PDA

View Full Version : Notebook chạy 24/24 có sao không?

pfiev
06-09-2003, 19:33
Tôi mới mua một cái Compaq rẻ nhất: 2157EA.
Tôi không biết nếu để máy 24/24, pin gắn bình thường thì có giảm tuổi thọ máy không, pin có bị hiệu ứng nhớ gì không. Phòng lạnh.
Nói chung là có nên không?

Mach2
06-09-2003, 19:53
ko bít nữa? mình đã từng để laptop chạy liên tục 1 tuần, chưa thấy sao cả? Thông thường laptop chạy sau một thời gian thì sẽ tắt vài thứ ko xài như màn hình, HDD nên cũng chẳng sợ gì? do laptop chạy để giải bài toán gần 1 tuần nên chẳng để ý gì đến màn hình.
Nói chung là pin laptop thường ko sao nếu bạn sử dụng nguồn ngoài, khi nạp đầy nó sẽ tự ngắt nên nếu để nguồn mà máy bật thì tốt, còn để điện mà ko bật laptop thì pin sẽ dễ hư (cài này mình đọc trong manual, chưa dám thử xem đúng ko)...
bạn nên thử... sau đó cho mình biết để mình phòng tránh :cool

monkey
06-09-2003, 22:38
tốt nhất cũng là ko nên, khi nóng lên muh tản nhiệt ko kịp thì triệu chứng dễ thấy ở laptop là nó chạy rì rì, hơi bị cà dzựt :D, nhất là mí dòng máy rẻ tiền sau này.

Nếu không có dzì cấp bách thì tui thấy để desktop chạy 24/24 vẫn ngon hơn laptop ;)

pfiev
07-09-2003, 18:45
Thôi chết, nhưng máy của tui lại là rẻ tiền nhất.
Tui ko sợ nhiệt độ, vì chưa khi nào lên đến 20° (ngủ trưa phải đắp chăn). Lúc trước còn tính mua cái màn hình CRT to để thay lò sưởi, nhưng thấy tốn tiền quá :(

Tui để 24/24 nghĩa là để nguyên năm cơ, chứ ko phải chỉ 1 tuần.

Vậy tóm lại:
- Nếu cắm điện & bật máy thì pin ko bị hư hại
- Nếu ko bật máy thì nên rút dây cắm
- Còn vụ nên hay ko thì ko ai chắc ???

tengtengvn
07-09-2003, 19:49
Người ta làm ra để xài chứ đâu phải đem về ngắm. ??????

pfiev
07-09-2003, 21:44
Người ta làm ra để xài chứ đâu phải đem về ngắm. ??????
Nhưng xài thế nào chứ. Thí dụ: cái notebook làm ra để làm mấy công việc văn phòng, dùng nó làm web server tất nhiên là ko nên...

HVA
09-09-2003, 10:02
chắc bạn có ý di6ng dùng laptop làm webserver hả ? không nên đâu, nhưng nếu làm Proxy Server (cho Internet service) thì OK tui thử rồi nếu laptop bạn mua chính hãng có đĩa Windows kèm theo thì tuyệt vời lắm, tốc độ connect cực kì nhanh. còn việc để máy 24/24 thì không sao cả. vì khi thiết kế người ta tính đến chuyện đó rồi, thậm chí bạn để ồ cứng chạy như vầy tuổi thọ của HDD sẽ còn cao hơn là một ngày bạn mở máy 4-5 lầncòn màn hình LCD thì có sinhnhiệt đâu mà bạn sợ.tóm lại Laptop mà để 24/24 thi OK 100% tui dám chắc với bạn đó

mel
09-09-2003, 12:44
Đúng rồi đó, HDD mau hư nhất là cứ tắt mở nhiều lần, cứ cắm điện sài thoải mái đi, không sao đâu, để tôi bảo hành cho bạn, bảo hành vô thời hạn đến chừng nào máy hư thì ... thôi.

pfiev
09-09-2003, 13:01
chắc bạn có ý di6ng dùng laptop làm webserver hả ? không nên đâu, nhưng nếu làm Proxy Server (cho Internet service) thì OK tui thử rồi nếu laptop bạn mua chính hãng có đĩa Windows kèm theo thì tuyệt vời lắm, tốc độ connect cực kì nhanh. còn việc để máy 24/24 thì không sao cả. vì khi thiết kế người ta tính đến chuyện đó rồi, thậm chí bạn để ồ cứng chạy như vầy tuổi thọ của HDD sẽ còn cao hơn là một ngày bạn mở máy 4-5 lầncòn màn hình LCD thì có sinhnhiệt đâu mà bạn sợ.tóm lại Laptop mà để 24/24 thi OK 100% tui dám chắc với bạn đó
Yes, máy của tui có win kèm theo. Chuyện nhiệt dĩ nhiên không lo.
Còn vụ 24/24 tuổi thọ cao hơn tắt mở 4, 5 lần thì chưa nghe ai nói. Vì khi đó thời gian sử dụng cao hơn, nhưng thời gian thực tế thì không thế. Thí dụ tuổi thọ đĩa là 2400h, xài liên tục được 100 ngày, còn tắt mở nó giảm còn 2000h, mỗi ngày xài 5h vậy xài được 400 ngày!!!
Không dùng làm server đâu (ai dại thế). Chỉ vì máy cài nhiều quá, khởi động lâu nên chán.

