PDA

View Full Version : Đổi domain trong file Host

duongdangquoc
08-12-2008, 11:04
Các pác ơi em lại có 1 câu hỏi liên quan tới cả mạng và lập trinh mong các pác giúp em với. Số là thế này: Website của em chỉ sử dụng trong LAN thôi nhưng em không muốn người khác phải gõ địa chỉ IP của máy mình khi truy cập website mà thay vào đó em muốn thay bằng 1 Domain khác. Em biết phải chỉnh sửa trong tập tin Host tại C:\i386 nhưng làm hoài mà nó không chịu chạy. Em không sử dụng DNS Server cho trường hợp này vì em xài windows XP2 có bản quyền. Các pác giúp em nha.

herofit
08-12-2008, 11:25
bạn vào file host bằng cách sau
c:\window\system32\drivers\etc\host bạn mở ra bằng trình soạn thảo

sau dòng
127.0.0.1 localhost
ip của ban herofit.net

copy cho tất cả các máy trong mạng lan

lúc này ngồi máy nào cũng vào được web máy bạn với với tên herofit.net

have fun!

dinhanhency
08-12-2008, 11:28
Nói như đúng rồi ý, I386 là thư mục cài đặt của windows cơ mà. Vào C:\WINDOWS\system32\drivers\etc chỉnh sửa nội dung file host.
Win XP thì truy cập trên máy bạn thôi.

duongdangquoc
08-12-2008, 12:33
Cảm ơn các pác nhe. Em làm được rồi. Nhưng mà khi đưa web vào IIS thì phải có 1 cái Virtual Derectory(của em là website1). Vậy là phải gõ cả website1 thì em phải gõ đúng như thế này. pk-JISIK.com/website1/home.aspx mà trong LAN thì không thể rút gọn link đc.Em chỉ muốn gõ pk-JISIK.com thì nó chạy trang home.aspx luôn cơ. Các pác cố vấn cho em nha.

herofit
08-12-2008, 17:05
Cảm ơn các pác nhe. Em làm được rồi. Nhưng mà khi đưa web vào IIS thì phải có 1 cái Virtual Derectory(của em là website1). Vậy là phải gõ cả website1 thì em phải gõ đúng như thế này. pk-JISIK.com/website1/home.aspx mà trong LAN thì không thể rút gọn link đc.Em chỉ muốn gõ pk-JISIK.com thì nó chạy trang home.aspx luôn cơ. Các pác cố vấn cho em nha.

đặt 1 đoạn script ở thư mục gốc redirect tới thư mục để web

have fun!

duongdangquoc
09-12-2008, 06:53
bác chỉ cụ thể hơn cho em đi. Mấy vụ này em gà lắm.

BossFTP
09-12-2008, 08:26
tạo file index.html tại thư mục gốc:

<meta http-equiv="refresh" content="0;url=website1/home.aspx" />

duongdangquoc
09-12-2008, 09:28
Em đã làm mà mỗi lần kết nối nó hiện 1 thông báo ý là "để kết nối tới website www.pk-JISIK.com phải nhập User name và password". Nếu không điền thì tự động nó chuyển tới trang http://www.pk-jisik.com/localstart.asp.