PDA

View Full Version : Mạng xã hội nghề nghiệp Cyvee

That'sGood
03-12-2008, 02:45
Trước em đã có rất nhiều chuyên gia cao cấp và blogger nổi tiếng viết về Cyvee. Nhưng em vẫn mạo muội phân tích một lần nữa theo cách nhìn của riêng em. Ở đây em sẽ đề cập tới nội dung và networking. Và đưa ra dự đoán và một vài đề nghị.
Về nội dung: có ai đó nói Cyvee clone mạng xã hội nghề nghiệp nổi tiếng Linkedin thì em hoàn toàn không đồng ý. Bản thân Source của Cyvee là source cơ bản của một mạng xã hội đơn thuần. Source cơ bản của một mạng xã hội bao gồm những gì? Nó bao gồm các module sau:
- Group
- Event
- Blog
- Classified
(có thể tính thêm music và video) nhưng không nhiều.
Các bác có thể dễ dàng nhận thấy nội dung của Cyvee tương ứng với:
- Group = Hội Nhóm
- Event = Sự kiện
- Classified = Việc làm
- Blog được thay bằng Hỏi đáp
- Tin tức
Cyvee đã edit và tích hợp một số chức năng cho phù hợp với mạng xã hội nghề nghiệp.
Điểm mạnh của nội dung: Cyvee đã phần nào đáp ứng được nhu cầu đối với users của mình là cung cấp công cụ để họ chia sẻ liên quan đến công việc như kiến thức, cập nhật tin tức, tham gia các hội nhóm bổ ích cho công việc nghề nghiệp của mình và đặc biệt là cơ hội tìm kiếm công việc tại các công ty đăng rao vặt tuyển dụng trên Cyvee.
Điểm yếu của nội dung: Cyvee đã quá ôm đồm và tham lam khi cố gắng lôi kéo user tham gia tương tác tạo nội dung bằng cách feature những nội dung không liên quan đến nghề nghiệp như "CLB tìm một nữa thất lạc" "Quán nhạc tiền chiến" "CLB những người hồn nhiên"... Rất nhiều, mà thành viên tham gia tạo nội dung này lại nhiều hơn là tham gia vào các hội nhóm có chủ đề liên quan đến công việc. Tin tức cũng vậy, ôm đồm cả giải trí và nhiều tin tức không liên quan đến nghề nghiệp tí nào. Điều này gây cho user đi lạc với mục đích chính của mình là tham gia để cải thiện về công việc cho bản thân.
Lúc chưa nâng cấp version mới hiện tại, em mới vô homepage là thấy ngay CLB Tìm một nữa thất lạc rồi, nói như bác nào đó là Cyvee nên đổi slogan mới là: "Connecting ...single professional" quả không sai tí nào. Về version mới của Cyvee cũng chưa có gì mới, chỉ thay đổi giao diện cho web thôi.

Còn networking? Em xin giải thích một cách dễ hiểu về networking cho mạng xã hội như sau: Đây là cách phát triển cơ bản giúp cho các thành viên trong mạng xã hội dễ dàng nhận biết những đang diễn ra tại mạng xã hội đó, người dùng sẽ dễ dàng tham gia tương tác tạo nội dung và kết nối với mọi người. Networking tại mạng xã hội được phân chia thành hai loại chính: Networking và subnetworking. Networking được hiểu ở đây là tất cả mạng xã hội còn subnetworking gói gọn trong network của bạn (tức là chỉ bạn bè của bạn hoặc cùng một location ...). Một mạng xã hội tổng hợp như Facebook thì họ lựa chọn Activity feed cho subnetwork tốt hơn vì bản thân chúng ta chẳng thể theo dõi các hoạt động của các thành viên trên toàn thế giới làm gì mà tốt hơn là quan tâm tới những gì gần gũi chúng ta.
Cách đây không lâu Cyvee có thêm chức năng Activity Feed, đây là một bước đi thức thời của Cyvee team.
Điểm mạnh: giúp cho user nhận biết các hoạt động và họ tham gia tương tác tạo nội dung ngay lập tức.
Điểm yếu: rất tiếc là Cyvee chỉ làm activity feed cho cá nhân, nó được tích hợp trong profile của thành viên và chúng ta chỉ biết hoạt động của một người nào đó khi ta ghé thăm profile của họ. Và một công cụ cơ bản và rất hay đã được Linkedin áp dụng là: Recommend. Điều này không có ở Cyvee, giá trị của một ứng viên được chứng minh bằng network của họ, đó cũng là câu tip của Cyvee là nên lựa chọn người mà bạn nên kết nối phải uy tín. Sau khi tham khảo version mới cách đây 2-3 hôm em vẫn chưa thấy chức năng này. Đây cũng là cách giúp tránh tình trạng thấy người sang bắt quàng làm họ, tự tạo giá trị ảo cho bản thân.

Đề xuất:
- Về nội dung: Cyvee nên phát triển toàn bộ nội dung chỉ dành cho nghề nghiệp, kiến thức, cơ hội làm việc ...
- Về networking: Thêm chức năng recommend như của Caravat, thêm chức năng activity feed cho networking ở homepage. Ví dụ như ở homepage chúng ta có thể nhận biết feed như:
Ông A vừa đăng tin tuyển dụng cho vị trí "Website Developer"
Chị B vừa đăng tin tức "Nữ tiến sĩ 27 tuổi muốn thay đổi kinh tế thế giới"
Chị C vừa trả lời cho câu hỏi "Kinh doanh như thế nào với 1 triệu?"
........
Thay cho homepage cứng nhắc như hiện tại. Homepage chỉ bao gồm Thành viên tiêu biểu và Activity Feed là đủ thay cho các hội nhóm cứng nhắc kia.
Mọi người có thể dễ dàng nắm bắt diễn biễn của mạng xã hội nghề nghiệp diễn ra như thế nào.
Còn Feed cho subnetwork có thể tich hợp vô trang "Cyvee của tôi"

Dự đoán: Em nghĩ Cyvee chắc sẽ move hết qua Vietladders với sự sàng lọc cứng nhắc như hiện tại, Cyvee chỉ là cầu nối và sẽ không được đầu tư hơn nữa. Bằng chứng là các tin tuyển dụng đã được gắn "Power by Vietladders". Em vừa thua mấy chai vì dự đoán Man xanh thắng Man đỏ, lần này ko biết sao?

Dài quá rồi, nhưng vẫn chưa nói hết. Các bác góp ý thêm và phân tích thêm về Product, Source ...

TanNg
03-12-2008, 10:21
CyVee là clone của LinkedIn đấy bạn That's Good. Ngoài ra cũng có một số innovation nhỏ.

Đọc review bạn That's Good thú vị phết. Có vẻ như là ít lượn lờ các site mạng xã hội của cả Tây, ta nên hiểu biết về chúng không nhiều. Nhưng khi phân tích lại moi rất trúng các yếu tố quan trọng. Bản năng của reviewer rất tốt nhé.

Cheer.

yeuITVN
03-12-2008, 10:28
CyVee là clone của LinkedIn đấy bạn That's Good. Ngoài ra cũng có một số innovation nhỏ.

Đọc review bạn That's Good thú vị phết. Có vẻ như là ít lượn lờ các site mạng xã hội của cả Tây, ta nên hiểu biết về chúng không nhiều. Nhưng khi phân tích lại moi rất trúng các yếu tố quan trọng. Bản năng của reviewer rất tốt nhé.

Cheer.

Bác Tân béo có lên Linked không?

TanNg
03-12-2008, 10:34
Lên từ thời đầu của nó, nhưng ko có connection, chán ngấy. CyVee cũng lên, nhưng cũng thế nốt.

Bác Tân béo có lên Linked không?

yeuITVN
03-12-2008, 10:39
Lên từ thời đầu của nó, nhưng ko có connection, chán ngấy. CyVee cũng lên, nhưng cũng thế nốt.

Dạo này nghe chừng nhiều người Việt Nam lên Linkedin phết mà. Híc, nhưng mà em cũng mới có 7 connection thôi:D.

U23_VN
03-12-2008, 10:40
Trước em đã có rất nhiều chuyên gia cao cấp và blogger nổi tiếng viết về Cyvee. Nhưng em vẫn mạo muội phân tích một lần nữa theo cách nhìn của riêng em. Ở đây em sẽ đề cập tới nội dung và networking. Và đưa ra dự đoán và một vài đề nghị.
Về nội dung: có ai đó nói Cyvee clone mạng xã hội nghề nghiệp nổi tiếng Linkedin thì em hoàn toàn không đồng ý. Bản thân Source của Cyvee là source cơ bản của một mạng xã hội đơn thuần. Source cơ bản của một mạng xã hội bao gồm những gì? Nó bao gồm các module sau:
- Group
- Event
- Blog
- Classified
(có thể tính thêm music và video) nhưng không nhiều.
Các bác có thể dễ dàng nhận thấy nội dung của Cyvee tương ứng với:
- Group = Hội Nhóm
- Event = Sự kiện
- Classified = Việc làm
- Blog được thay bằng Hỏi đáp
- Tin tức
Cyvee đã edit và tích hợp một số chức năng cho phù hợp với mạng xã hội nghề nghiệp.
Điểm mạnh của nội dung: Cyvee đã phần nào đáp ứng được nhu cầu đối với users của mình là cung cấp công cụ để họ chia sẻ liên quan đến công việc như kiến thức, cập nhật tin tức, tham gia các hội nhóm bổ ích cho công việc nghề nghiệp của mình và đặc biệt là cơ hội tìm kiếm công việc tại các công ty đăng rao vặt tuyển dụng trên Cyvee.
Điểm yếu của nội dung: Cyvee đã quá ôm đồm và tham lam khi cố gắng lôi kéo user tham gia tương tác tạo nội dung bằng cách feature những nội dung không liên quan đến nghề nghiệp như "CLB tìm một nữa thất lạc" "Quán nhạc tiền chiến" "CLB những người hồn nhiên"... Rất nhiều, mà thành viên tham gia tạo nội dung này lại nhiều hơn là tham gia vào các hội nhóm có chủ đề liên quan đến công việc. Tin tức cũng vậy, ôm đồm cả giải trí và nhiều tin tức không liên quan đến nghề nghiệp tí nào. Điều này gây cho user đi lạc với mục đích chính của mình là tham gia để cải thiện về công việc cho bản thân.
Lúc chưa nâng cấp version mới hiện tại, em mới vô homepage là thấy ngay CLB Tìm một nữa thất lạc rồi, nói như bác nào đó là Cyvee nên đổi slogan mới là: "Connecting ...single professional" quả không sai tí nào. Về version mới của Cyvee cũng chưa có gì mới, chỉ thay đổi giao diện cho web thôi.

Còn networking? Em xin giải thích một cách dễ hiểu về networking cho mạng xã hội như sau: Đây là cách phát triển cơ bản giúp cho các thành viên trong mạng xã hội dễ dàng nhận biết những đang diễn ra tại mạng xã hội đó, người dùng sẽ dễ dàng tham gia tương tác tạo nội dung và kết nối với mọi người. Networking tại mạng xã hội được phân chia thành hai loại chính: Networking và subnetworking. Networking được hiểu ở đây là tất cả mạng xã hội còn subnetworking gói gọn trong network của bạn (tức là chỉ bạn bè của bạn hoặc cùng một location ...). Một mạng xã hội tổng hợp như Facebook thì họ lựa chọn Activity feed cho subnetwork tốt hơn vì bản thân chúng ta chẳng thể theo dõi các hoạt động của các thành viên trên toàn thế giới làm gì mà tốt hơn là quan tâm tới những gì gần gũi chúng ta.
Cách đây không lâu Cyvee có thêm chức năng Activity Feed, đây là một bước đi thức thời của Cyvee team.
Điểm mạnh: giúp cho user nhận biết các hoạt động và họ tham gia tương tác tạo nội dung ngay lập tức.
Điểm yếu: rất tiếc là Cyvee chỉ làm activity feed cho cá nhân, nó được tích hợp trong profile của thành viên và chúng ta chỉ biết hoạt động của một người nào đó khi ta ghé thăm profile của họ. Và một công cụ cơ bản và rất hay đã được Linkedin áp dụng là: Recommend. Điều này không có ở Cyvee, giá trị của một ứng viên được chứng minh bằng network của họ, đó cũng là câu tip của Cyvee là nên lựa chọn người mà bạn nên kết nối phải uy tín. Sau khi tham khảo version mới cách đây 2-3 hôm em vẫn chưa thấy chức năng này. Đây cũng là cách giúp tránh tình trạng thấy người sang bắt quàng làm họ, tự tạo giá trị ảo cho bản thân.

