PDA

View Full Version : xin hướng dẫn cứu dữ liệu

nguyendinhth
09-12-2008, 15:46
cái ổ cứng của em bị die, em muốn hỏi cách lấy dữ liệu trong đó ra thì mình dùng phầm mềm gì được. trong đĩa Hiren Boot 9.05 có hỗ trợ cứu dữ liệu không vậy. Nếu có thì xin mọi người hương dẫn tỷ mỷ cách làm với.
Nhân tiện đây em xin các pác hướng dẫn em cách vào diệt virut trong safe mode mà dùng lệnh Nc\nc. em thử dùng lẹnh này mà nó chỉ hiện lên có mình ổ C thôi. ko hiện lên các ổ khác.
mong các pác chỉ dùm

ngondensang2007
09-12-2008, 15:47
ổ cứng die thì hết đường cứu dữ liệu
phải sửa ổ cứng đi đã

nguyendinhth
09-12-2008, 15:50
vậy anh có thể hướng dẫn em cách diệt vỉut trong safe mode mà dùng lệnh nc\nc được không anh?

bluesky1612
09-12-2008, 15:50
Ở cứng die mà muốn phục hồi thì hỏi Cao Thanh Lâm đó

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

vậy anh có thể hướng dẫn em cách diệt vỉut trong safe mode mà dùng lệnh nc\nc được không anh?

Cái này thì ko hỉu, nc\nc là để vào Norton Commander mà. Đã vào SafeMode rồi thì cứ chạy chương trình antivirus như thường vậy (với điều kiện trình antivirus đó có hỗ trợ quét trong SafeMode)

nguyendinhth
09-12-2008, 16:09
thế dùng lệnh nc\nc thì phải vào như thế nào vậy mấy bác. vào đâu thì có thể dùng lệnh nc\nc để xóa chương trình vậy?

The Old Man
09-12-2008, 16:21
Norton Commander là chương trình DOS vì vậy muốn chạy NC thì phải trước nhất là boot bằng DOS hoặc chạy Safe Mode.
Muốn boot DOS thì phải có ổ HDD boot DOS, hoặc Cd boot như là (CD Hiren) hoặc cổ lổ sỉ là MS DOS boot floppy disk.

Khuyết điểm của DOS là không nhận các ổ HDD dạng NTFS. Vì thế phải coi kỷ các HDD có định dạng gì trước khi tìm cách boot DOS.

Tốt nhất là chạy Safe Mode rồi vào DOS prompt dùng lệnh erase hay delete mà xóa không cần phải dùng NC chi cho phiền phức.

nguyendinhth
10-12-2008, 07:50
vào safe mode thì em vào rồi nhưng mà vào dos prompt thì vào = cách nào.
mong anh chỉ dùm em với