
2/ Sau khi test bằng cái nguồn khác mà cũng không lên thì chịu khó lau chùi mấy cái chân cho nó sạch đi (dùng loại giấy nhám mịn và chà thật nhẹ lên từng chân thôi nhé), có thể để lâu ngày quá chân của nó bị ten nên ko tiếp xúc dẫn đến hiện tượng trên.
3/ Còn nếu làm như trên mà vẫn không lên nữa thì có thể sau khi bị cháy, cổng cắm card VGA trên main đã bị lỗi, nên đem lên chỗ bảo hành (hay chỗ đã sửa main cho bác) để kiểm tra lại.

Rất cảm ơn bạn đã trả lới giúp !
Lý do thứ 3 chắc khó vì hôm sửa main về mình cắm có lên mà (sau khi rút ra lau lau rất nhiều lần ), sáng qua mở mắt tỉnh dậy thì mở máy nó lên luôn , xài từ 8h sáng đến 5h chiều mình tắt máy rùi từ đó nó im luôn .:(.Hiện tượng là ko có tiếng bip, ko vào được win, màn hình ko hiển thị.Sau đó mình lấy cái card màn hình cùi (cất trong kho, lau kĩ rùi ) cắm vào có tiếng bip và vào được win,(mình mở loa có nghe tiếng tèng teng)...
Giờ chắc phải tìm bộ nguồn côn suất cao thử....

??????????????????????????????????????????????????