Đề xuất:
- Về nội dung: Cyvee nên phát triển toàn bộ nội dung chỉ dành cho nghề nghiệp, kiến thức, cơ hội làm việc ...
- Về networking: Thêm chức năng recommend như của Caravat, thêm chức năng activity feed cho networking ở homepage. Ví dụ như ở homepage chúng ta có thể nhận biết feed như:
Ông A vừa đăng tin tuyển dụng cho vị trí "Website Developer"
Chị B vừa đăng tin tức "Nữ tiến sĩ 27 tuổi muốn thay đổi kinh tế thế giới"
Chị C vừa trả lời cho câu hỏi "Kinh doanh như thế nào với 1 triệu?"
........
Thay cho homepage cứng nhắc như hiện tại. Homepage chỉ bao gồm Thành viên tiêu biểu và Activity Feed là đủ thay cho các hội nhóm cứng nhắc kia.
Mọi người có thể dễ dàng nắm bắt diễn biễn của mạng xã hội nghề nghiệp diễn ra như thế nào.
Còn Feed cho subnetwork có thể tich hợp vô trang "Cyvee của tôi"

Dự đoán: Em nghĩ Cyvee chắc sẽ move hết qua Vietladders với sự sàng lọc cứng nhắc như hiện tại, Cyvee chỉ là cầu nối và sẽ không được đầu tư hơn nữa. Bằng chứng là các tin tuyển dụng đã được gắn "Power by Vietladders". Em vừa thua mấy chai vì dự đoán Man xanh thắng Man đỏ, lần này ko biết sao?

Dài quá rồi, nhưng vẫn chưa nói hết. Các bác góp ý thêm và phân tích thêm về Product, Source ...

Bài viết hay, dễ hiểu, ít có nhiều từ chuyên ngành bay bướm như bác Ixx, cái gì đi từ Quần chúng thì quần chúng mới hiểu

Thanks, bài viết tốt lắm

banhaclong20
03-12-2008, 10:41

Cheer.

Đồng ý với bác TanNg, bạn That's Good phân tích khá tốt.

mxh2.0
03-12-2008, 10:52
That'sgood nghĩ thế nào về việc Cyvee nên có phần giúp đỡ chia sẻ kinh nghiệm nghề nghiệp + tư vấn SV sắp ra trường ? (phát triển từ phần Q&A lên)
Học ngành nào có thể làm cái gì ? xin ở đâu ? nếu học thêm thì phải học cái gì ? Kinh nghiệm trong môi trường làm việc là cái gì ? Quan hệ với đồng nghiệp ra sao ? Đối phó với các tình huống trong công việc thế nào vv...bằng chính kinh nghiệm của user tại CV ?

TanNg
03-12-2008, 10:53
Quote dài vãi hàng, chịu không thấu.

Bài viết hay, dễ hiểu, ít có nhiều từ chuyên ngành bay bướm như bác Ixx, cái gì đi từ Quần chúng thì quần chúng mới hiểu

Thanks, bài viết tốt lắm

kemkem
03-12-2008, 11:08
bài phân tích nhìn một cách tổng thể khá tốt.

TanNg
03-12-2008, 11:50
Ô, giờ mới để ý thằng Vietlladers, clone nhanh tay phết.

That'sGood
03-12-2008, 12:21

Cheer.
Em đăng ký tham gia hơn một trăm mạng xã hội cả của Việt Nam và cả nước ngoài, những phân tích của em chỉ tập trung vào những giá trị cốt lõi của mạng xã hội chứ không bị loãng. Trong bán hàng gọi là bán cái người ta cần chứ không phải bán cái mình có, nên em không đề cập nhiều ở đây. Còn Cyvee chỉ bắt chước ý tưởng của Linkedin chứ không hẳn là clone. Em phân tích lấy Facebook làm cơ bản.

That'sgood nghĩ thế nào về việc Cyvee nên có phần giúp đỡ chia sẻ kinh nghiệm nghề nghiệp + tư vấn SV sắp ra trường ? (phát triển từ phần Q&A lên)
Học ngành nào có thể làm cái gì ? xin ở đâu ? nếu học thêm thì phải học cái gì ? Kinh nghiệm trong môi trường làm việc là cái gì ? Quan hệ với đồng nghiệp ra sao ? Đối phó với các tình huống trong công việc thế nào vv...bằng chính kinh nghiệm của user tại CV ?
Bản chất mạng xã hội là sự tương tác giữa các thành viên tạo ra nội dung chứ không phải là sự can thiệp của ban quản trị để làm cho web mạnh lên. Mình nghĩ hiện tại Q&A của Cyvee vậy là tốt rồi, vấn đề là users có gửi những câu hỏi liên quan như bạn đề cập và các chức năng networking có tốt hay không thôi. Hoặc bạn có thể lập ra một hội nhóm như thế và trao đổi ở trong đó.

Cảm ơn các bác đã có lời khen!

TanNg
03-12-2008, 12:27
He he, đừng tự ái. Hem thì tớ ngại nhận xét lắm.

Em đăng ký tham gia hơn một trăm mạng xã hội cả của Việt Nam và cả nước ngoài.

mxh2.0
03-12-2008, 12:39
Bản chất mạng xã hội là sự tương tác giữa các thành viên tạo ra nội dung chứ không phải là sự can thiệp của ban quản trị để làm cho web mạnh lên. Mình nghĩ hiện tại Q&A của Cyvee vậy là tốt rồi, vấn đề là users có gửi những câu hỏi liên quan như bạn đề cập và các chức năng networking có tốt hay không thôi. Hoặc bạn có thể lập ra một hội nhóm như thế và trao đổi ở trong đó.

Chỗ này mình nghĩ khác bạn 1 chút, nếu muốn phát triển thì ngay từ đầu người làm sản phẩm phải định hướng được người dùng. Nếu sinh ra Q&A thì nên hướng tập trung vào cái j để làm điểm riêng biệt nổi bật cho mình. Nếu vào CV mà hỏi toàn bán nhà với dùng sản phẩm thì ý nghĩa cũng ko cao lắm...Nếu như hiện tại ta chỉ đạt được một cái Q&A nhờ nhờ mà SNs nào cũng có cho đủ bộ thôi.

ixx
03-12-2008, 12:41
Những câu hỏi của mxh2.0 cần phải có câu trả lời chi tiết hơn chứ không khơi khơi như That'sGood đưa ra được.

Các vấn đề về sau chỉ giới hạn trong liệt kê và bình luận tính năng sản phẩm. Không vượt ra ngoài. Nếu vượt ra ngoài thì nhận định của bạn có nhiều điểm thiếu sót.

Bạn sắc sảo hơn đi.

1. Nên có chia sẻ kinh nghiệm hay không? That'sgood nghĩ thế nào về việc Cyvee nên có phần giúp đỡ chia sẻ kinh nghiệm nghề nghiệp + tư vấn SV sắp ra trường ? (phát triển từ phần Q&A lên);

2. Tư vấn như thế nào? Học ngành nào có thể làm cái gì ? xin ở đâu ? nếu học thêm thì phải học cái gì ? Kinh nghiệm trong môi trường làm việc là cái gì ? Quan hệ với đồng nghiệp ra sao ? Đối phó với các tình huống trong công việc thế nào vv...bằng chính kinh nghiệm của user tại CV ?

3. Có bao nhiêu người sẽ tham gia? <Câu hỏi cho mxh2.0>

Dựa trên nhận định này Cyvee là một Web tiện ích có thêm một số tính năng mạng xã hội và tập trung vào post jobs.

Vậy thì nó khác gì với một Vietnamworks giờ ỉn thêm tính năng mạng xã hội vào?

Và nó khác gì với LinkedIn? và Caravat?

Cầu nối theo mình hiểu là dụ người dùng vào Cyvee rồi bắc cầu qua Vietladders.
Nếu vậy thì nghe có vẻ Cyvee vô dụng quá :( . Theo bạn có cách nào để Cyvee hữu dụng không?

mxh2.0
03-12-2008, 12:54
Những câu hỏi của mxh2.0 cần phải có câu trả lời chi tiết hơn chứ không khơi khơi như That'sGood đưa ra được.

Bạn sắc sảo hơn đi.

Số người tham gia định hướng nghề nghiệp max = số sinh viên VN ra trường hàng năm. Thử hỏi rằng 1 năm có bao nhiêu sv ra trường và bao nhiêu trong số đó được tư vấn về nghề nghiệp một cách "thực tế". "Thực tế" là như thế nào thì chỉ những người đã từng đi làm chỉ cho đúng ko ? những người đi làm đấy có phải đang ở trên CV ko ;) và 99% những người đi làm trên CV có xuất phát là từ sinh viên ko nhỉ ?

ixx
03-12-2008, 13:08
Số người tham gia định hướng nghề nghiệp max = số sinh viên VN ra trường hàng năm. Thử hỏi rằng 1 năm có bao nhiêu sv ra trường và bao nhiêu trong số đó được tư vấn về nghề nghiệp một cách "thực tế". "Thực tế" là như thế nào thì chỉ những người đã từng đi làm chỉ cho đúng ko ? những người đi làm đấy có phải đang ở trên CV ko ;) và 99% những người đi làm trên CV có xuất phát là từ sinh viên ko nhỉ ?

Ấy đặt vấn đề quá ngon.

Nhưng tớ hỏi khí không phải, ấy đã nghĩ một quy trình đầu ra đầu vào chưa, hay chỉ là ý tưởng? Chi phí cho việc hút 1% (1) lên Cyvee bao gồm những gì? Chi phí giữ lại 1% (2) của (1) sinh viên đó lại trong 6 tháng là những gì? Với nền giáo dục hiện tại, với nhu cầu & mong muốn trực tuyến hiện tại, bao lâu để đạt điểm cân bằng?

Đặt Người dùng Mục tiêu là sinh viên liệu có đáp ứng mục đích của Cyvee? Tớ hóng hớt thấy định vị của bạn Cyvee hơi khác tí.

TanNg
03-12-2008, 13:15
Sắp có hội thảo nội bộ VCC về thiết kế sản phẩm và nền tảng công nghệ web. Bạn That's Good ra Hà nội la liếm tí không?

ixx
03-12-2008, 13:18
Sắp có hội thảo nội bộ VCC về thiết kế sản phẩm và nền tảng công nghệ web. Bạn That's Good ra Hà nội la liếm tí không?

Em xin một chân được không? Em nói thật, em chưa bao giờ dự một hội thảo nào của VCC cả.

mxh2.0
03-12-2008, 13:20
Ấy đặt vấn đề quá ngon.

Nhưng tớ hỏi khí không phải, ấy đã nghĩ một quy trình đầu ra đầu vào chưa, hay chỉ là ý tưởng? Chi phí cho việc hút 1% (1) lên Cyvee bao gồm những gì? Chi phí giữ lại 1% (2) của (1) sinh viên đó lại trong 6 tháng là những gì? Với nền giáo dục hiện tại, với nhu cầu & mong muốn trực tuyến hiện tại, bao lâu để đạt điểm cân bằng?

