PDA

View Full Version : Làm cộng tác viên báo điện tử, nên hay ko?

meo9x.tk
28-11-2008, 13:37
Báo Hoa Học Trò/SVVN (hoahoctro.vn) có đề nghị mình làm cộng tác viên. Họ chỉ trả khoảng 100k+ cho một bài viết đạt yêu cầu,theo các bạn thì có thấp quá ko?
Với lại mình viết cho họ và vẫn gửi đến báo khác nữa thì có vi phạm gì ko nhỉ?
Tư vấn hộ mình nhé.
Thank!!

chjnhnh0
28-11-2008, 14:02
Báo Hoa Học Trò/SVVN (hoahoctro.vn) có đề nghị mình làm cộng tác viên. Họ chỉ trả khoảng 100k+ cho một bài viết đạt yêu cầu,theo các bạn thì có thấp quá ko?

rẻ quá rẻ quá đó là theo ý kiến của em. chém gió tài năng cỡ em phải đòi 200K/1 bài viết vớ vẩn hehe :D
nói thế thôi dù sao em thấy mức giá đó có lẽ phù hợp với bác đấy. có thêm chút $ còn hơn 0 :D

Với lại mình viết cho họ và vẫn gửi đến báo khác nữa thì có vi phạm gì ko nhỉ?

được chứ sao lại ko. bọn đó đâu có cấm chuyện bản quyền kiếc gì đâu

Spirit
28-11-2008, 14:16
Nếu là báo online mà 100k/bài là chấp nhận dc rồi đó bạn :). Báo giấy như PCW Game trước mình viết vài tháng 1 bài chất lượng 2-3 trang cũng chỉ 500k là max. Đề tài hssv lại dễ viết nữa.

Spirit
28-11-2008, 14:24
Trước đây Hoa Học Trò báo giấy nhuận bút rất cao, bây giờ ko biết thế nào. Nhớ lại hồi học cấp 3 tớ cũng ham gửi bài cho các báo lắm, đc đăng cũng ko ít: Hoa Học Trò, Thiếu Niên Tiền Phong, Lao Động, Thư Giãn... :emlaugh:

Báo giấy khác với báo online chứ bác :) báo online mà 100k/bài là khá cao rồi đấy. :emlaugh:

Mà hình như mức giá sàn là vậy, hiện tại theo em dc biết thì bên GameK giá khỏang 200k/bài Guide cho Game (khoai lắm, ko dễ như mấy bài cho teen).

bogiayeu
28-11-2008, 15:13
Thời buổi bây giờ có một unique content mà hay rất giá trị. Bán với giá rẻ mạt 100K thì thà ko viết còn hơn.

Bởi vậy nó củng đâu dễ xì tiền nếu chủ topic leech những bài có ở nơi khác rồi.

Cứ đăng những bài thác loạn, scandal như trên blog của cậu là OK hết ý mà, ngày 5 bài, tháng 15 triệu, cũng tạm chấp nhận đc.

Nếu bài mới thì ngày 5 bài là gõ "thối" ngón tay, 15 tr còn lâu nhé :boxing:

qingsong
28-11-2008, 16:18
Chà, ngày 1 bài thôi mà tiếng Anh là ngon lắm đó.

coldheart1501
28-11-2008, 16:23
100k hơi bèo nhỉ lol

_River_
28-11-2008, 16:31
100K là hợp thị trường rồi, có mối nào cho ké với bác :D

MyLifeForShare
28-11-2008, 16:48
100k hơi bèo nhỉ lol
Bèo với báo giấy nhưng báo mạng 100k là khá rồi.

meo9x.tk
28-11-2008, 16:57
100K là hợp thị trường rồi, có mối nào cho ké với bác :D

Cái này phải để "cọc tìm trâu" thôi bác ạ :D
Dạo này thỉnh thoảng mình có viết bài, cũng may là viết xong bài nào thì bọn nó copy tràn lan ra các diễn đàn và cũng khá đông người hưởng ứng.
Cách vài hôm cũng có 1 báo điện tử mời cộng tác nhưng trước vì hay chửi bọn này và sẵn ác cảm nữa nên ko reply luôn :D(có ngu quá ko nhỉ :D)
Bác thử viết bài đi, nếu ngoài những yếu tố câu khách bác vẫn chèn được tư tưởng "lớn" của bác vào và văn phong của bác phải chấp nhận được thì thiếu gì "cọc" tìm đến :D

kocanem
28-11-2008, 18:30
Bác giỏi về teen chứ em là em thua :D

Spirit
28-11-2008, 18:56
Báo online tớ chưa thử bao giờ, nhưng những bài tự viết thì tớ toàn đăng trên web của mình. Thời buổi bây giờ có một unique content mà hay rất giá trị. Bán với giá rẻ mạt 100K thì thà ko viết còn hơn.

