PDA

View Full Version : nội dung chat qua yahoo có thể bị theo dõi??

kungfuthep
10-12-2008, 11:13
chào các bạn,
ngày hôm nay tiểu đệ kến thức còi lại cần đến sự hỗ trợ và chỉ giáo của các pác. mình muôn hỏi câu này:

khi mình xài laptop trong mạng wifi của cơ quan, thì nội dung mình chat qua yahoo có bị lưu lại serve ko các bác. và nội dung đó có bị theo dõi ko? ke ke! em hỏi là vì lâu lâu có mấy em xinh tươi quen chat x.. với em. cái này mà lộ ra thì thật sự mất uy tín lắm.

vậy các bác giúp mình nhé

Alien
10-12-2008, 11:33
Bất cứ thứ gì qua server thì nó đều xem được hết. Chỉ có cách dùng chương trình chat nào có mã hóa thôi :D.

MyLifeForShare
10-12-2008, 11:36
Ủa vậy hả, tui cứ tưởng bản thân nội dung chat của Yahoo đã được bảo mật, không ai xem được, chỉ có người nhận xem được thôi mà :(
Mà bác ấy xài Lap qua mạng Wifi chứ có server gì đâu? Nếu mà công ty xem được hóa ra chủ tiệm Café Wifi cũng có thể quản lý được toàn bộ thông tin khách đến à?!

kungfuthep
10-12-2008, 11:43
Bất cứ thứ gì qua server thì nó đều xem được hết. Chỉ có cách dùng chương trình chat nào có mã hóa thôi :D.
bỏ mẹ em rồi! hu hu! em đã tung những điều trần truồng nhất trên yahoo. có khi nào sếp kiẻm tra ko ta? bác có chắc câu trả lời của bác đúng ko?

dinhhung_dtvt88
10-12-2008, 11:45
Đến binladen còn dùng YM để chỉ huy nữa là<thật 100%> .Mấy bác cứ hay lo nhẩy.

ngondensang2007
10-12-2008, 11:58
tốt nhất là chát xong xóa bỏ ngay chứ lưu lại thì vẫn bị xem lén tuốt

kuongnp
10-12-2008, 12:13
Bất cứ ở nơi đâu, bất cứ lúc nào, nếu không cẩn thận đều có thể bị lộ thông tin, đó là điều rất bình thường. Với trường hợp của chủ topic thì nếu chat chít mà không thông qua kênh mã hóa thì ở ngay tại node server của cơ quan, đồng chí quản trị mạng có thể cài đặt vài chương trình nghe lén, nếu thông tin chỉ dược truyền đi dưới dạng text thì việc xem trộm nghe lén hóa ra rất dễ dàng, nhưng tôi nghĩ yahoo nó cũng mã hóa rồi, tất nhiên vỏ quýt dày lại có móng tay nhọn, sẽ có chương trình giải mã thôi(chương trình này ở đâu? ở google, hiện nay đã có chương trình đọc được file Message Archive của yahoo rồi mà không cần password :D). Còn để tự bảo vệ mình thì chủ topic nên tự đăng ký lấy một host có hỗ trợ SSL, thông qua host của mình cài đặt SSL, và tự config việc kết nối Internet, từ đó mọi việc kết nối của mình tới thế giới bên ngoài đều thông qua cánh cổng SSL của mình. (Thực tình ra sao thì tui cũng không biết, lý thuyết là vậy...:D) Làm gì thì làm chứ việc qua được con mắt soi mói của các nhà cung cấp dịch vụ internet cũng phức tạp lắm rồi.

kungfuthep
10-12-2008, 12:38
Đến binladen còn dùng YM để chỉ huy nữa là<thật 100%> .Mấy bác cứ hay lo nhẩy.

em mới alo cho 1 đồng chí khá là ngon lành trong ngành it, nhận được câu trả lời" ôi giời, chú đề cao thằng it cơ quan chú quá, thằng đó mà coi được thì yahoo gọi nó về làm việc rồi"

em cũng nghĩ ko coi được! các bác cho em thêm ý kiến hen

maychu
10-12-2008, 13:55
em mới alo cho 1 đồng chí khá là ngon lành trong ngành it, nhận được câu trả lời" ôi giời, chú đề cao thằng it cơ quan chú quá, thằng đó mà coi được thì yahoo gọi nó về làm việc rồi"

Câu trả lời hay wá vote cho 1 phiếu

Alien
10-12-2008, 14:24
bỏ mẹ em rồi! hu hu! em đã tung những điều trần truồng nhất trên yahoo. có khi nào sếp kiẻm tra ko ta? bác có chắc câu trả lời của bác đúng ko?

Bác dùng file transfer thì nó bắt dữ liệu xiềng luôn, bác truy cập trang nào tải hay upload file gì nó cũng bắt được hết. Nhưng đâu có ai rãnh mà làm mấy chuyện đó nhỉ. Nên yên tâm là hình của bác không lưu trên server, vả lại sài wifi thì các cty vẫn hay dùng đường mạng riêng nên chẳng phải lo.
YM message chắc là ko coi được rồi, ít ra ở trình độ của cty bác, chứ bọn Mỹ vẫn theo dõi khủng bố bằng YM đấy :D.

quanghaihcm
10-12-2008, 14:56
câu trả lời là có. những ai hiểu biết về kỹ thuật Sniff thì hoàn toàn có thể làm được. thậm chí không cần qua server. những máy nối mạng ngang hàng đều có thể bị Sniff. không những đọc nội dung chat YM, mà bạn lên trang web nào. cũng đều bị Sniff hết.

khi nó đã Sniff được dữ liệu rồi thì nó sẽ dùng chương trình giải mã dữ liệu để đọc nội dung ( trong cùng mạng LAN Nha)

quang121
10-12-2008, 20:03
Nếu sợ thì dùng message tự hủy ấy ! Cái đó thú vị lắm

milandini
10-12-2008, 21:05
Có em ở cơ quan mình chat bậy quá bị bác quản trị mạng của cơ quan gọi điện lên nhắc nhở là chửi bậy ít thôi :D