PDA

View Full Version : Cài Ubuntu 8.04 máy chậm?Help

f+org
13-12-2008, 20:28
E là newbie mới cài Ubuntu để học hỏi,tình hình là máy e trứoc đây cài WinXp chạy phà phà,hôm nay chuyển sang xài Ubuntu 8.04 thì thấy nó chạy chậm lắm mà e nghe nói bản này chạy nhanh. Đó là chưa có cài thêm soft nào hết.Mong các pác cao thủ chỉ giáo e vài chiêu config để chạy cho mượt.Tính từ bỏ win chuyển sang Linux luôn mà kiểu này thì tiêu quá. Thanks các pác nhiều.

Máy e CeleronD 2.26
RAM: 256MB
HDD: 40Gb

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

àh còn 1 vấn đề nữa là e cắm USB vào nó nhận nhưng ko mở lấy file dc. USB em format FAT32.

ha_con_bk
13-12-2008, 21:17
Cài đặt thì ram máy bác yếu quá, ko cài được qua LiveCD phải cài bằng Alternate CD, thôi
Nhận USB có thể do bác chưa mount !!! Hoặc bác thử copy với quyền sudo xem.
À mà sao chưa cài được đã thử cắm USB được nhỉ ? LiveCD à ?

viet94
13-12-2008, 21:22
Bạn cài qua wubi à ?

lanistk
13-12-2008, 21:25
Bạn nên bỏ 1 số services không cần thiết để tăng tốc dộ Ubuntu cụ thể là :
- Trên thanh Panel, bạn chọn System --> Preference --> Sessions, chọn thẻ Startup Program trong cửa sổ hiện ra, sau đó bỏ chọn Bluetooth Manager, Check for new hardware driver, Evolution Alarm Notifier, Update Notifier, Tracker, Power Manager.
- System --> Administration --> Services, nhấn nút Unlock, sau đó điền mật khẩu của tài khoản sử dụng vào.Bỏ chọn Action scheduler, Automatic crash report support, Bluetooth device management, Braille display management.

Hok bik zì
13-12-2008, 21:38
256MB ram mà chạy ubuntu thì hơi đuối

f+org
13-12-2008, 21:49
Cài đặt thì ram máy bác yếu quá, ko cài được qua LiveCD phải cài bằng Alternate CD, thôi
Nhận USB có thể do bác chưa mount !!! Hoặc bác thử copy với quyền sudo xem.
À mà sao chưa cài được đã thử cắm USB được nhỉ ? LiveCD à ?

Dạ e cài xong rồi mới cắm USB bác àh,E install vô ổ cứng luôn chứ ko phải chạy liveCD. Mount là làm sao bác,em gà mới mà.

Bạn cài qua wubi à ?

cái này ko rõ luôn.

Bạn nên bỏ 1 số services không cần thiết để tăng tốc dộ Ubuntu cụ thể là :
- Trên thanh Panel, bạn chọn System --> Preference --> Sessions, chọn thẻ Startup Program trong cửa sổ hiện ra, sau đó bỏ chọn Bluetooth Manager, Check for new hardware driver, Evolution Alarm Notifier, Update Notifier, Tracker, Power Manager.
- System --> Administration --> Services, nhấn nút Unlock, sau đó điền mật khẩu của tài khoản sử dụng vào.Bỏ chọn Action scheduler, Automatic crash report support, Bluetooth device management, Braille display management.

Thanks bác,cái này làm giống bên msconfig của win quá.E cũng thử stop vài process thấy cũng tạm.

256MB ram mà chạy ubuntu thì hơi đuối

Thanks bác! Chắc lên 512MB thui.Ubuntu có vẻ ngốn RAM.

NintendoVN
13-12-2008, 22:18
256Mb với cấu hình này bạn nên cài Xubuntu thôi , mình RAM 1g , chạy ứng dụng sơ sơ cũng cỡ 300MB RAM rồi

popochacha20
13-12-2008, 22:28
bạn cài xong ubuntu là vào được như hướng dẫn của lanistk thôi. Nó nằm ngay phía trên desktop í mà.

svhanu
13-12-2008, 22:56
mình cũng cài rồi sau đó xóa đi, xem ra linux còn ngốn ram hơn là windows, máy mình cũng 256 mb ram chạy Win XP + office + 1 đống các software phục vụ công việc học tập đều chạy phà phà, nghe nói linux nhẹ mà ko phải vậy (hay nhẹ túi tiền vì free nhỉ?)

