PDA

View Full Version : Vấn đề về domain và hosting, mong được chỉ giáo

h1970
14-12-2008, 13:43
Em thuê hosting ở nước ngoài nhưng đăng ký tên miền ở VN. Tụi hosting cho em cái IP của trang web, em gõ trực tiếp IP thì ok, sau đó gửi thông số cho bên quản lý tên miền để cài đặt. Họ bảo xong rồi, vấn đề là em gõ tên trang web không có www ở đầu thì ra, nhưng có www vào là nó không ra. Ping và tracert cũng không được luôn, gọi tụi quản lý tên miền thì nó bảo nó làm đúng rồi, giờ contact tụi hosting bảo tụi đó chấp nhận cả www nữa là được. Em cũng hơi ngu nhưng với hiểu biết của em thì tụi hosting chả có liên quan quái gì, nó cho mình IP là ok rồi chứ còn việc dịch từ địa chỉ sang IP đâu phải trách nhiệm của nó, có phải không các bác? Giờ biết kiện ai nhỉ?

acquydeptrai
14-12-2008, 14:25
trước tiên, ping tenmien, sau đó ping tiếp www,tenmien. Nếu ping cả tên miền và www.tenmien đều trả về IP của host thì tức là tên miền đã trỏ đúng, chỉ là bên host ko có record về domain www.tenmien trên server, vì vậy ko thể vào dc. Bạn làm thử rồi post kết quả lên là biết ngay

h1970
14-12-2008, 16:30
Cảm ơn bác, em ping tenmien thì ok, nhưng ping www.tenmien thì ko được 'could not find host' ngay lập tức. Tracert www.tenmien nó còn không thèm chạy 1 dòng nào luôn 'unable to resolve target system name'.

vFork
14-12-2008, 17:23
Bác phải add một A record cho www nữa thì sẽ OK.

h1970
14-12-2008, 17:49
Bác phải add một A record cho www nữa thì sẽ OK.

Cảm ơn bác. Nghĩa là bảo bên quản lý tên miền add đúng không ạ? Em có được trực tiếp làm đâu, gọi cho họ thì họ cứ khăng khăng là làm ok rồi mới cay.

magic1000
14-12-2008, 19:22
Cảm ơn bác. Nghĩa là bảo bên quản lý tên miền add đúng không ạ? Em có được trực tiếp làm đâu, gọi cho họ thì họ cứ khăng khăng là làm ok rồi mới cay.

Bạn mua tên miền ở đâu mà support tệ vậy?:boxing::boxing:

acquydeptrai
14-12-2008, 19:23
Cảm ơn bác, em ping tenmien thì ok, nhưng ping www.tenmien thì ko được 'could not find host' ngay lập tức. Tracert www.tenmien nó còn không thèm chạy 1 dòng nào luôn 'unable to resolve target system name'.

Vậy tức là bên quản lí tên miền chưa trỏ IP của www tới host rồi, yêu cầu họ làm lại, bác chụp cái ảnh ping www, tracert rồi gửi ticket xem, mà sao khổ thế, sao ko chuyển name server sang everydns hay sitelutions mà tự quản lí!

h1970
16-12-2008, 07:44
Cảm ơn các bác, em gửi cái topic này cho họ xem và họ đã làm được cho em rồi