PDA

View Full Version : Giúp em với!! Chết em rồi!!!!

[Blackdragon]
01-12-2008, 13:51
Hôm qua windows của em bị lỗi ko vào được desktop, em dành cả buổi chiều để cài lại win. Sau khi cài win hoàn tất em cài tiếp các soft khác:tune up, ESET,... Sau đố em cài lại driver nhưnh ko hiễu sao khi cho đia vào đọc thì máy tự đưng restar lại hiện màn hình xanh, em bấm reset lai thì nó hiện dòng chữ có nội dung đại khái là: CÁi đĩa boot không có hiệu lực, xin vui lòng cho cái ỗ đĩa hệ thống và nhấn enter. Bây giờ phải làm sao đây các pác!!!! Em đang cần gắp để viết bài.

anhdaikho_vt
01-12-2008, 14:03
Bạn cài win mới đè lên thằng cũ à ? hay format lại ổ C ? Bạn cũng nên kiểm tra lại cái CD chứa windows. Còn 1 tình huống xấu nữa là cái HDD của bạn bị lỗi.

[Blackdragon]
01-12-2008, 15:24
chắc là HDD của em bị lỗi có cách nào khắc phục ko bạn

nhantinhlangle12
01-12-2008, 15:29
có thể do đĩa driver của bạn bị hư, bạn lên mạng search lại driver đi rùi cài thủ coi có được ko!!!
thân

[Blackdragon]
01-12-2008, 15:36
thank nhưng mà cái đó không phải do driver chắc là do đĩa cứng nếu đĩa cứng bị lỗi thì làm sao đây các pác. Bố em đang nổi điên lên kìa, em cần rấp lắm!!!Ah` mà hình như có thể sủa lỗi đĩa cứng bằng điac boot CD phải ko các pác. Nếu pác nào biết chỉ em với em chân thành cảm ơn!!!

dachuy_le
06-12-2008, 22:40
hi hi cái này khó nói lắm ! màn hình xanh ưh !? có nhiều bệnh lên màn hình xanh lắm Pác ah.

natostr
06-12-2008, 23:15
lỗi đĩa boot không có hiệu lực là do windown bị mất các file khởi động như boot.ini, NTDETECT.COM, ntldr (các file này luôn bị ẩn đi và chỉ thấy được khi chọn chế độ show hidden file and folder). Bạn boot máy bằng đĩa hiren boot rồi cùng Volkov Commander để xem thử ổ đĩa C của bạn có chứa các file này hay không? Nếu không thì bạn chỉ cần qua 1 máy khác có winxp đang hoạt động và chép các file này về là có thể chạy đc (có thể phải tinh chỉnh đôi chút file boot.ini). Còn nếu không phải thì bạn dùng thử chức năng norton disk doctor cũng trên đĩa hiren boot này để quét xem ổ cứcng của bạn có lỗi gì hay không (có thể có bad sector). Khi đã làm những cách trên mà vẫn không boot vào win đc thì bạn nên backup các dữ liệu của bạn có trên đĩa cài win này rồi format và cái lại win (hết cách rồi) hehehe.

kamenguyen
06-12-2008, 23:43
Mình cũng nghĩ thế đó!
Thử boot lại xem sao! Chứ ko thể lỗi driver đâu! Lỗi driver thì chỉ làm cho máy ko dzô win được thui!
Mình thấy cách của bạn natostr là ok nhất đó!