Hok bik zì
13-12-2008, 23:00
mình cũng cài rồi sau đó xóa đi, xem ra linux còn ngốn ram hơn là windows, máy mình cũng 256 mb ram chạy Win XP + office + 1 đống các software phục vụ công việc học tập đều chạy phà phà, nghe nói linux nhẹ mà ko phải vậy (hay nhẹ túi tiền vì free nhỉ?)

Không biết thì đừng phát biểu linh tinh ! Ubuntu dùng gnome 2.24 nên nặng là phải.
Thử dùng WM là biết cái nào nhẹ hơn liền ;)

svhanu
13-12-2008, 23:06
hi hi, mình chẳng biết cũng chẳng quan tâm gnome với gniết gì cả, chỉ biết nếu so về giao diện, độ thân thiện và khả năng đáp ứng công việc lẫn học tập thì có vẻ như linux (ý mình là cái ubuntu desktop) chắc phải hơn 100 năm nữa mới sánh kịp cái windows quá. giao diện windows ăn đứt ubuntu desktop vậy mà 256 ram chạy windows phà phà ấy, còn linux thì phiêu phiêu ấy, khó hiểu

Hok bik zì
13-12-2008, 23:07
hi hi, mình chẳng biết cũng chẳng quan tâm gnome với gniết gì cả, chỉ biết nếu so về giao diện, độ thân thiện và khả năng đáp ứng công việc lẫn học tập thì có vẻ như linux (ý mình là cái ubuntu desktop) chắc phải hơn 100 năm nữa mới sánh kịp cái windows quá. giao diện windows ăn đứt ubuntu desktop vậy mà 256 ram chạy windows phà phà ấy, còn linux thì phiêu phiêu ấy, khó hiểu

Không cần nói nhiều cứ vào đây là biết www.kde.org ;)
Ubuntu chỉ mod gnome theo kiểu human, dùng distro khác rồi hãy so sánh ;)

svhanu
13-12-2008, 23:11
Không cần nói nhiều cứ vào đây là biết www.kde.org ;)
Ubuntu chỉ mod gnome theo kiểu human, dùng distro khác rồi hãy so sánh ;)

là sao mình hông hiểu :no:

Hok bik zì
13-12-2008, 23:13

Bạn không hiểu, không biết thì đừng đưa nhận xét theo cảm tính. Hiểu gnome là gì đã rồi hãy đưa ra kết luận

xelnaga
14-12-2008, 03:55
Linux có nhiều distro (bản phân phối) khác nhau chứ ko phải mỗi mình Ubuntu. Ko biết thì đừng có nói linh tinh. Bạn đã thấy con XP nào chạy trên máy 16MB Ram chưa.

Về khả năng đáp ứng công việc thì tùy ở mỗi người. Nhưng đối với người dùng bình thường, chỉ làm công việc văn phòng, lướt web, nghe nhạc, xem phim thì Linux là quá đủ.

Còn về giao diện thì xin lỗi, Vista còn chưa chắc đẹp = Linux đâu

lanistk
14-12-2008, 07:14

Gnome , KDE, XFCE, Fluxbox , LXDE, IceWM... chỉ là cái giao diện nếu bạn không thích Gnome/ KDE vì nó to nặng thì bạn có thể cài XFCE/Fluxbox .
Giao diện KDE 4.1 đẹp hơn Vista nhiều.

abom
14-12-2008, 08:20
Bạn muốn dùng linux thì nên nghiêm túc tìm hiểu về nó, đầu tiên là đọc những bài hữu ích với trường hợp của bạn http://ddth.com/showthread.php?t=235230 rồi cũng nên đọc tài liệu xem linux là cái gì, các bài báo trên các trang tin có nói cũng chỉ là vớ vẩn thôi, ko đúng lắm đâu, tốt nhất là tài liệu. Thực ra có rất nhiều người tò mò muốn cài thử với linux, nhưng nó ko sẵn ăn như mọi người nghĩ, nhiều người sau đó chửi loạn xị ngậu lên rồi bỏ, tổng thời gian chắc khoảng 1 tuần.

Nếu bạn thực sự muốn chuyển sang sử dụng Linux 1 cách nghiêm túc, thì sẽ có rất nhiều người sẵn sàng giúp cậu cả trong diễn đàn này và nhiều nơi khác nữa.

