PDA

View Full Version : js function()

snoob
13-12-2008, 12:26
window.onload = function () {alert("welcome")}
Công dụng của function trong đây là gì ạ, nó không tạo cũng không gọi là sao, em bỏ nó đi thì script cũng chạy mà

window.onload = alert("welcome")

dinhanhency
13-12-2008, 12:33
Alert là hàm hiển thị messagebox, hàm được gọi khi sự kiện onload xảy ra.

VacCuChuoi
13-12-2008, 13:53
theo mình code này chắc bạn lấy trong ebook nào đấy !code trên thấy giống hướng dẫn sử dụng function hơn.^_^.hàm alert ở đây chỉ có tác vụ minh họa cho function kia.
như vậy suy ra trong function bạn có thể viết bất cứ cái ji` ví dụ như:tuyết rơi;hẹn ngày chức sinh nhật ........
mình đoán như thế ^_^ hi`hi`

jiSh@n
13-12-2008, 14:22
Để hiểu mấy cái này thì nên tìm hiểu về event và callback.

snoob
14-12-2008, 08:33
Trời ơi đâu có hỏi alert làm chi, ý em trong đoạn code có chữ function () đó, em hỏi nó để làm gì cơ.

sacroyant
14-12-2008, 12:51
Trời ơi đâu có hỏi alert làm chi, ý em trong đoạn code có chữ function () đó, em hỏi nó để làm gì cơ.

Trong trường hợp cụ thể của bạn, chúng ta chỉ muốn tạo ra 1 alert với sự kiện onload, do đó bỏ từ khóa function đi cũng được.

Tuy nhiên nếu chúng ta lại muốn có một loạt hành động khác nhau thì phải định nghĩa tại đó 1 hàm động với từ khóa function.

Chẳng hạn, tôi muốn có 2 cái alert thì viết thế này :

window.onload=function(){
alert('Hello');
alert('How are you ?');
}

Như thế, với function{} chúng ta đã nhóm 1 loạt câu lệnh vào khối xử lý riêng theo cách của 1 hàm, mà không cần định nghĩa đầy đủ tên hàm. Đó là 1 hàm "Động".

Điều đó cũng cho kết quả giống như khi định nghĩa hàm riêng, rồi gán vào sự kiện kiểu này :

function doAlert(){
alert('Hello');
alert('How are you ?');
}

window.onload=doAlert;

snoob
14-12-2008, 19:42
Thanks............. rất nhiều