monkey
09-09-2003, 15:57
ah, máy khởi động lâu nên chán thì bạn cho nó sang chế độ sleep đi. Tui để sleep ko ah

pfiev
09-09-2003, 18:05
Sleep thì cũng là bật máy vậy. Máy của tui nó cũng tự sleep vậy.

mel
10-09-2003, 09:31
Đâu có vậy được. HDD là phần cứng duy nhất trong máy tính còn liên quan đến các thiết bị cơ học(tất nhiên trừ Floppy và CD), cứ xét về lý thuyết thì các thiết bị cơ nào hoạt động nhiều thì sẽ mau hư mà lúc bạn bật máy lên thì là lúc HDD hoạt động nhiều nhất đấy còn bạn để không thì HDD đâu có hoạt động(hay rất ít).

pfiev
10-09-2003, 12:45
mel đọc kĩ bài của tui ở trên nhé.
Cái "hoạt động rất ít" đấy cần xem lại. Lúc máy idle là lúc mấy thằng ZoneAlarm, NAV đi dò xét tình hình, hơn nữa máy tui dùng eMule share file, down/up liên tục nên nó ko rảnh đâu.

mel
10-09-2003, 13:15
Cũng chẳng sao đâu. Đó là vì mình xét về 1 khía cạnh là HDD vả lại mục đích của bạn là không mở tắt nhiều lần (vì nó chậm) cho nên theo Mel thì cứ để đi , chẳng sao đâu, nếu nó có hư thì 1 trong những nguyên nhân là do mở tắt quá nhiều lần, máy của bạn đặt trong phòng lạnh mà sợ gì(chip điện tử sợ nhất là nhiệt độ cao)còn các thiết bị cơ(Hdd chẳng hạn) thì khi nó hoạt động hoàn toàn có mục đích(theo ý muốn của mình). Xét cho cùng thì trong khỏang thời gian boot máy thì Hdd hoạt động tối đa còn lúc không làm gì thì chỉ khỏang 60->80% thôi. Nhưng nếu hoạt động đó là cần thiết thì cứ để vậy, còn cảm thấy nếu như chỉ cần nó hoạt động khỏang 4->5 h mỗi ... tuần thì tắt đi cho nó đỡ ... tốn điện.
Cái này là tùy bạn quyết định, Mel hiểu bạn muốn tham vấn trước khi ra quyết định nhưng rất tiếc là không có dk để "thí nghiệm" nhưng dựa trên sự hiểu biết của mình thì Mel cho là vẫn có thể được.

pfiev
10-09-2003, 23:55
Hì hì!!!

Đã quyết định rồi. Trả máy, mua cái khác. Notebook gì mà chưa đến 1000, lại thêm hiệu Compaq nữa nên ko an tâm. Trả lại cho họ, đi chỗ khác mua cái Desktop màn hình CRT 17" chả tốt hơn à, lại rẻ nữa, lại có cái màn hình thay lò sưởi nữa.

Hic, laaaaạnnnnnnhhhhh quá!

HVA
11-09-2003, 09:35
pfiev phài cho biết bạn dùng máy để làm gì kới tư vấn được, với vốn khỏng 1000 thì bạn có thể trang bị một cái sever chuyên dụng hàng secondhand vớii 850 $ thì bạn có thể mua cái IBM xài 2 con CPU xeon 850MHz ổ cứng SCSI và nói chung là có thể mở suốt đời mà không sợ hư. bạn tui nó mới mua cái IBM đó và xài khá tốt đến nỗi tui ra giá 1200 mà nó không thèm bán

pfiev
11-09-2003, 21:39
pfiev phài cho biết bạn dùng máy để làm gì kới tư vấn được, với vốn khỏng 1000 thì bạn có thể trang bị một cái sever chuyên dụng hàng secondhand vớii 850 $ thì bạn có thể mua cái IBM xài 2 con CPU xeon 850MHz ổ cứng SCSI và nói chung là có thể mở suốt đời mà không sợ hư. bạn tui nó mới mua cái IBM đó và xài khá tốt đến nỗi tui ra giá 1200 mà nó không thèm bán
Dùng máy để học.
Cuối cùng cũng kiếm được cớ để trả lại máy. Vô trường mua con ThunderBird 2000+ xài chắc cũng đuợc 3 năm, sau đó vứt. Lúc đầu tính mua Laptop để sau 3 năm đem về VN xài nhưng về sau nghĩ lại rồi. Đến lúc về VN mua hẳn cái Compaq Evo cỡ 4000 cho bà con lác mắt.