NintendoVN
14-12-2008, 10:50

Bạn so sánh 1 hệ điều hành mà bạn sử dụng từ khi mới biết dùng máy tính , với 1 hệ điều hành bạn cài vào còn chưa tìm hiểu về nó , rồi bảo XP thân thiện , đáp ứng công việc hơn thì mình cũng không đỡ được .
Giao diện XP ăn đứt Ubuntu , bạn lên mạng tìm screenshot về xem nhá , nếu không bảo bác nào show cho hiệu ứng Compiz Fusion thì biết mèo nào cắn mỉu nào ngay. So sánh giao diện Ubuntu với Vista còn nghe được.
Ubuntu thích là click cho giao diện y sì Mac OS cũng xong ,mà Mac OS chắc bạn biết về nó chứ :)

svhanu
14-12-2008, 19:18
cám ơn mọi người đã phản bác, mình thì đã quay lại windows rồi, để sau này bản quyền ở việt nam gắt lên thì mình chuyển sang lại ubuntu, lúc đó ko còn lựa chọn nào vì đường cùng thì chuyển sang linux mặc dù ko quen và còn nhiều khuyết điểm nhưng dù gì cũng có đỡ hơn ko hi hi

lanistk
14-12-2008, 19:50
cám ơn mọi người đã phản bác, mình thì đã quay lại windows rồi, để sau này bản quyền ở việt nam gắt lên thì mình chuyển sang lại ubuntu, lúc đó ko còn lựa chọn nào vì đường cùng thì chuyển sang linux mặc dù ko quen và còn nhiều khuyết điểm nhưng dù gì cũng có đỡ hơn ko hi hi

Không có OS nào toàn diện , mình sử dụng ubuntu và hoàn toàn không cảm thấy có gì phiền toái hết. Nếu bạn muốn sử dụng theo kiểu có còn hơn không thì .... bạn sẽ không sử dụng được Linux quá 3 ngày đâu (đây không phải là 1 fast food OS).

FeS
14-12-2008, 19:53
windows dính virus như cơm bữa --> ghét :D

viet94
14-12-2008, 19:57
Lại là vấn đề Linux vs Windows, nói đơn giản là thế này, ai thích linux thì dùng linux, thích Windows thì dùng Windows. Miễn bàn !

dly
14-12-2008, 20:35
windows dính virus như cơm bữa --> ghét :D

Linux kén graphic card bà cố. Bực! :w00t:

lanistk
14-12-2008, 20:42
Linux kén graphic card bà cố. Bực! :w00t:

Vấn đề nan giải của Linux là driver :emlaugh:, nhưng không sao bây giwof một số hãng đã viết Driver cho linux rồi tương lai sẽ ổn cả, con máy của em cài ubuntu tự nhận driver hết .

f+org
14-12-2008, 21:25
Thanks mấy pác đã trao đổi nhiệt tình (có cả phản bác lẫn khuyến khích),thực sự e muốn xài Linux để học hỏi mày mò thêm vì thấy nó khá thú vị và pro :D . Hiện tại chưa có kinh phí nên chưa nâng cấp máy mạnh để khỏi phiền hà mấy pác. Vậy cấu hình máy e trên thì nên xài distro Linux nào,có bác bảo Xubuntu bác thì bảo Ubuntu ver ***x e rối quá,e chỉ sử dụng để học tập làchinhs và nghe nhạc lướt web là phụ :D. A cài Ubuntu xong cái sound card im luôn. Driver tìm cả ngày cũng ko có :) . Gian nan!

dly
14-12-2008, 21:31
Vấn đề nan giải của Linux là driver :emlaugh:, nhưng không sao bây giwof một số hãng đã viết Driver cho linux rồi tương lai sẽ ổn cả, con máy của em cài ubuntu tự nhận driver hết .

Thích nhỉ! tớ đã thử install ubuntu trên 7 máy có cấu hình khác nhau thì 6 cái đều bị khựng lại bởi graphic card còn trên cái laptop thì bị vướng dríve của card wireless, buông súng quy hàng luôn :)

abom
14-12-2008, 21:39
Thích nhỉ! tớ đã thử install ubuntu trên 7 máy có cấu hình khác nhau thì 6 cái đều bị khựng lại bởi graphic card còn trên cái laptop thì bị vướng dríve của card wireless, buông súng quy hàng luôn :)

Cậu đen đủi gớm nhỉ. Mình chưa bao giờ gặp trường hợp đó với Ubuntu cả :P, kể cả những người xung quanh, trong lớp, trong trường :).

NintendoVN
14-12-2008, 21:48
Ubuntu nhận ngon driver của Intel , Nvidia lẫn ATI đều có driver cho Linux rồi mà ^^

Hok bik zì
14-12-2008, 21:48

Bác Dê xui thiệt lol

xinloiemnham
14-12-2008, 22:09
Nói thật chứ mình thỉnh thoảng mới log vào windows, dùng một lúc khó chịu (chẳng biết tại sao) thế là lại quay sang ubuntu.
Giữ lại cái win đơn giản vì mình ko phải người duy nhất dùng máy tính trong nhà.