Tự viết nhưng mang tính tự tổng hợp thì hay hơn bác ạ. Chứ tự viết (thật sự) mà mỗi ngày 1 bài như blog thì cũng giỏi lắm rồi =D

nhc1987
28-11-2008, 19:16
Lần tr' em cũng có viết một bài cho Echip, có 1/5 trang mà cũng đc 250k.

Ăn cũng béo mà :D

nguyenduc_net
28-11-2008, 19:53
làm tới đi cậu, chả mất gì mình, lại đc thêm kinh nghiệm

coldheart1501
28-11-2008, 22:16
Viết cho nó rồi đăng lên Blog của mình mất công thêm dòng: Nguồn: Hoahoctro lol

_River_
29-11-2008, 11:47
Cái này phải để "cọc tìm trâu" thôi bác ạ :D
Dạo này thỉnh thoảng mình có viết bài, cũng may là viết xong bài nào thì bọn nó copy tràn lan ra các diễn đàn và cũng khá đông người hưởng ứng.
Cách vài hôm cũng có 1 báo điện tử mời cộng tác nhưng trước vì hay chửi bọn này và sẵn ác cảm nữa nên ko reply luôn :D(có ngu quá ko nhỉ :D)
Bác thử viết bài đi, nếu ngoài những yếu tố câu khách bác vẫn chèn được tư tưởng "lớn" của bác vào và văn phong của bác phải chấp nhận được thì thiếu gì "cọc" tìm đến :D

Cụ thể hơn chút? Viết về gì? Ở đâu? :D

meo9x.tk
29-11-2008, 14:30
Cụ thể hơn chút? Viết về gì? Ở đâu? :D

Bác viết về cái gì thì sẽ có loại báo tương đương cho bác thôi mà.
Thậm chí nếu bác viết về *** thì cũng có công an mời bác hợp tac :D

votricong
29-11-2008, 15:50
100k/1 bai chất lượng, bạn làm cái blog, rùi viết dùng gôgle dịch qua tiếng anh, sửa lại 1 chút ,sau đó chơi GA thì có vẻ thu nhập tốt hơn

hiepsi@
29-11-2008, 16:52
Rồi có ngày công an mời về cộng tác ha ha, toàn những bài phản cảm, có ngày bị sờ

kocanem
29-11-2008, 16:56
Tớ thấy cái blog meo9x.tk chỉ thu hút teen chứ tớ vào đọc rồi ra ngay chỉ đc cái thu page view kinh

meo9x.tk
29-11-2008, 18:50
Tớ thấy cái blog meo9x.tk chỉ thu hút teen chứ tớ vào đọc rồi ra ngay chỉ đc cái thu page view kinh

Bác nói đùa, khách vào meo9x.tk 45% là phụ huynh của Teen, 30% là các cô cậu SV, 5% là dân chơi blogspot, phần còn lại là Teen.
Bác là phụ huynh mà bác ko vào những chỗ như thế thì sao biết được thế hệ teen đang nghĩ gì, làm gì... để mà giáo dục con em cho tốt.
Với lại tuy mình hay dùng đề tài giật gân câu khách nhưng mình rất dị ứng với những cái gì ko thật.
Tóm lại một câu, mèo9x.tk chỉ là blog/site lá cải, chuyên câu tin giật gân nhưng ko nói sai sự thật. Còn yêu hay thích thì cũng lại tuỳ người thôi :)

MyLifeForShare
29-11-2008, 19:03
Bác nói đùa, khách vào meo9x.tk 45% là phụ huynh của Teen, 30% là các cô cậu SV, 5% là dân chơi blogspot, phần còn lại là Teen.