Đặt Người dùng Mục tiêu là sinh viên liệu có đáp ứng mục đích của Cyvee? Tớ hóng hớt thấy định vị của bạn Cyvee hơi khác tí.

Mục tiêu của CV rõ ràng là khác cái idea của tớ rồi, họ đang chủ định nhắm vào thị trường nhân sự cao cấp. Nơi make money dễ nhất trong HR (cứ nhìn các cty head hunter thì biết).
Cái tớ đề xuất là 1 hướng khác cho CV, để hiện tại lay lắt quá, chẳng có điểm nhấn j cả. Để trả lời câu hỏi % : "Tất cả phụ thuộc vào việc CV làm gì để những user hiện tại sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm". Với sinh viên, nếu có gì lợi cho họ thì tự họ sẽ marketing theo kiểu truyền miệng cực nhanh.

TanNg
03-12-2008, 13:20
Xô bồ lắm, chỉ hợp nông dân chân đất mắt toét thôi. Mà gõ nhầm, hội thảo của VC, kiểu trà đá tào lao.

Em xin một chân được không? Em nói thật, em chưa bao giờ dự một hội thảo nào của VCC cả.

ixx
03-12-2008, 13:27
Mục tiêu của CV rõ ràng là khác cái idea của tớ rồi, họ đang chủ định nhắm vào thị trường nhân sự cao cấp. Nơi make money dễ nhất trong HR (cứ nhìn các cty head hunter thì biết).
Cái tớ đề xuất là 1 hướng khác cho CV, để hiện tại lay lắt quá, chẳng có điểm nhấn j cả. Để trả lời câu hỏi % : "Tất cả phụ thuộc vào việc CV làm gì để những user hiện tại sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm". Với sinh viên, nếu có gì lợi cho họ thì tự họ sẽ marketing theo kiểu truyền miệng cực nhanh.

Tớ ứ tán thành cách ấy đặt câu hỏi rồi lại trả lời rất thiếu trách nhiệm.

Với cách nghĩ của riêng ấy, ấy phân tích vấn đề dựa trên câu hỏi của tớ đi. Chứ lại giống bác TânNG chỉ giỏi hô hào. Chả bao giờ thấy phệt ra ý gì đọc thấy sướng cả.

Mà quái lạ! Rõ ràng là muốn giúp Cyvee, tại sao không đặt vấn đề với đúng phân khúc bạn ý đang cần mà lại nhảy sang phân khúc khác. Cái phân khúc còi còi, mà chỉ ăn được cái trò phân tích trải nghiệm, liên kết nhãn hiệu đào tạo, dịch vụ tư vấn. Hy vọng marketing truyền khẩu hơi khó thuyết phục lợi nhuận thu về lắm

hostindexvn.com
03-12-2008, 13:28
xét về traffic CV sẽ không cao được, vì target chỉ nhắm vào 20% internet users ở VN, và chỉ 0.01% trong đó gõ đúng được cái domain ceyvee.com này (Move từ topic kia sang góp ý cho cv)
Tuy nhiên vẫn có cách làm cho nó kiếm tiền dễ dàng

ixx
03-12-2008, 13:31
Xô bồ lắm, chỉ hợp nông dân chân đất mắt toét thôi. Mà gõ nhầm, hội thảo của VC, kiểu trà đá tào lao.

Em tối nào chả la cà ở Cây bàng đổ. Được cái dùng Internet của FPT miễn phí sướng ra phết.

That'sGood
03-12-2008, 14:11
Em nói đơn giản cho bác Phương hiểu nhé: quan điểm của em về một mạng xã hội là giá trị sản phẩm và sự tương tác tạo ra nội dung. Bác không cần định hướng cho người sử dụng vì nhu cầu của họ sẽ tự định hướng, cái họ cần là công cụ , ứng dụng chất lượng nào đáp ứng được điều đó, tương tự như bác cung cấp cho người ta cần câu để câu cái người ta muốn chứ không thể đặt thứ bác có vào cần câu rồi bảo người ta câu lên đi.
Nếu làm tốt networking thì bác không cần phải tốn chi phí nhiều cho việc giữ chân họ đâu.
Em chỉ phân tích một số điểm, còn thiếu rất nhiều.
Em nghĩ một sản phẩm mạng xã hội muốn phát triển tốt cần có các yếu tố sau:
- Source (tốt như thế nào thì em để cho các bác làm code góp ý)
- Product Manager (bất kỳ sản phẩm nào cũng cần phải có người này)
- Ceo (không có ông này thì không biết cách thu tiền về đâu)

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Cảm ơn bác, để em coi sao đã nhé!

lamnhu84
03-12-2008, 15:31
Hôm nay được đọc nhiều tin thú vị quá.chắc phải thường xuyên vào diễn đàn thôi hihih

U23_VN
03-12-2008, 16:19
Em nói đơn giản cho bác Phương hiểu nhé: quan điểm của em về một mạng xã hội là giá trị sản phẩm và sự tương tác tạo ra nội dung. Bác không cần định hướng cho người sử dụng vì nhu cầu của họ sẽ tự định hướng, cái họ cần là công cụ , ứng dụng chất lượng nào đáp ứng được điều đó, tương tự như bác cung cấp cho người ta cần câu để câu cái người ta muốn chứ không thể đặt thứ bác có vào cần câu rồi bảo người ta câu lên đi.
Nếu làm tốt networking thì bác không cần phải tốn chi phí nhiều cho việc giữ chân họ đâu.

Vậy ddth.com có được xem là 1 mạng xã hội không ?
Nếu bác trả lời có thì :
1. Souce : từ Opensouce giá 160$
2. Product manager : Thôi bác Vikhoa nhận luôn chức này nha
3. CEO : thôi bác nhận luôn giùm em chức này nữa nha
Vậy theo bạn DDTH là một MXH có thành công không, (thực ra bác Vikhoa hiện nay không giữ mấy chức cao siêu ấy đâu, cũng tà tà ..khong chừng giờ đang cầm cái máy ảnh đi đâu đó đấy )

Theo tớ thì MXH là một định nghĩ tùy trừong hợp, và thành công của nó không phải theo một chuẩn nào cả mà theo thời thế và thế thời,

Dẫn chứng khác, Cái MXH gì của bác Tanng khai tử khi từ còn trong trứng ấy, chắc mạng ấy cũng có đầy đủ các yếu tố của bác đưa trên nhưng tại sao bị khai tử ???

Thấy mấy bác nhà mình chủ mạng XH vào diễn đàn chia sẽ và phân tích rất hay, nhưng chúng ta nên hướng tới phân tích và đóng góp tốt hơn, như bác That's God, chứ đừng có nén đá nhau hoài, chán quá.

mxh2.0
03-12-2008, 16:34
Tớ ứ tán thành cách ấy đặt câu hỏi rồi lại trả lời rất thiếu trách nhiệm.

Với cách nghĩ của riêng ấy, ấy phân tích vấn đề dựa trên câu hỏi của tớ đi. Chứ lại giống bác TânNG chỉ giỏi hô hào. Chả bao giờ thấy phệt ra ý gì đọc thấy sướng cả.

Mà quái lạ! Rõ ràng là muốn giúp Cyvee, tại sao không đặt vấn đề với đúng phân khúc bạn ý đang cần mà lại nhảy sang phân khúc khác. Cái phân khúc còi còi, mà chỉ ăn được cái trò phân tích trải nghiệm, liên kết nhãn hiệu đào tạo, dịch vụ tư vấn. Hy vọng marketing truyền khẩu hơi khó thuyết phục lợi nhuận thu về lắm

Ơ, chỉ hẳn ra cái to đùng lại bảo là không chỉ. Đã nói là nâng cấp cái Q&A của CV lên thành một nơi chuyên tư vấn cho những người mới(sẽ) đi làm bằng các kinh nghiệm thực tế họ đã trải qua, từ đó kết hợp "liên kết nhãn hiệu đào tạo, dịch vụ tư vấn" để thu tiền về. Bạn bảo cái đó mà ít tiền hử, ít tiền thì các dịch vụ đào tạo ngoại ngữ, tin học, học nghề...đã không mở lên như nấm :)

ixx
03-12-2008, 16:39

Nhất trí, quan điểm bạn đưa ra không sai.

Tuy nhiên mình có mấy ý nhỏ không biết có đúng không. Như đã mình đã đề nghị bạn chỉ nên liệt kê tính năng sản phẩm Cyvee và đề xuất tính năng mới, không nên phân tích quá xa. Xa hơn là thành thày bói mù xem voi.

Người dùng khi sử dụng một MXH tự họ không định hướng được. Mà triết lý của MXH định hướng họ. Triết lý này xuyên suốt sản phẩm ( cơ thể) và tạo hình của sản phẩm với các tính năng phục vụ người sử dụng, cho họ quản lý các bộ phận của cơ thể profile, mối quan hệ, status, update và contact.

Các nội dung (content), dữ liệu quan hệ là máu lan truyền khắp các bộ phận để nuôi sống sản phẩm và giữ người dùng ở lại. Để có máu, thì cần nỗ lực phát triển & quản lý nội dung + các hoạt động ATL, BTL, IMC ( cái này là Marketing không đi sâu),... từ phía MXH và nhận thức nâng cao dần từ người sử dụng. Ấy vậy mới có MXH cho Video, mạng cho nghề nghiệp,...

Tính năng tương tác, hay công cụ rất quan trọng trong Web tiện ích dành cho Cộng đồng. Nhưng một mạng Cộng đồng ( Community) khác với một MXH ( Social Networks). Một mạng Xã hội ngoài tính Cộng đồng thì cần có thêm Tính kết nối ( Connection), Phương thức giao tiếp ( Communication) và điểm rất khác biệt là Triết lý quan hệ được tạo ra hiện thực hoá bằng các Ngữ cảnh ( Context), Nội dung ( Content), Sự thay đổi theo người dùng ( Customization),...

Về Networking (theo cách bạn hiểu), mình không bàn đến vì đây là mảng rất lớn liên quan đến marketing.

Các yếu tố bạn đề xuất không sai. Nhưng chưa đủ vì làm kinh doanh với MXH cần người và lập trình thật, nhưng nếu chỉ có thế thì toi hết.

Ơ, chỉ hẳn ra cái to đùng lại bảo là không chỉ. Đã nói là nâng cấp cái Q&A của CV lên thành một nơi chuyên tư vấn cho những người mới(sẽ) đi làm bằng các kinh nghiệm thực tế họ đã trải qua, từ đó kết hợp "liên kết nhãn hiệu đào tạo, dịch vụ tư vấn" để thu tiền về. Bạn bảo cái đó mà ít tiền hử, ít tiền thì các dịch vụ đào tạo ngoại ngữ, tin học, học nghề...đã không mở lên như nấm :)

Ấy cứ đùa. Ấy nói thế hoá ra bán hàng trực tuyến ở VN giờ mạnh như thương mại truyền thống à. Trải nghiệm người tiêu dùng truyền thống khác nhiều so với trải nghiệm trực tuyến chứ.

Í, mà cái vụ làm một sản phẩm ấy phải biết cái gì là nhân tố chính, cái nào nhân tố phụ. Người sử dụng trả hầu hết sự tin cậy, trung thành cho giá trị của nhân tố chính chứ không phải nhân tố phụ. QnA chỉ là phụ trợ thui. Nên ấy nên tìm cái gì có giá trị nhất để trao đổi chứ.