NintendoVN
14-12-2008, 22:51
Toàn người quen nhở , em là caotunglam trên forum Ubuntu-vn đây ^^
Em dạo này chả vào Windows nữa rồi :)) Cảm giác chả muốn vào

superthin
14-12-2008, 22:53
Nói chung là các bác chẳng nên cãi nhau giữa Linux và Windows. Tui dùng cả hai thứ đó đều thấy tốt, và không thấy có gì so sánh cả. Tuy nhiên, tui đề cao Linux ở tính cộng đồng hơn, tìm hỗ trợ dễ hơn. Còn với Windows mà lên đợi được thằng kỹ sư Microsoft hỗ trợ thì hơi bị nhiêu khê, cứ gọi là đêm đêm phải lên mạng mà rình thì may ra thộp cổ được thằng nào đó, mà nói vặn vẹo về bản quyền cũng đến là khổ, thậm chí là phải khai họ tên thật, địa chỉ để nó cập nhật vào CRM gì ấy, lôi thôi quá.

xelnaga
15-12-2008, 04:52
Thanks mấy pác đã trao đổi nhiệt tình (có cả phản bác lẫn khuyến khích),thực sự e muốn xài Linux để học hỏi mày mò thêm vì thấy nó khá thú vị và pro :D . Hiện tại chưa có kinh phí nên chưa nâng cấp máy mạnh để khỏi phiền hà mấy pác. Vậy cấu hình máy e trên thì nên xài distro Linux nào,có bác bảo Xubuntu bác thì bảo Ubuntu ver ***x e rối quá,e chỉ sử dụng để học tập làchinhs và nghe nhạc lướt web là phụ :D. A cài Ubuntu xong cái sound card im luôn. Driver tìm cả ngày cũng ko có :) . Gian nan!
nên dùng Xubuntu. Ubuntu cần RAM 512mb chơi mới nuột :D
sound card của bạn là gì?

@NintendoVN: còn chần chừ gì nữa mà ko bye bye M$ đi ;))

NintendoVN
16-12-2008, 08:36
Em vẫn phải để XP trong máy bác ạ , bởi em có 1 số công việc tuy ít phải làm nhưng "không phải Windows thì không ai làm nổi " bác ạ :(

HTN2211
17-12-2008, 06:29
uh, ví dụ như xài máy in mà chạy ubuntu thì in rất là chậm, máy mình phải chơi war trong win, không hiểu sao mấy thằng em chỉ khác có cái card onboard mà chơi war với wine tốt phết, máy mình thì bó tay.

lanistk
17-12-2008, 06:56
VGA card không phải là yếu tố duy nhất quyết dịnh máy chạy nhanh hay chậm.

svhanu
17-12-2008, 22:41
linux.... chừng nào ....... hơi lâu

cavaly
18-12-2008, 01:00
E là newbie mới cài Ubuntu để học hỏi,tình hình là máy e trứoc đây cài WinXp chạy phà phà,hôm nay chuyển sang xài Ubuntu 8.04 thì thấy nó chạy chậm lắm mà e nghe nói bản này chạy nhanh. Đó là chưa có cài thêm soft nào hết.Mong các pác cao thủ chỉ giáo e vài chiêu config để chạy cho mượt.Tính từ bỏ win chuyển sang Linux luôn mà kiểu này thì tiêu quá. Thanks các pác nhiều.

Máy e CeleronD 2.26
RAM: 256MB
HDD: 40Gb

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

àh còn 1 vấn đề nữa là e cắm USB vào nó nhận nhưng ko mở lấy file dc. USB em format FAT32.

máy kiểu này thì kiếm cái bản ghost china của windows xp về mà dùng còn linux thì....:emlaugh:

jiSh@n
18-12-2008, 01:19
máy kiểu này thì kiếm cái bản ghost china của windows xp về mà dùng còn linux thì....:emlaugh:

Thì sao chứ lol Tôi đang có 1 máy P3 1.13GHz RAM 256 chạy Ubuntu 8.04 phe phé đây này lol

f+org
18-12-2008, 08:27

Win XP thì máy e chạy ầm ầm bác àh,cũng chẳng bản ghost của bọn Tàu làm gì. E đang tìm hiểu Linux,giờ up ram lên 512 là ok thui.

lanistk
18-12-2008, 08:48
Máy mình Ram 512 mà mình chới luôn cái Kubuntu 8.10 mà vẫn chạy mượt nè.

VNH_Return
18-12-2008, 08:48
máy kiểu này thì kiếm cái bản ghost china của windows xp về mà dùng còn linux thì....:emlaugh:...chạy quá ngon lành.