Cậu lôi đâu ra cái thông số này vậy :emlaugh:
Vô thử cái shoutbox 64 tỉnh toàn chửi thề mạt sát lẫn nhau.
Tớ dám cá 90% vô để coi ảnh "tươi mát" thôi (có tớ trong đó :D).
nhìn cái top xem:
* Teen Nghệ An, giật cả mình :D (761)
* Video: Cuộc chiến của một cô nàng (674)
* Nhí nhảnh hồn nhiên và... *** (600)
* Chat đêm (533)
* Nữ sinh khỏa thân tập thể trong... phòng tắm, hồn nhiên quá(18 ) (514)
* Chùm ảnh khiêu dâm của một teen girl sinh năm 90: Đồng phục và áo dài (472)
* Video: Giang hồ ép nữ sinh khoả thân, phần cuối(Demo) (432)
* Girl Hải Phòng khoe hàng trắng trợn (372)
* Shock với những kiểu (358)
* Ngồi trong lớp học mà còn cởi áo của nhau ra, đôi này liều quá (315)
* Bảo Thy bị sàm sỡ tại Gia Lai (300)
* Marco vào mặt một số thí sinh tham gia Miss Teen (296)

Đa số các bài này toàn hình thôi, phụ huynh coi làm gì cái này? Tớ tưởng phụ huynh có xem thì xem bài viết đánh giá về suy nghĩ, hành động chứ đâu phải vô xem ảnh đâu nhỉ :emlaugh:

bogiayeu
29-11-2008, 20:03
Cậu lôi đâu ra cái thông số này vậy :emlaugh:
Vô thử cái shoutbox 64 tỉnh toàn chửi thề mạt sát lẫn nhau.
Tớ dám cá 90% vô để coi ảnh "tươi mát" thôi (có tớ trong đó :D).
nhìn cái top xem:
................................

Đa số các bài này toàn hình thôi, phụ huynh coi làm gì cái này? Tớ tưởng phụ huynh có xem thì xem bài viết đánh giá về suy nghĩ, hành động chứ đâu phải vô xem ảnh đâu nhỉ :emlaugh:

Phụ huynh tương lai lol

meo9x.tk
29-11-2008, 20:26
Các bác cứ thử nghĩ xem, những cái em viết đó nó có thật ko hay là em bịa ra. Mà có thật thì từ đâu mà có thật, chả phải lôi những khoảng tối từ con em tuổi teen của các bác ra sao?
Nếu các bác ko xem và cố tình coi như ko có thì cũng ko sao, chỉ sợ một ngày rồi chính con em các bác cũng dính phải trường hợp tương tự thì ko biết trách ai.
Với lại blog của em có đến hơn 2.000 bài, số bài viết như các bác kể có thấm vào đâu. Các mục "khoa học, bí ẩn", "truyện cười" em cũng rất chăm chút, khẳng định nó ko thua kém một blog nào chuyên viết về 2 cái đấy, nhưng mà đa số các bác vào thì cứ chăm chăm tìm *** mà xem. Ngoài ra một số cái phụ như "kiểm tra nick ẩn", "xem kết quả sổ xố"... một ngày cũng mang lại một lượng visit đáng kể, nhưng nhiều bác vào cũng coi như ko thấy.
Viết blog để kiếm tiền thì ai chả muốn đông khách, nên chuyện phải có những bài thu hút khách về mình là chuyện phải có trừ khi các bác viết để chơi, để ngắm. Loại blog như thế em cũng có 1 cái, nhưng em chỉ để ghi nhật ký, từ lúc lập ra nó đến giờ(khoảng 2 năm) chỉ có 300 lượt xem(là của em ra vào).
Các bác xem trên mạng bây giờ có vô số blog, forum và cả website viết về chủ đề tương tự như của em mà đâu phải ai cũng thành công.

Hận_tình
29-11-2008, 21:20
Anh em vào đây chia sẻ kinh nghiệm và học hỏi mà các bác, em nghĩ bây giờ cứ những gì liên quan đến 9x thì mới đông khách. Bác Mèo này làm cái này là hợp thời rồi đó. em cũng thường ghé qua đây... giải trí. Từ ngày có trang này đỡ phải vào mấy trang như onlyu,tắc kè

MyLifeForShare
29-11-2008, 21:41
Bó tay, Onlyu.tk rank alexa những 50000 đấy, tính sơ sơ cũng vài ba chục ngàn khách 1 ngày rồi, toàn xì căng đan với gái gú là chính :D

btd82
30-11-2008, 09:10
Đúng là chủ để teen thật sự hot nhưng xem ra với em thì ...sao sao ý nên dù ai có trả 1m /1post thì em cũng chịu chết :)

kocanem
30-11-2008, 13:50
Đúng là chủ để teen thật sự hot nhưng xem ra với em thì ...sao sao ý nên dù ai có trả 1m /1post thì em cũng chịu chết :)

Bác già rồi nói làm gì ? . Blog meo9x.tk nói chung là con số bạn đưa ra kô thật mà có thể nói sai sự thật luôn. Với 1 blog trình bày kiểu thế thì chẳng có phụ huynh quái nào vào đâu :)