PDA

View Full Version : Cần giúp đỡ về lỗi cài win trên ổ cứng ATA

Shinichi.Dang
07-12-2008, 10:14
Tình hình là mình xài ổ cứng Maxtor 20GB ATA/133, cài win vào nó và bị trung lỗi màn hình xanh (BSOD) rồi sau đó thử cài lại lần nữa thì máy nó báo lỗi gì đó là kô nhận được ổ cứng và bắt nhấn F3 để khởi động lại (Có thể coi hình ảnh ở đây do mình kô upload ảnh lên được: http://i230.photobucket.com/albums/ee58/hoabattuvn_tt/1199557320_a499e13cbf_o.gif). Nhưng khi vào CMOS nó vẫn nhận được ổ cứng Maxtor này. Và trước đó ổ cứng xài bình thường. Bây giờ kể cả dùng làm ở cứng phụ cũng kô được,hix. Ai có cách nào thì giúp đỡ mình đi, mình phải làm gì đây??Thanks trước mọi lời góp ý nha!
P/S: Hiện giờ đang xài tạm một ổ cứng khác và thấy xài bình thường nên có lẽ kô bị hử hỏng gì về phần cứng của máy.

ketovoidoi
07-12-2008, 10:27
Thử test xem ổ cóa bị bad ko. Mà cóa 20GB thì tiếc lèm gì. Bây h HDD rẻ lém mà

Shinichi.Dang
07-12-2008, 12:44
Thử test xem ổ cóa bị bad ko. Mà cóa 20GB thì tiếc lèm gì. Bây h HDD rẻ lém mà
Bị Bad là sao hả bạn nói rỏ hơn được kô và mình phải làm gì để biết bị Bad. Nếu bị Bad thì phải làm gì??? Mình chỉ biết sơ sơ về vi tính thôi mong được hướng dẫn cụ thể tí. Thanks!

wellwellwell
07-12-2008, 15:02
lỗi này thường là bị ở ổ SATA,
trường hợp của bạn có thể do BIOS thiết lập nhận ổ ở chế độ SATA,chỉnh lại là hết.
nếu không thì nên mua ổ khác,ổ của bạn 20G thì củ lắm rồi,khả năng cao nhất là ổ bị lỗi,90% là hết cứu.