Mà thui, ấy có chủ đề gì khác thú vị đem ra trao đổi, chứ không tớ lượn đây.

mxh2.0
03-12-2008, 16:41

Vẫn ko đồng tình với That'sgood về định hướng SNs. Đi câu biển mà dúi vào cần câu sông, cho mồi cá sông thì cũng bằng không. Khi làm sản phẩm ngay từ đầu phải có định hướng cụ thể cho từng phần hành, chức năng. Nhưng tuyệt đối không được khư khư cứng nhắc mà phải thay đổi các phần hành đó theo hành vi user, cái nào không phù hợp thì bỏ, cái nào mắc, vướng thì sửa, cải tiến để người dùng được thỏa mãn.
Nếu quan niệm SN là nơi có 1 số công cụ, rồi người dùng muốn dùng j thì dùng thì đẻ ra 1 cái gọi là SN có vẻ dễ quá

Ấy cứ đùa. Ấy nói thế hoá ra bán hàng trực tuyến ở VN giờ mạnh như thương mại truyền thống à. Trải nghiệm người tiêu dùng truyền thống khác nhiều so với trải nghiệm trực tuyến chứ.

Thui, ấy có chủ đề gì thú vị đem ra trao đổi, chứ không tớ lượn đây.

Đùa thế nào được, căn cứ nhá :
1. Dựa trên thế mạnh sẵn có của CV
2. Một hướng để kiếm xiền cho CV ngoài chuyện head hunter

Chủ đề thì thiếu gì ? Review các trang của VC, Vinagame, FPT, TinhVan, Vega....Ixx đưa chủ đề lên đây, cái j tớ cũng chiến hết :D

ixx
03-12-2008, 16:57
Đùa thế nào được, căn cứ nhá :
1. Dựa trên thế mạnh sẵn có của CV
2. Một hướng để kiếm xiền cho CV ngoài chuyện head hunter

Chủ đề thì thiếu gì ? Review các trang của VC, Vinagame, FPT, TinhVan, Vega....Ixx đưa chủ đề lên đây, cái j tớ cũng chiến hết :D

Hề hề, ấy cứ nói là cho Cyvee, nhưng chềnh ềnh ra đấy. Ấy đang hướng mọi người tìm giải pháp cho phân khúc mục tiêu khác hoàn toàn người dùng mục tiêu của Cyvee.

Nếu chạy như thế này thì hoá ra ấy xúi bạn Cyvee đánh vào long-tail, chả cần đánh cũng hút ối bạn SV nhảy vào, rồi chi phí cho chiến dịch này đội lên hàng đống. Nhưng rút cục lợi nhuận từ nó chả bõ trả tiền server.

Ấy có dự án gì đánh vào phân khúc này đó??? Thổ lộ tớ đi.

Ấy hư lắm, tớ là tớ đả kích vụ lái thuyền theo hướng khác này. Quay lại bờ đi, hề hề :w00t::w00t::w00t:

That'sGood
03-12-2008, 18:02
Nhất trí, quan điểm bạn đưa ra không sai.

Tuy nhiên mình có mấy ý nhỏ không biết có đúng không. Như đã mình đã đề nghị bạn chỉ nên liệt kê tính năng sản phẩm Cyvee và đề xuất tính năng mới, không nên phân tích quá xa. Xa hơn là thành thày bói mù xem voi.

Người dùng khi sử dụng một MXH tự họ không định hướng được. Mà triết lý của MXH định hướng họ. Triết lý này xuyên suốt sản phẩm ( cơ thể) và tạo hình của sản phẩm với các tính năng phục vụ người sử dụng, cho họ quản lý các bộ phận của cơ thể profile, mối quan hệ, status, update và contact.

Các nội dung (content), dữ liệu quan hệ là máu lan truyền khắp các bộ phận để nuôi sống sản phẩm và giữ người dùng ở lại. Để có máu, thì cần nỗ lực phát triển & quản lý nội dung + các hoạt động ATL, BTL, IMC ( cái này là Marketing không đi sâu),... từ phía MXH và nhận thức nâng cao dần từ người sử dụng. Ấy vậy mới có MXH cho Video, mạng cho nghề nghiệp,...

Tính năng tương tác, hay công cụ rất quan trọng trong Web tiện ích dành cho Cộng đồng. Nhưng một mạng Cộng đồng ( Community) khác với một MXH ( Social Networks). Một mạng Xã hội ngoài tính Cộng đồng thì cần có thêm Tính kết nối ( Connection), Phương thức giao tiếp ( Communication) và điểm rất khác biệt là Triết lý quan hệ được tạo ra hiện thực hoá bằng các Ngữ cảnh ( Context), Nội dung ( Content), Sự thay đổi theo người dùng ( Customization),...

Về Networking (theo cách bạn hiểu), mình không bàn đến vì đây là mảng rất lớn liên quan đến marketing.

Các yếu tố bạn đề xuất không sai. Nhưng chưa đủ vì làm kinh doanh với MXH cần người và lập trình thật, nhưng nếu chỉ có thế thì toi hết.

Em nói em chỉ mới bàn tới khía hai khía cạnh trên, và đang nói về mạng xã hội nghề nghiệp Cyvee. Em hỏi thật bác đã làm mạng xã hội bao giờ chưa, hay chỉ nghiên cứu thôi?

ixx
03-12-2008, 18:21
Em nói em chỉ mới bàn tới khía hai khía cạnh trên, và đang nói về mạng xã hội nghề nghiệp Cyvee. Em hỏi thật bác đã làm mạng xã hội bao giờ chưa, hay chỉ nghiên cứu thôi?

Mình biết tí xíu thôi hà :no:.

Trên mạng vui thôi, đừng serious vậy bạn.

TanNg
03-12-2008, 19:23
Đúng rùi, không cần phải serious quá vậy. Cọ xát quan điểm, chưa phải chọc ngoáy thì không cần thiết phải chiến đấu.

Với lại chú ý là cả hai bên đều có cái đúng, tiếp thu lẫn nhau có lợi hơn có hại.

ixx
03-12-2008, 21:08
Tớ ngày trước có lead một dự án MXH nghề nghiệp nhưng ở nhà nói anh không phải công tử Bạc Liêu nên huỷ.

Nhân tiện topic của bạn That's Good hay quá nên tớ post lên. Chi tiết tiết tớ để trên Blog của tớ.

Vài chỗ viết sai tiếng Anh, he he. Chả có Visio để sửa.

http://i2.photobucket.com/albums/y31/ixx/Public/CandidateModel.jpg

Nguyễn Ngọc Phương's Blog (http://360.yahoo.com/ixx2u)

That'sGood
03-12-2008, 21:11

Không em hỏi thật mà, bởi vì hai trường hợp sẽ nhìn nhận vấn đề theo hai cách khác nhau hoàn toàn. Nếu bác chưa làm, bác sẽ tìm hiểu và muốn nhìn nhận một cách toàn diện, còn những người làm rồi họ sẽ biết chắc những cái bác đang tìm tòi là đương nhiên phải có, họ sẽ quan tâm đến vấn đề của em nói hơn.
Các bác đừng hiểu lầm là em nghiêm trọng hóa vấn đề nhé.

Bác bỏ ra mấy trăm $ mua cái source bảo đảm có đầy đủ những thứ bác cần như cái pics của bác luôn.
Em thấy hình như bác đang làm cái hrc.vn gì đó phải không?

TanNg
04-12-2008, 03:28

Lười viết kinh hồn, nhưng đã hứa với bạn Uxx viết mấy chữ về Cyvee chả nhẽ không viết.

Có vài thứ ảnh hưởng tới hướng đi của MXH, cộng đồng hay cái khỉ mẹ gì đó

1. Chức năng, công cụ, sản phẩm

Không có profile khai CV thì khó mà tạo nên MXH nghề nghiệp, không có blog thì dựng vào mắt MXH các nhà văn. Hoặc ném vào mặt một MXH nghề nghiệp các công cụ share ảnh nude, mp3 thì được ba hôm cái lõi của mạng nghề nghiệp sẽ tan vỡ. Và team CyVee đã khá thành công trong việc làm vỡ tan lõi quan hệ nghề nghiệp, bằng cách đưa vào chức năng thảo luận nội dung theo mô hình kiểu Digg.

Chức năng có mấy kiểu

* Generic communication tools: PM, lưu bút, email, v.v...

* Các apps chuyên sâu được thiết kế chuyên biệt cho mạng nghề nghiệp. Ví dụ hỏi đáp, tư vấn, hay những thứ lởm lít gì đấy mà bạn MXH 2.0 đề xuất. Một ví dụ điển hình là cái nút vote ảnh của trang iPro, làm nút vote thì ai cũng làm được, nhưng thiết kế đủ đẹp, chọn chỗ cho nó nằm thật hợp lý thì mỗi nút vote sẽ khiến gái post ảnh tưởng như nghe được câu "anh yêu em", nhờ vào đó điên cuồng post ảnh. Chất lượng các apps này sẽ ảnh hưởng sâu sắc tới phát triển, và hướng đi của sites.

* Các apps chung, được triển khai theo cốt lõi của mạng. Ví dụ: chức năng hỏi đáp của Yahoo Hỏi đáp được chia category rất phù hợp; hoặc các box của Diễn đàn tin học, được chia phù hợp với bản chất định hướng của diễn đàn.

* Và một số kiểu dở hơi nữa ngại nói vì dài ...

2. Early Adopters, Core Users, Innitial contents.

Như mấy bạn ở trên đã lưu ý, cùng một hệ thống chức năng forum thì có hàng chục diễn đàn phát triển theo hàng chục kiểu. Lý do chính tạo nên sự khác biệt chính là nhóm user ban đầu, nhóm user cốt lõi, hoặc cách tổ chức nội dung ban đầu. Kéo theo việc lựa chọn nhóm users ban đầu để xuất phát điểm sẽ trở nên quan trọng nhất.

Cyvee vấp ngay sai lầm này từ bước một khi mở rộng một cách vội vã user ngay từ đầu thông qua việc PR rầm rộ, kết hợp với mail invitation - khéo theo hệ thống mạng lưới quan hệ phát triển theo một cách hoàn toàn "không nghề nghiệp".

Thuốc chữa tất nhiên lúc nào cũng có, nhưng mục đích của tớ ở đây chỉ là show hàng, chứ không phải tư vấn miễn phí. Vì thế mấy bạn CyVee ráng làm, ráng chịu.

3. Admin.

Một MXH không cần admin vẫn có thể thành công rực rỡ, và cách tốt nhất là nó không nên có admin (admin giỏi thì nên bỏ thời gian đi code, đi vẽ sản phẩm, đi bán quảng cáo, còn hơn là đi cãi cọ với mấy user dở người dở ngợm).

Thế nhưng nếu admin ngon, bổ và rẻ thì còn gì bằng? Admin có nhiều công cụ để can thiệp, tác động, điều hướng hệ thống:

* Xây dựng và thi hành luật lệ. Thằng nào nói quá 15 câu trên Diễn đàn trong 1 ngày là tao chém đầu bêu cọc. Tự dưng DDTH sẽ toàn thằng câm. Vào Sàn nhạc hát xong là phải nở nụ cười, nghe xong là phải nịnh nọt thằng hát - tự dưng vào đấy lần nào cũng gặp 50% số nụ cười là giả dối.

* Phát triển văn hóa. Thông qua các khẩu hiệu, tầm nhìn, hành vi hướng dẫn. Ví dụ Tathy khẩu hiệu là hào hoa, trí tuệ, dâm đãng và bỉ - kết quả là sinh ra một lũ bác học, nghệ sỹ suốt ngày rỉa rói nhau, lúc nào chán thì quay ra rỉa rói xã hội - theo một cách rất vui, hài hước và khốc liệt. Hoặc vào Cyvee là phải đi nhẹ, nói khẽ, cổ đeo cà vạt, tay cầm quyển sách thương hiệu, định vị, marketing và thiết kế giao diện. Kết cục không tránh khỏi sẽ là cứ vào CV là thấy anh nào cũng giống bạn giai đầu hói ixx tới tám chín phần.

