PDA

View Full Version : Phân biệt mail cũ mail mới!

thangnc
08-09-2003, 15:21
Mình đang làm một Webmail bằng Jsp.Giao diện và kết nối đều đã xong :) .Tuy nhiên mail vẫn chưa phân biệt mail cũ và mail mới :helpsmili .Mình định kết nối database dựa vào subject.Mỗi khi login vào inbox thì sẽ dựa vào subject và ngày gởi để phân biệt nhưng không bít là nên tạo database riêng cho webmail hay là thọc vào mail server để tạo database.Bác nào bít thì chỉ giúp mình với. :lick:

MatrixWD
28-09-2003, 22:44
Mình đang làm một Webmail bằng Jsp.Giao diện và kết nối đều đã xong :) .Tuy nhiên mail vẫn chưa phân biệt mail cũ và mail mới :helpsmili .Mình định kết nối database dựa vào subject.Mỗi khi login vào inbox thì sẽ dựa vào subject và ngày gởi để phân biệt nhưng không bít là nên tạo database riêng cho webmail hay là thọc vào mail server để tạo database.Bác nào bít thì chỉ giúp mình với. :lick:

Chào thangnc,
Mình thì không rành lắm về JSP, mình chỉ có kinh nghiệm về ASP và PHP mà thôi. Nhưng mình nghĩ qui tắc thì chắc sẽ không khác. Mình nghĩ khi giao tiếp với mail server thì ta phải sử dụng giao thức POP3
hoặc IMAP. Các giao thức này đều sẽ có tập lệnh riêng của nó cho phép ta có thể xử lý các mail trong mailbox (list, view, delete...). Bạn hãy tìm các tài liệu về chúng để tham khảo sơ qua.
Mình tin chắc sẽ có các lệnh cho phép ta xem trạng thái của các mail (vd: new, old, deleted...).
Và như thế bạn sẽ hoàn toàn biết được những mail nào là mail mới, mail nào đã được xem hoặc đã bị đánh dấu xoá.
Một cách khác là bạn hãy search trên mạng tìm các class xử lý mail mà người khác đã viết. Cách này sẽ là nhanh nhất đấy.
Chúc bạn thành công.

pfiev
29-09-2003, 00:27
Bạn tạo database riêng. POP version 3 không cho biết một mail đã đọc hay chưa đâu.

thangnc
04-10-2003, 09:35
Thanks,mình đã tạo dựng 1 database cho mail rồi.