PDA

View Full Version : Để có một distro cho riêng mình thì phải làm gì?

javacafe
01-12-2008, 23:01
Tôi có nghe nói đến việc có thể xây dựng một distro của Linux cho riêng mình. Nhưng không biết làm sao và bắt đầu từ đâu. Nhờ các bro giúp đỡ.

lovelycesar
02-12-2008, 00:08
chắc bạn đọc được các bài viết về NimbleX rồi
bạn không biết làm sao để xây dựng 1 distro Linux riêng thì chắc chắn bạn không thể làm nổi, vậy đừng làm

xelnaga
02-12-2008, 05:22
Tôi có nghe nói đến việc có thể xây dựng một distro của Linux cho riêng mình. Nhưng không biết làm sao và bắt đầu từ đâu. Nhờ các bro giúp đỡ.
google search: linux from scratch, T2 project

abom
02-12-2008, 22:57
Khi nói về tạo distro cho riêng mình thì có rất nhiều cái bạn phải làm, nhưng có cái chắc chắn đó là bạn phải code cực nhiều về hệ thống, I think that :).

Hok bik zì
03-12-2008, 06:39
Khi nói về tạo distro cho riêng mình thì có rất nhiều cái bạn phải làm, nhưng có cái chắc chắn đó là bạn phải code cực nhiều về hệ thống, I think that :).

Cũng không hẳn ! Nếu như bạn muốn xây dựng cho riêng mình cả một hệ thống quản lí gói như aptitude, yum hay yast2 thì mới phải làm vậy. Còn không thì cứ sử dụng 1 distro nào đó làm nền và sử dụng luôn hệ thống quản lí gói của nó để build hệ thống của mình.

xelnaga
03-12-2008, 13:55
yep, Hacao và Puppy Linux có lẽ cũng là 1 VD điển hình :D

tin_truc22
03-12-2008, 21:01
Hồi đó giờ chỉ biết LFS giờ được biết cái T2 nữa thank phát.
Bạn chủ topic cho mình biết bạn muốn tự tạo Distro riêng nhằm mục đích làm gì đi.

javacafe
04-12-2008, 01:52
Hồi đó giờ chỉ biết LFS giờ được biết cái T2 nữa thank phát.
Bạn chủ topic cho mình biết bạn muốn tự tạo Distro riêng nhằm mục đích làm gì đi.

Chỉ là để nghiên cứu thôi. Chứ một HĐH có quá nhiều thứ linh tinh mà có thể chúng ta không cần đến và cần tinh chỉnh cho phù hợp hơn. Hơn nữa một distro cho riêng mình là một điều quá tuyệt phải không?

Hok bik zì
04-12-2008, 06:50
Chỉ là để nghiên cứu thôi. Chứ một HĐH có quá nhiều thứ linh tinh mà có thể chúng ta không cần đến và cần tinh chỉnh cho phù hợp hơn. Hơn nữa một distro cho riêng mình là một điều quá tuyệt phải không?

Tôi cũng thích có một distro riêng lắm nhưng thấy làm phức tạp quá nên tôi dùng cách khác lol

Tui cài core ubuntu server, sau đó cài wdm + xfce4 --> vậy là đã có 1 bản cài đặt sạch sẽ, không còn những thứ ko cần thiết lol

abom
04-12-2008, 08:23
Tôi cũng thích có một distro riêng lắm nhưng thấy làm phức tạp quá nên tôi dùng cách khác lol

Tui cài core ubuntu server, sau đó cài wdm + xfce4 --> vậy là đã có 1 bản cài đặt sạch sẽ, không còn những thứ ko cần thiết lol

Muốn thực sự "sạch sẽ" thì cậu phải có thêm khả năng biên dịch lại nhân Linux nữa. Dịch nhân ko khó, nhưng để customize và optimize thì thực sự là rất khó. Làm được việc đó đồng nghĩa với việc cậu có thể bỏ hết các driver không cần thiết <chỉ cần những cái đủ với máy của mình> và disable các chức năng ko cần dùng đến trong nhân Linux.

xelnaga
04-12-2008, 09:57
nếu mà định nghiên cứu thì dùng mấy thằng khoai khoai chút như Gentoo hoặc Slackware ý. Sau khi có căn cơ rùi thì nghịch tiếp LFS :D

tin_truc22
05-12-2008, 12:03
Chính xác là compile lại cái nhân theo đúng cấu hình máy mình thì sau này sẽ có 1 cái máy chạy tốc độ kinh khủng.
Cứ LFS mà chiến (hồi đầu lúc mới làm quen cũng xài cái này làm y chang theo sách ko cần biết gì hết cũng được)

xelnaga
05-12-2008, 12:34
Chính xác là compile lại cái nhân theo đúng cấu hình máy mình thì sau này sẽ có 1 cái máy chạy tốc độ kinh khủng.
hè, có lẽ khi nào rảnh em cũng thử ngồi nghiên cứu rùi compile lại cái nhân theo đúng cấu hình máy xem thế nào :D.

javacafe
05-12-2008, 13:56
chắc bạn đọc được các bài viết về NimbleX rồi
bạn không biết làm sao để xây dựng 1 distro Linux riêng thì chắc chắn bạn không thể làm nổi, vậy đừng làm

Muốn trả lời trong một thread thì nên góp ý kiến chứ đừng buôn chuyện kiểu này nha. Tôi hỏi không những cho riêng mình mà còn cho những người sau nếu họ search được topic tôi hỏi. Nếu bạn đã làm được thì vui lòng tường thuật lại bạn làm thế nào.

[=========> Bổ sung bài viết <=========]

Cứ LFS mà chiến (hồi đầu lúc mới làm quen cũng xài cái này làm y chang theo sách ko cần biết gì hết cũng được)

Câu trả lời này của bạn đáng quan tâm nè. Nhưng bạn đã xây dựng distro cho riêng mình chưa? Nếu rồi thì có lẽ có bước bắt đầu mà phải không?
Tôi nghĩ nếu ai đó đã là PRO trong chuyện xây dựng distro thì nên chung tay để giúp đỡ mọi người đạt được trình độ này.

xelnaga
05-12-2008, 16:54
Tôi nghĩ nếu ai đó đã là PRO trong chuyện xây dựng distro thì nên chung tay để giúp đỡ mọi người đạt được trình độ này.
ko biết trình độ và hiểu biết về Linux và cách thức hoạt động của nó thế nào rồi

zanarka
06-12-2008, 01:37
tốt nhất là chả cần làm gì, lên mạng search cái distro nào thông dụng sài một thời gian thấy hợp với mình thì gắn bó luôn.
sau khi đã muốn gắn bó lâu dài với linux thì chuyển sang giai đoạn tối ưu hệ thống:
1. Gỡ bỏ những package không cần thiết ra. Hiện tại một vài distro đã hỗ trợ chức năng này. Ex: ubuntu có apt-get autoremove
2. Build lại kernel phù hợp với PC của mình (không khuyến khích).
Còn nếu bác thừa tiền + thời gian thì tui khuyến khích bác giống ông tỷ phú nào đó đã xây dựng nên distro ubuntu.

xelnaga
06-12-2008, 03:31
2. Build lại kernel phù hợp với PC của mình (không khuyến khích).
Còn nếu bác thừa tiền + thời gian thì tui khuyến khích bác giống ông tỷ phú nào đó đã xây dựng nên distro ubuntu.
Đối với những người dùng bình thường chỉ muốn tìm 1 giải pháp thay thế W$ndow$ thì có thể ko làm 2 việc này. Còn đối với những người muốn tìm hiểu kĩ hơn về hệ thống thì đó là điều bắt buộc