* Featured, Highligted contents. Admin hoặc mod có thể đẩy lên trang chủ các nội dung theo chủ đề nhất định để điều hướng phát triển của MXH, hoặc cộng đồng. Ví dụ đơn giản như một site ảnh ọt nọ, vào vài lần lần nào cũng thấy post ảnh gái cởi truồng, hở ngực, mông nở - với sự tự nhiên đấy sau một thời gian cave sẽ vào post ảnh làm hàng, công nhân vào thủ dâm miễn phí. Và kết cục cuối cùng site đấy sẽ biến thành một P-o-r-n-o City. Điển hình quốc tế chính là hai site YouTube và Portube, chức năng đâu khác nhau mấy, cơ bản là thằng admin muốn nó biến thành cái gì.

Đọc mấy trang các bạn cãi nhau, bạn bảo 1, bạn bảo 2 bạn bảo 3 mới là đúng, tóm lại bạn nào cũng bảo chỉ có tôi mới là đúng. Thực ra các bạn đều đúng tất, tức là cả 1,2,3 đều đúng, không chừng còn 4,5,6,7,8,9,10 cũng đúng cả.

Có điều, rốt cuộc thì nên làm theo cách nào? Câu trả lời đơn giản: có súng dùng súng, có gươm dùng gươm. Công ty có anh hói uxx thì nên đẩy sản phẩm bằng nội dung, thương hiệu, có anh MXH 2.0 thì nên phát triển MXH những kẻ thất bại, có anh U23_VN thì nên chọn cái mạng nào mà càng chửi nhau nhiều càng tốt. Còn công ty tuyển bạn Dát gud thì nên trọng tâm vào chức năng sản phẩm. Trường hợp công ty có cả 4 anh trên thì nên đuổi bớt 3 anh, giữ lại một anh hợp với sếp nhất. Vì nếu để lại cả 4 anh thì riêng việc ngồi nghe mấy anh tranh luận, xong phân xử xem anh nào đúng, anh nào sai anh nào đúng cũng đủ hết ngày. Tốt nhất là giữ thằng nào hợp với mình nó giải thích cái gì mới mình cũng cảm thấy mình đỡ ngu. Trường hợp cực đoan nhất chẳng may giám đốc dí cho bạn anh HuyCanvn, thì cách tốt nhất là bạn nên sa thải anh giám đốc. Làm tớ thằng khôn hơn làm thầy thằng dại, đây lại có một thằng vừa dại vừa ngu vừa thích làm sếp mình, giám đốc mà trình độ thấp thế chả tự xin thôi việc đi còn ở đấy làm gì.

Tất nhiên, phần trên là quy tắc chung, còn tớ hành động theo quy tắc riêng. Đơn giản như vầy: gọi 4 anh vào bảo chúng mày làm hòa được với nhau đi, chờ xem 4 anh không hòa được với nhau không, nếu không thì tớ chọn anh làm sản phẩm. Vì một lý do đơn giản, thằng làm sản phẩm là thằng rẻ nhất, sử dụng được lâu nhất, và tính tích lũy cao nhất - đặc biệt là lúc mình không có tiền trả lương có khi nó bán cả nhà nó đi để làm tiếp sản phẩm nó yêu. So so, Dear Dát gud! Your are choosen.

P/S. Bài này viết theo kiểu nhảm nhít, bạn nào đọc phải mấy điều khó chịu mà sinh khó ở trong mình thì chạy ra kiếm cốc nước uống cho đỡ tức, rồi vào đây tranh luận tiếp.

He he, dài quá mức mình tưởng tượng được.

huycanvn
04-12-2008, 04:25
Theo quan điểm "tự sướng" của cá nhân thì mạng xã hội này rất khó kiếm được tiền từ người tham ra vì đối tượng của nó chủ yếu là dân trí thức Việt, một tầng lớp nổi tiếng "kẹt xỉn". Còn giấc mơ kiếm $ từ bán quảng cáo thì xa lắm...

@ XX: Bác làm ơn sửa lại cái ảnh cho nó đừng phá vỡ khung hình coi. Mà mấy cái hình của bác như mạng nhện ấy, xem chẳng hiểu gì :))

ixx
04-12-2008, 05:50
Oé, mặc dù bác nghiên cứu lý lịch em hơi bị nhiều nhưng em vẫn phải khéo nhắc bác viết nick em hay tên em cho nó đúng. Không gái nó nhìn vào nó cười chết.

Quay lại bài viết của bác, lâu lắm rồi em mới có thấy có bài có hương vị tầm nhìn + tư duy kinh doanh thay vì chỉ mỗi oánh nhau chí choé về tính năng sản phẩm hay kỹ thuật. Đúng là chết vài chục lần rồi có cái khác.

Giờ em phải đi tập dưỡng sinh cái cho người nó thanh khiết trước khi vuốt bút xuất tinh trả nhời bác. Em quote lại mấy đoạn để bác không kịp chỉnh trong khi em đi tập thể dục nhá.

@Bác K, T Cyvee nếu tham gia thì trust của cộng đồng tăng lên với nhà mình lắm lắm.

@That'sGood: Yêu bạn lắm cơ

@Huycanvn: Anh xin lỗi, lần sau anh rút kinh nghiệm nhé.

Và team CyVee đã khá thành công trong việc làm vỡ tan lõi quan hệ nghề nghiệp, bằng cách đưa vào chức năng thảo luận nội dung theo mô hình kiểu Digg.

Chức năng có mấy kiểu

2. Early Adopters, Core Users, Innitial contents.

Cùng một hệ thống chức năng forum thì có hàng chục diễn đàn phát triển theo hàng chục kiểu. Lý do chính tạo nên sự khác biệt chính là nhóm user ban đầu, nhóm user cốt lõi, hoặc cách tổ chức nội dung ban đầu. Kéo theo việc lựa chọn nhóm users ban đầu để xuất phát điểm sẽ trở nên quan trọng nhất.

3. Admin.

và cách tốt nhất là nó không nên có admin (admin giỏi thì nên bỏ thời gian đi code, đi vẽ sản phẩm, đi bán quảng cáo, còn hơn là đi cãi cọ với mấy user dở người dở ngợm).

Admin có nhiều công cụ để can thiệp, tác động, điều hướng hệ thống:

* Xây dựng và thi hành luật lệ.

* Phát triển văn hóa.

* Featured, Highligted contents.

mxh2.0
04-12-2008, 07:01
Vì một lý do đơn giản, thằng làm sản phẩm là thằng rẻ nhất, sử dụng được lâu nhất, và tính tích lũy cao nhất - đặc biệt là lúc mình không có tiền trả lương có khi nó bán cả nhà nó đi để làm tiếp sản phẩm nó yêu. So so, Dear Dát gud! Your are choosen.

P/S : Thằng này cũng là thằng đuổi đi dễ nhất, anh Tân nhờ :)

wonbin85
04-12-2008, 09:39

Thanks vì một bài phân tích khá sắc sảo.
Nhưng mình vẫn chưa hiểu rõ lắm ý của bác That's good về việc nhận định của bác rằng CyVee sẽ move hết qua Vietladders là sao. Vì 2 trang web này hoàn toàn có nội dung và chức năng khác nhau, 1 cái là mạng xã hội chuyên nghiệp, 1 cái là về tuyển dụng cao cấp mà.

That'sGood
04-12-2008, 10:56
Thanks vì một bài phân tích khá sắc sảo.
Nhưng mình vẫn chưa hiểu rõ lắm ý của bác That's good về việc nhận định của bác rằng CyVee sẽ move hết qua Vietladders là sao. Vì 2 trang web này hoàn toàn có nội dung và chức năng khác nhau, 1 cái là mạng xã hội chuyên nghiệp, 1 cái là về tuyển dụng cao cấp mà.
Cảm ơn bạn, Mình xin đính chính lại là sẽ move những gì tinh túy của Cyvee qua Vietladders.

ixx
04-12-2008, 12:13
Bác TânNG mưu kế hiểm ác ghê. Khi nào ol anh em mình chat về cái ý tưởng mới của bác nhé.

Nếu chạy dịch vụ này thì VC đỡ phải có vườn ươm, lại thêm vụ buôn nô lệ nữa hoàng tá tràng luôn.

@mxh2.0: Lên mạng vui là chính, ấy cứ lôi chuyện nhà người ta ra đánh thì khổ thân người ta ra. Ấy cho bác ý cái mặt nạ rồi mắng có phải hay hơn không?

iceinflame
04-12-2008, 12:35
P/S : Thằng này cũng là thằng đuổi đi dễ nhất, anh Tân nhờ :)
bạn này khích hay nhỉ :X
nhưng theo mình biết thì anh Tân làm sản phẩm :-"
theo mình biết nữa thì làm sản phẩm cần có năng lực mới làm được.
ơ thế bạn bị đuổi hay bạn tự đi thế :-/?
@anh ixxu: bạn mxh20 đưa chuyện bạn ấy nói đấy chứ ;)) than thở thế cơ mà. có phải là nhà người khác đâu.

huycanvn
04-12-2008, 12:44
bạn này khích hay nhỉ :X
theo mình biết nữa thì làm sản phẩm cần có năng lực mới làm được.
ơ thế bạn bị đuổi hay bạn tự đi thế :-/?
@anh ixxu: bạn mxh20 đưa chuyện bạn ấy nói đấy chứ ;)) than thở thế cơ mà. có phải là nhà người khác đâu.

Nick này mới vậy ta ;)). Thui fa ơi, để cho mấy chuyên gia phân tích chán rồi hãy can gián, hay chọc tức,chửi bới và nịnh hót. Tham ra không đúng lúc làm kịch nó mất vui. Rút kinh nghiệm, để mấy anh nhớ tự ái bỏ đi thì buồn lắm. Vài bữa nữa hát hò có sao đâu, khà khà

mxh2.0
04-12-2008, 14:28

Bạn nói đúng quá, mình đang đợi Technocom nó chịu được bao lâu mới làm cái "dễ nhất" mình nói đây :D

ginggong.com
04-12-2008, 23:09
Thú thật với các bác, các bác đánh nhau nhiều quá, rồi người dùng bọn em khắc quyết định. Hết 4 page rồi ai cũng nói hết ý của mình rồi, anh em nghỉ thôi. Ngồi máy nhiều hại sức khỏe lắm, còn phải dành sức mà xem ai thắng ai thua chứ.

ixx
05-12-2008, 07:17
Em vừa đi tập thể dục về, tinh thần rất sảng khoái nên chỉ nói nhẹ nhàng. Bác Tân đưa ra ý kiến chưa đúng lắm. Thoả thuận tí, trang này coi như một trang vui chơi - đàm đạo tích cực về MXH nghề nghiệp để chia sẻ cho cộng đồng nên bác cứ dốc hết sở học ra nhé. Tuy nhiên không lôi profile ra để móc.

Từ từ em sẽ chỉ ra từng điểm thiếu sót của bác.

Báo điện tử theo mô hình Digg khiến độc giả coi Web như một nơi đến để tìm chỉ mục tin tức và đọc chi tiết tại những trang chuyên sâu khác. Mô hình Digg có thời gian lưu chân ngừơi đọc trên báo điện tử ngắn nhưng không vì thế mà mất đi sự trung thành và tin cậy. Đây là ưu điểm của mô hình này.

Người vào Cyvee có mục tiêu khá rõ ràng, tìm các mối quan hệ liên quan đến nghề nghiệp mình quan tâm (những người nằm ngoài phân khúc mục tiêu của Cyvee không tính tại đây). Và họ sẽ trang điểm profile, kết nối, những việc đầu tiên họ làm.

Nếu thành viên thấy kết nối không có gì thú vị họ mới đọc tin tức, hoặc giả sử anh Tân hứng thú tin cướp, hiếp, giết thì vào tìm đọc một số bài chẳng may rơi vào Mục Tin tức ( ví dụ thế). Như vậy hành vi này xảy ra cuối cùng với người dùng mục tiêu, sau khi họ thấy các tính năng của Cyvee không đủ hấp dẫn họ. Vậy kết luận của bác TânNG là không hợp lý.

Câu hỏi để bác Tân sửa chữa này:

1. Các tính năng quản trị, phát triển quan hệ nghề nghiệp tại Cyvee đã đủ sâu để một tính năng phụ ( Digg-like) ấn át?

2. Nếu loại bỏ đi các tính năng làm phân tán mục tiêu chính của Cyvee thì họ có phát triển hơn không?

3. Theo ý kiến của bác Tân, Cyvee cần làm gì ( giới hạn trong sản phẩm) để tái thiết kế lại sản phẩm?

Và team CyVee đã khá thành công trong việc làm vỡ tan lõi quan hệ nghề nghiệp, bằng cách đưa vào chức năng thảo luận nội dung theo mô hình kiểu Digg.

Ví dụ trên bác đề cập đến sự quan trọng của content, user trong chiến lược tạo dựng giá trị MXH. Quan điểm bác rất rõ ràng, phát triển từ một nhóm nhỏ và nhân rộng mô hình. Vậy em hỏi khí không phải làm thế liệu bác đang vẽ ra một cách làm manh mún, chỉ hùng hục làm các giai đoạn giữa, Còn giai đoạn đầu thì bỏ qua?

Bonus thêm câu hỏi:

Liệu có tối đa hoá được lợi nhuận hay không? Hay làm vậy có quyết định được lợi nhuận sẽ như thế nào? chiếm bao % phân khúc thị trường Việt Nam? Có chủ động trong việc xác định và tiếp cận mục tiêu lợi nhuận? Hay như thày bói mù xem voi?

Theo bác giải pháp cho ví dụ không chuẩn lắm của bác như thế nào?

Cùng một hệ thống chức năng forum thì có hàng chục diễn đàn phát triển theo hàng chục kiểu. Lý do chính tạo nên sự khác biệt chính là nhóm user ban đầu, nhóm user cốt lõi, hoặc cách tổ chức nội dung ban đầu. Kéo theo việc lựa chọn nhóm users ban đầu để xuất phát điểm sẽ trở nên quan trọng nhất.

vneye
05-12-2008, 07:38
Các bác phân tích hay quá!

Mình phục nhất là phong cách vừa phân tích vừa mánh khóe lẫn nhau. Ôi chắc các bác phải dán cái tem intel lên trán: "core 2 inside" :D Mà điều này cũng làm nên nét rất riêng của diễn đàn Việt ^^

Thôi ngồi xem chờ đợi cái giải pháp cho Cyvee vậy ^^

mxh2.0
05-12-2008, 08:23
Câu hỏi để bác Tân sửa chữa này:

1. Các tính năng quản trị, phát triển quan hệ nghề nghiệp tại Cyvee đã đủ sâu để một tính năng phụ ( Digg-like) ấn át?

2. Nếu loại bỏ đi các tính năng làm phân tán mục tiêu chính của Cyvee thì họ có phát triển hơn không?

3. Theo ý kiến của bác Tân, Cyvee cần làm gì ( giới hạn trong sản phẩm) để tái thiết kế lại sản phẩm?

Quote lại đây đợi xem câu trả lời của anh Tân đã, sau đó sẽ đưa ý kiến cá nhân :)

upviet
05-12-2008, 08:56
mà bác Tanng rảnh rang đọc trên này thế nhỉ, dạo này lượn lờ ddth hơi nhiều đấy, hay chán bu nó rồi :D

0nuni0
05-12-2008, 09:15
hehe, 1 bài viết tốt và các tranh cãi rất thú vị. Trình em càng ngày càng tăng lên nhiều :d. Thanks anh Tân, anh Phương và các anh khác.
Dù sao đi nữa Cyvee cũng có thể xem là 1 mxh thành công về tính năng, công cụ & định hướng người sử dụng, còn về lợi nhuận thì còn xa lắm.
Em thì thiếu cái tính cuối cùng ấy - kiếm ra lợi nhuận từ các sp web service.
Trân Trọng.

ixx
05-12-2008, 13:01
Em cấu trúc lại phương pháp xây dựng mô hình MXH cho bác TânNG liệt kê đỡ mỏi tay ( em nhớ bác hay lên Cnet nhưng hoá ra bác chỉ lượn để tăng traffic của các bạn í, chứ Cnet đăng mấy cái này nhiều lần rùi):

Nền tảng Ứng dụng ( apps)
^^^
Nền tảng xã hội
^^^
Cơ sở Hạ tầng

Giờ dựa vào cái định hướng này thì viết ra nó mới đỡ lủng củng + hệ thống hoá được kiến thức rất đa dạng nhưng chưa ngăn nắp của bác.

Cài nền của một mạng xã hội nói chung nó dựa vào 5 thứ: Profile, Status, Contact, Relationship, Update.

Hầy dà, vậy thì các thứ như Cyvee, Yume, Clipvn sao nó lại chả giống. Mấy thứ này đều ít nhiều dựa trên nền đó cả nhưng các bạn bắt đầu thêm các Apps + content + các yếu tố marketing vào thế là tạo ra đủ loại hình. Thế mới sinh ra cái vụ, bác định nghĩa Social networks, nhưng chả biết tại sao mình cứ nói cái này, cái kia nó gượng khi nói là Social networks.

Thành thật mà nói em thì em công nhận bạn That's Good, mxh2.0 và bác đều nói rất đúng. Em đều học hỏi được từ mọi người rất nhiều. Em chỉ khác tí tí, em thảo luận và lắng nghe rồi tổng hợp lại thành có hệ thống. Thế là em show hàng ngay, giống như đang tổng hợp từ bác í.

Mà mấy cậu nhân viên nhà bác, chắc tuổi cũng nhớn rồi, thủ dâm tư tưởng ít thôi. Không về sau nó sinh tật ra thì bỏ mịe. Chuyện người nhớn nói đừng có nhảy vào cắt ngang, đừng có PM tới em.

Bác ơi, bác vào trao đổi tiếp đi. Em chờ bác.

Chức năng có mấy kiểu

vneye
05-12-2008, 13:26
Em cấu trúc lại phương pháp xây dựng mô hình MXH cho bác TânNG liệt kê đỡ mỏi tay ( em nhớ bác hay lên Cnet nhưng hoá ra bác chỉ lượn để tăng traffic của các bạn í, chứ Cnet đăng mấy cái này nhiều lần rùi):

Nền tảng Ứng dụng ( apps)
^^^
Nền tảng xã hội
^^^
Cơ sở Hạ tầng

Giờ dựa vào cái định hướng này thì viết ra nó mới đỡ lủng củng + hệ thống hoá được kiến thức rất đa dạng nhưng chưa ngăn nắp của bác.

Cài nền của một mạng xã hội nói chung nó dựa vào 5 thứ: Profile, Status, Contact, Relationship, Update.

Cái kiến trúc mà mấy bác đang đưa ra là mô hình ứng dụng cho cả lĩnh vực e-commerce, chứ không riêng gì social network. Quăng thêm cái hình vào để dễ hình dung. Mà có cảm giác topic đi được 4 trang rồi trở nên lung tung quá, các bác có thể phân tích/nhận định đi vào từng vấn đề của 1 social network không?

ixx
06-12-2008, 01:10
Làm tài chính thì thấy chi phí đào tạo một cậu lập trình thành một Sales thì cao mà tính rủi ro lại cao. Vậy thà rằng thuê một cậu sales giỏi dạy thêm tí kỹ thuật rồi đút vào quy trình bán hàng kỹ thuật thì ngon lành ngay.

Ví dụ trên cho thấy Admin về kỹ thuật nói chung đếch làm được product dev & design, media planing, media buying, sales,...

Từ "Admin" bác thổi vào nó nhiều "kỳ vọng" quá. Chán chả muốn gõ nữa rồi.

3. Admin.

và cách tốt nhất là nó không nên có admin (admin giỏi thì nên bỏ thời gian đi code, đi vẽ sản phẩm, đi bán quảng cáo, còn hơn là đi cãi cọ với mấy user dở người dở ngợm).

Admin có nhiều công cụ để can thiệp, tác động, điều hướng hệ thống:

* Xây dựng và thi hành luật lệ.

* Phát triển văn hóa.

* Featured, Highligted contents.

Thấy anh em kêu mọi người óanh nhau kinh quá, em xin múa một bài của một người bạn làm quản lý Marketing trước tình hình loạn lạc của một diễn đàn mà em đã từng yêu mến.

Bộ lạc Mok-Chia và Bình Mới Rượu Cũ

Ở một xứ sở mông muội nọ trong rừng rậm châu Phi, có một bộ lạc tên là Mok-Chia... Bộ lạc được dẫn dắt bởi một tù trưởng - từ địa phương gọi là Admimi - và một đám lâu la thân cận, mà tiếng địa phương (đã La-tin hóa cho dễ gọi) là Mok. Bộ lạc này săn bắn hái lượm lặt mà nuôi nhau, Admimi ngồi hưởng sái, bọn Mok thì trông coi xem chúng bộ dân mang về cái gì hàng ngày để mà phong cho chức tước. Cứ ngày ngày, bọn họ ăn uống tiêu hóa những thứ họ mang về cho nhau. Cứ mỗi tuần trăng, họ lại tụ họp ăn chơi uống rượu's cho quên's đời. Tục lệ cổ truyền nhất, và duy nhất chưa có gì thay thế được, là món rượu dừa mỗi mùa trăng lặn.

Tục lệ như sau - thôi em nói luôn trong 1 lần thực tế cho các bác dễ hình dung, hén:

Ở giữa bãi cỏ chung của bộ lạc (tên họ thường gọi là Mok-Chia-Chia, dịch trại ra tiếng ta là Bàn tròn), tù trưởng Admimi đặt 1 cái Bình to vãi. Cũng như mọi lần, ông cho bọn Mok đi kêu gọi, dụ dỗ và dọa nạt chúng bộ dân bâu về quanh cái bãi (ý em là bãi cỏ, nhá, các bác đừng kiểm duyệt vớ vẩn là không xong với em). Mùa trăng lần này, cũng như bao mùa trăng khác, Admimi lại cất tiếng dõng dạc và lòng vòng như 8 cái chân con còng:

"Hỡi mọi người, ười ười ười... (cái này là ê-cô)

"Chúng ta tụ tập về đây với tinh thần cởi mở và chia sẻ, và cũng như mọi khi, trăng lại sắp lặn. Nói về vấn đề trăng tròn trăng lặn, chúng ta có thể nghĩ đến những quy luật của tự nhiên về Nhật Nguyệt và 108 vì tinh tú, bú lú khú ..." (Ông hay thêm các từ như thế cho có vần có điệu, nghe như nhạc Rap vậy...)

"Nhưng vấn đề của chúng ta hiện tại, không phải là Nhật Nguyệt và Tinh tú - kệ bố chúng nó - mà là Tài và Đức, cũng như một vị lãnh tụ đã có nói Tài Đức phải song toàn. Mỗi người chúng ta nên nhìn nhận lại.... Ủa, sorry tôi nhầm... Vấn đề này cũng không phải là vấn đề... Yêu cầu mọi người quay lại topic nhá, á há quá xá" (Lại nhạc Rap)

"OK - con gà đen - vấn đề của chúng ta là làm sao mà cởi mở và chia sẻ với nhau bây giờ. Chúng tôi đã thức trắng đêm, ngủ đủ cả ngày, bạc râu rụng tóc, bá tánh chờ cóc mọc râu, âu sầu lo lắng (vụ án lá mít)... Giải pháp của tôi là: Ah ha, cái Bình rượu này... ày bầy hầy..." (Cam đoan quý vị đã bắt đầu thích Rap của ông này sau 3 tiếng đếm rồi kha kha)

"Yêu cầu mỗi người, muốn có cái để chơi, thì tự giác mang đến đây 1 ít rượu dừa ở nhà có, hoặc vặt ở đâu đấy, hoặc bưng từ cửa hàng hay sách vở mang ra, hoặc nghe nói trên báo đài... Đúng nửa khuya mai, khi trăng sao lặn bố nó hết, mang đến đây mà đổ tọt vào bình. Đúng sáng mồng 30 cuối tháng, chúng ta cùng nhau ốp lai ăn chơi's.... ơi mơi cơi dơi đơi...." (DJ xoa tay lên cái dàn console nghe cái "oạch" - to Coda - hết bài)

Mọi người cố nhiên là OK, xong lũ khũ kéo nhau về, lòng vẫn còn đọng lại mấy lời nhạc Rap hay kinh điển. Khiếp, Rap gì mà hay thế chứ lị!!!

Thế là bộ lạc Mok-Chia, chả ai bảo ai thi nhau đi làm rượu. Kẻ thì móc ruột moi tim mình ra, dùng bao nhiêu công sức kinh nghiệm xương máu để làm ra rượu ngon hảo hạng. Kẻ thì lượm lặt đâu đó, vặt chỗ này 1 tí chỗ kia 1 tí gôm lại sao cho thành một post nhạt như nước ốc. Kẻ thì gan dạ hơn người, tự chế ra mấy loại rượu bao gồm kỳ đà cóc nhái thằn lằn rắn mối đập cho vào lọ đỏ quạch như cái cơi trầu rồi tự ói ngay vào đó khi nhìn lại cái của mình. Kẻ khác thì ngồi nhếch mép, xem chúng mày làm gì nào.... rượu dở như ***&%$#*** ông chửi cho mà nghe. Tóm lại, chỉ có 1 tí luật lệ vớ vẩn, mà cả thiên hạ tâm tính trình độ kinh nghiệm hiểu biết khác nhau ùa đi mỗi người làm 1 ngã. Kệ, miễn nó là rượu dừa thì OK, chả phải cũng chả sao, hí hí...

*** *** Cho em nghỉ mệt tí ạ *** ***

Ngày ấy đã đến... Bình minh ló dạng, chim ca vang rần trời, đoàn người bước, bước theo nhà tiên tri, nhà tiên tri là ánh sáng của đoàn người, còn ánh sáng của nhà tiên tri từ đâu? Không ai biết? Kệ *** nó, chúng ta quay về với bãi, nơi có cái bình rượu to vãi, xem cuộc đời cuộn chảy, xem nào (Ối!! Em cũng bắt đầu biết Rap các bác ạ, hí hí hí...)

Sau 3 tiếng đếm, mọi người với lu vại ca bình phích... nói chung là các dụng cụ chứa chất lỏng á, thọc tỏm vào bình, múc ra mà thổn thức - em nhầm, thưởng thức. Rồi bỗng có sự phân cực xãy ra rõ nét:

- Một số thành viên kỳ cựu của bộ lạc, những người đã moi tim móc óc làm ra những vại rượu hảo hạng, khi ngữa mồm uống thứ rượu chung ấy thì lập tức phun phèo phèo như ho lao. Ôi chao, họ uống cái gì thế này? Một thứ rượu ngu xuẩn, nhạt phèo, độc hại.... Gan thận họ bắt đầu lên cơn... Có người chửi rủa, có người im lặng, họ lục tục bỏ đi. Khốn nạn thật, biết thế này thì bố chúng mày tự uống cái rượu của mình, hay cùng chơi với nhau, cần &%$# gì phải chơi với bộ lạc?

- Một số thành viên lốc cốc, ngất nga ngất ngưỡng khen ngon. Ôi chao, rượu mới ngon làm sao, ao ao ao (họ nhiễm Rap rồi...). Họ mặc kệ kỳ đà ễnh ương lềnh bềnh trong rượu, cứ nốc ừng ực cái thứ nước nhạt nhẽo ấy, vì đó là thứ tốt nhất mà trước giờ họ có... Vừa uống họ vừa chửi mấy thằng ngu vừa đề cập đến ở đoạn văn trên, mấy cha này ngu quá, *&%$ biết cái gì!!!

- Một số thành viên khác, chả say cũng chả tỉnh, xông ngay vào giơ card visit ra giới thiệu bán rượu, bán nữ kèm theo, bán thuốc giải rượu, thuốc giải độc gan, hôi nách xấu răng lang ben hắc lào...v.v.v... Bọn này điềm tĩnh nhất, chả cãi cọ với ai, cứ lo mần ăn kiếm chác tí đã chứ hả....

Tù trưởng Admimi, vốn là người tuy không giỏi chuyên môn nhưng cực kỳ tỉnh táo và ít ngộ độc rượu nhất, vì ông ta chả bao giờ uống ngay cả rượu của chính mình, ngầm phát hiện ra sự tình. Ông lẳng lặn PM mấy thằng Mok:

"Này này, ơ hay, chúng mày kiểm duyệt kiểu *#$% gì thế, sao rốt cuộc rượu dừa hóa ra toàn là nước lã pha Coca và kỳ đà thế?"

"Ặc ặc" - Một Mok trẻ khúm núm - "Em mới ra trường đang thực tập, xưa giờ biết qué gì là rượu ngon rượu dỏm ạ. Chúng nó mang tới em đã thấy mừng, mà mắt em nhìn rượu tay em lật sách mà xem, thì thấy... đúng lý thuyết mừ"

"****%@, mệt" - Một Mok già kênh kiệu - "Tôi thích làm thì làm, không thì thôi, tùy hứng. Tôi có tám cẳng hai càng như ông đâu, còn lo làm ăn nữa chứ. Tôi ghét mấy thằng phổi bò, thì nhằm mào nó mà tôi Mok, còn mấy thằng khác tôi không care, nhá!"

*** *** Tình hình căng thẳng quá, em nghỉ ngơi tí lấy sức đã *** ***

Rốt cuộc, để cho bộ lạc thái bộ dân an, (em lấy từ chữ "quốc thái dân an" đấy ạ, tránh nhạy cảm các vấn đề to tát em phải sửa đi, em không có ý gì ạ), thì chỉ có tù trưởng Admimi là cơ khổ nhất. Ông gác chân lên trán nhăm càm suy nghĩ:

"Hừm, bọn cựu bộ dân bỏ đi, thì mùa trăng lặn kỳ sau lại toàn nước lã. Bọn ngu ở lại uống mãi thì cũng phải sành rượu ra chứ. Mà giữ bọn cựu bộ dân này lại, thì lại cậy Tài mà thất Đức, nhất là thất Đức với ta. Định thương mại hóa làm du lịch bán đặc sản bộ lạc, mà chơi bời kiểu này, thì lấy cái qué gì mà bán hở giời? *@***% thật!"

Nghĩ mãi ba bảy hai bốn đêm sau, ông bật lóe sáng cây đèn dầu trong óc, bật dậy a lô ngay bọn Mok:

"Tao biết rồi, Ơ Rô Ka!!! Tụi bây ơi....."

"THAY CÁI BÌNH RƯỢU!!!"

LongX
06-12-2008, 12:45
Trên diễn đàn mà viết dài thế này thì không ai muốn đọc cả. Nhìn đã thấy mệt rồi

Làm tài chính thì thấy chi phí đào tạo một cậu lập trình thành một Sales thì cao mà tính rủi ro lại cao. Vậy thà rằng thuê một cậu sales giỏi dạy thêm tí kỹ thuật rồi đút vào quy trình bán hàng kỹ thuật thì ngon lành ngay.

Cái này còn tùy. Thông thường, những thằng sales giỏi ra học thuộc lòng được mấy cái đặc điểm sản phẩm chứ sao học được về kỹ thuật. Nói với khách hàng gà người ta còn nghe, nói với người có kiến thức người ta cười cho ấy chứ. Thường thì dân presale xuất phát từ dân kỹ thuật đấy bạn ạ!

ixx
06-12-2008, 16:52
Cái này còn tùy. Thông thường, những thằng sales giỏi ra học thuộc lòng được mấy cái đặc điểm sản phẩm chứ sao học được về kỹ thuật. Nói với khách hàng gà người ta còn nghe, nói với người có kiến thức người ta cười cho ấy chứ. Thường thì dân presale xuất phát từ dân kỹ thuật đấy bạn ạ!

Nhất trí với bạn. Vụ bán hàng thì không bàn ở đây.

zmt264
06-12-2008, 18:15
Trên diễn đàn mà viết dài thế này thì không ai muốn đọc cả. Nhìn đã thấy mệt rồi

Cái này đúng với tớ :D
Bài dài quá 10 dòng là không muốn đọc
Dài dưới 30 dòng còn đọc lướt
Trên 30 dòng chắc chắn không đọc

Quay lại chủ đề xíu: CV hồi mới ra tớ có ông bạn nghiện lắm, ngày nào cũng vào, giờ thì ổng chán rồi.

buc_xuc
07-12-2008, 11:33
Cái này chỉ dành cho dân văn phòng thôi á

U.F.O
07-12-2008, 22:56
Rốt cục cho em hỏi thế nào là một mạng xã hội?

Khoe Sắc
09-12-2008, 15:50
Hót thì hay mà bay thì dở ẹc...

Các bác tranh cãi cho lắm vào, mỏi tay chứ cóc dc cái gì

Để dành thời gian mà build riêng cho mình một cái gì đó ra hồn đi

wonbin85
11-12-2008, 16:32
Cái này chỉ dành cho dân văn phòng thôi á

Hình như là như vậy, mình cũng có dạo qua Cyvee và thấy đa phần member trong mạng Cyvee đều là những nhân viên văn phòng, có cả mấy người đang giữ vị trí cao hoặc chủ doanh nghiệp nữa. Có vẻ đây là 1 mạng xã hội khá nghiêm túc và đề cao tính chuyên nghiệp, mình cũng đã làm quen được khá nhiều người bạn mới từ Cyvee

Sierra 44
13-12-2008, 01:29
Xô bồ lắm, chỉ hợp nông dân chân đất mắt toét thôi.

ixx
14-12-2008, 08:22
Bác TânNG ui, em đang chờ bác trả lời mà không thấy bác đâu! Bác gọi em vào topic này rồi lại ra đi không lời từ biệt anh em.

Có gì giận dỗi bác cứ xả em nhá :emlaugh:

TanNg
14-12-2008, 09:04
Bao nhiêu bí kíp gia truyền tung hết ra rồi còn gì.

À quên! Chào mừng That'sGood đến Hà nội và trở thành thành viên của VC.

Bác TânNG ui, em đang chờ bác trả lời mà không thấy bác đâu! Bác gọi em vào topic này rồi lại ra đi không lời từ biệt anh em.

Có gì giận dỗi bác cứ xả em nhá :emlaugh:

ixx
14-12-2008, 10:04
Bác đúng là ... he he. Chúc mừng bác có thêm lực lượng cho chiến lược mới & củng cố nội bộ nhé.

Khủng hoảng thêm phát nữa em cũng xin một chân vác laptop cho bác luôn.

Bao nhiêu bí kíp gia truyền tung hết ra rồi còn gì.

À quên! Chào mừng That'sGood đến Hà nội và trở thành thành viên của VC.

buinguyenvan83
25-04-2010, 14:04
Cyvee, Vietladders giờ chéo queo hết rồi, sống bằng tiền IDG, hết tiền chết...

truongvotuan
25-04-2010, 15:06
Cyvee, Vietladders giờ chéo queo hết rồi, sống bằng tiền IDG, hết tiền chết...

Mình thấy web vẫn chạy mà, sao bảo là chéo queo ?????

buinguyenvan83
25-04-2010, 15:17
Mình thấy web vẫn chạy mà, sao bảo là chéo queo ?????

Nghe đứa bạn hồi trước làm bên đó nói là đã dẹp hết chỉ còn để web chạy thôi. Sau khi hết được IDG rót vốn, bộ sậu bên đó tan rã, giờ mấy cái web đó chỉ chạy vật vờ, bên dưới không còn ai control cả, từ webmaster đến coder đến nhân viên kinh doanh,... tóm lại là chỉ chạy chơi

wellcomevn
25-04-2010, 17:47
IDG rót vốn cơ à, sao tàn tạ thế. Làm kiểu này mất mặt với IDG quá.

truongvotuan
26-12-2010, 13:16
Coi bộ mạng xa hội nghề nghiệp cũng hay quá, mà chắc mình phải làm một cái xem thế nào. Thread này rất hay.
http://www.timviecnhanh.com/ làm nền để xây dựng mạng xã hội nghề nghiệp mới có khả năng không nhỉ?

Thấy anh em kêu mọi người óanh nhau kinh quá, em xin múa một bài của một người bạn làm quản lý Marketing trước tình hình loạn lạc của một diễn đàn mà em đã từng yêu mến.

Bộ lạc Mok-Chia và Bình Mới Rượu Cũ

Ở một xứ sở mông muội nọ trong rừng rậm châu Phi, có một bộ lạc tên là Mok-Chia... Bộ lạc được dẫn dắt bởi một tù trưởng - từ địa phương gọi là Admimi - và một đám lâu la thân cận, mà tiếng địa phương (đã La-tin hóa cho dễ gọi) là Mok. Bộ lạc này săn bắn hái lượm lặt mà nuôi nhau, Admimi ngồi hưởng sái, bọn Mok thì trông coi xem chúng bộ dân mang về cái gì hàng ngày để mà phong cho chức tước. Cứ ngày ngày, bọn họ ăn uống tiêu hóa những thứ họ mang về cho nhau. Cứ mỗi tuần trăng, họ lại tụ họp ăn chơi uống rượu's cho quên's đời. Tục lệ cổ truyền nhất, và duy nhất chưa có gì thay thế được, là món rượu dừa mỗi mùa trăng lặn.

Tục lệ như sau - thôi em nói luôn trong 1 lần thực tế cho các bác dễ hình dung, hén:

Ở giữa bãi cỏ chung của bộ lạc (tên họ thường gọi là Mok-Chia-Chia, dịch trại ra tiếng ta là Bàn tròn), tù trưởng Admimi đặt 1 cái Bình to vãi. Cũng như mọi lần, ông cho bọn Mok đi kêu gọi, dụ dỗ và dọa nạt chúng bộ dân bâu về quanh cái bãi (ý em là bãi cỏ, nhá, các bác đừng kiểm duyệt vớ vẩn là không xong với em). Mùa trăng lần này, cũng như bao mùa trăng khác, Admimi lại cất tiếng dõng dạc và lòng vòng như 8 cái chân con còng:

"Hỡi mọi người, ười ười ười... (cái này là ê-cô)

"Chúng ta tụ tập về đây với tinh thần cởi mở và chia sẻ, và cũng như mọi khi, trăng lại sắp lặn. Nói về vấn đề trăng tròn trăng lặn, chúng ta có thể nghĩ đến những quy luật của tự nhiên về Nhật Nguyệt và 108 vì tinh tú, bú lú khú ..." (Ông hay thêm các từ như thế cho có vần có điệu, nghe như nhạc Rap vậy...)

"Nhưng vấn đề của chúng ta hiện tại, không phải là Nhật Nguyệt và Tinh tú - kệ bố chúng nó - mà là Tài và Đức, cũng như một vị lãnh tụ đã có nói Tài Đức phải song toàn. Mỗi người chúng ta nên nhìn nhận lại.... Ủa, sorry tôi nhầm... Vấn đề này cũng không phải là vấn đề... Yêu cầu mọi người quay lại topic nhá, á há quá xá" (Lại nhạc Rap)

"OK - con gà đen - vấn đề của chúng ta là làm sao mà cởi mở và chia sẻ với nhau bây giờ. Chúng tôi đã thức trắng đêm, ngủ đủ cả ngày, bạc râu rụng tóc, bá tánh chờ cóc mọc râu, âu sầu lo lắng (vụ án lá mít)... Giải pháp của tôi là: Ah ha, cái Bình rượu này... ày bầy hầy..." (Cam đoan quý vị đã bắt đầu thích Rap của ông này sau 3 tiếng đếm rồi kha kha)

"Yêu cầu mỗi người, muốn có cái để chơi, thì tự giác mang đến đây 1 ít rượu dừa ở nhà có, hoặc vặt ở đâu đấy, hoặc bưng từ cửa hàng hay sách vở mang ra, hoặc nghe nói trên báo đài... Đúng nửa khuya mai, khi trăng sao lặn bố nó hết, mang đến đây mà đổ tọt vào bình. Đúng sáng mồng 30 cuối tháng, chúng ta cùng nhau ốp lai ăn chơi's.... ơi mơi cơi dơi đơi...." (DJ xoa tay lên cái dàn console nghe cái "oạch" - to Coda - hết bài)

Mọi người cố nhiên là OK, xong lũ khũ kéo nhau về, lòng vẫn còn đọng lại mấy lời nhạc Rap hay kinh điển. Khiếp, Rap gì mà hay thế chứ lị!!!

Thế là bộ lạc Mok-Chia, chả ai bảo ai thi nhau đi làm rượu. Kẻ thì móc ruột moi tim mình ra, dùng bao nhiêu công sức kinh nghiệm xương máu để làm ra rượu ngon hảo hạng. Kẻ thì lượm lặt đâu đó, vặt chỗ này 1 tí chỗ kia 1 tí gôm lại sao cho thành một post nhạt như nước ốc. Kẻ thì gan dạ hơn người, tự chế ra mấy loại rượu bao gồm kỳ đà cóc nhái thằn lằn rắn mối đập cho vào lọ đỏ quạch như cái cơi trầu rồi tự ói ngay vào đó khi nhìn lại cái của mình. Kẻ khác thì ngồi nhếch mép, xem chúng mày làm gì nào.... rượu dở như ***&%$#*** ông chửi cho mà nghe. Tóm lại, chỉ có 1 tí luật lệ vớ vẩn, mà cả thiên hạ tâm tính trình độ kinh nghiệm hiểu biết khác nhau ùa đi mỗi người làm 1 ngã. Kệ, miễn nó là rượu dừa thì OK, chả phải cũng chả sao, hí hí...

*** *** Cho em nghỉ mệt tí ạ *** ***

Ngày ấy đã đến... Bình minh ló dạng, chim ca vang rần trời, đoàn người bước, bước theo nhà tiên tri, nhà tiên tri là ánh sáng của đoàn người, còn ánh sáng của nhà tiên tri từ đâu? Không ai biết? Kệ *** nó, chúng ta quay về với bãi, nơi có cái bình rượu to vãi, xem cuộc đời cuộn chảy, xem nào (Ối!! Em cũng bắt đầu biết Rap các bác ạ, hí hí hí...)

Sau 3 tiếng đếm, mọi người với lu vại ca bình phích... nói chung là các dụng cụ chứa chất lỏng á, thọc tỏm vào bình, múc ra mà thổn thức - em nhầm, thưởng thức. Rồi bỗng có sự phân cực xãy ra rõ nét:

- Một số thành viên kỳ cựu của bộ lạc, những người đã moi tim móc óc làm ra những vại rượu hảo hạng, khi ngữa mồm uống thứ rượu chung ấy thì lập tức phun phèo phèo như ho lao. Ôi chao, họ uống cái gì thế này? Một thứ rượu ngu xuẩn, nhạt phèo, độc hại.... Gan thận họ bắt đầu lên cơn... Có người chửi rủa, có người im lặng, họ lục tục bỏ đi. Khốn nạn thật, biết thế này thì bố chúng mày tự uống cái rượu của mình, hay cùng chơi với nhau, cần &%$# gì phải chơi với bộ lạc?

- Một số thành viên lốc cốc, ngất nga ngất ngưỡng khen ngon. Ôi chao, rượu mới ngon làm sao, ao ao ao (họ nhiễm Rap rồi...). Họ mặc kệ kỳ đà ễnh ương lềnh bềnh trong rượu, cứ nốc ừng ực cái thứ nước nhạt nhẽo ấy, vì đó là thứ tốt nhất mà trước giờ họ có... Vừa uống họ vừa chửi mấy thằng ngu vừa đề cập đến ở đoạn văn trên, mấy cha này ngu quá, *&%$ biết cái gì!!!

- Một số thành viên khác, chả say cũng chả tỉnh, xông ngay vào giơ card visit ra giới thiệu bán rượu, bán nữ kèm theo, bán thuốc giải rượu, thuốc giải độc gan, hôi nách xấu răng lang ben hắc lào...v.v.v... Bọn này điềm tĩnh nhất, chả cãi cọ với ai, cứ lo mần ăn kiếm chác tí đã chứ hả....

Tù trưởng Admimi, vốn là người tuy không giỏi chuyên môn nhưng cực kỳ tỉnh táo và ít ngộ độc rượu nhất, vì ông ta chả bao giờ uống ngay cả rượu của chính mình, ngầm phát hiện ra sự tình. Ông lẳng lặn PM mấy thằng Mok:

"Này này, ơ hay, chúng mày kiểm duyệt kiểu *#$% gì thế, sao rốt cuộc rượu dừa hóa ra toàn là nước lã pha Coca và kỳ đà thế?"

"Ặc ặc" - Một Mok trẻ khúm núm - "Em mới ra trường đang thực tập, xưa giờ biết qué gì là rượu ngon rượu dỏm ạ. Chúng nó mang tới em đã thấy mừng, mà mắt em nhìn rượu tay em lật sách mà xem, thì thấy... đúng lý thuyết mừ"

"****%@, mệt" - Một Mok già kênh kiệu - "Tôi thích làm thì làm, không thì thôi, tùy hứng. Tôi có tám cẳng hai càng như ông đâu, còn lo làm ăn nữa chứ. Tôi ghét mấy thằng phổi bò, thì nhằm mào nó mà tôi Mok, còn mấy thằng khác tôi không care, nhá!"

*** *** Tình hình căng thẳng quá, em nghỉ ngơi tí lấy sức đã *** ***

Rốt cuộc, để cho bộ lạc thái bộ dân an, (em lấy từ chữ "quốc thái dân an" đấy ạ, tránh nhạy cảm các vấn đề to tát em phải sửa đi, em không có ý gì ạ), thì chỉ có tù trưởng Admimi là cơ khổ nhất. Ông gác chân lên trán nhăm càm suy nghĩ:

"Hừm, bọn cựu bộ dân bỏ đi, thì mùa trăng lặn kỳ sau lại toàn nước lã. Bọn ngu ở lại uống mãi thì cũng phải sành rượu ra chứ. Mà giữ bọn cựu bộ dân này lại, thì lại cậy Tài mà thất Đức, nhất là thất Đức với ta. Định thương mại hóa làm du lịch bán đặc sản bộ lạc, mà chơi bời kiểu này, thì lấy cái qué gì mà bán hở giời? *@***% thật!"

Nghĩ mãi ba bảy hai bốn đêm sau, ông bật lóe sáng cây đèn dầu trong óc, bật dậy a lô ngay bọn Mok:

"Tao biết rồi, Ơ Rô Ka!!! Tụi bây ơi....."

"THAY CÁI BÌNH RƯỢU!!!"

Bài này hay quá, thâm thúy thật