PDA

View Full Version : Cài raid và ghost không dược

sadman
27-11-2008, 13:31
Máy của mình main Asus P5ND2 SE có hỗ trợ Raid.
Trước giờ mình sử dụng 1 ổ cứng 80GB, giờ mình có thêm 2 ổ khác dự định cài Raid thử, nhưng gặp phải 2 vấn đề.
1/ Ổ cứng đang dùng 80GB (Samsung), mình muốn ghost lại và lưu vào ỗ khác 160GB Seagate. Nhưng chỉ ghost từ Partition to partition hay image to partition ok còn mình không khởi động được từ ổ mới. Mình đã thử repair win (copy ok nhưng khi reboot để bắt đầu cài thì không đọc được ổ cứng),nhưng không được. Trước giờ mình vẫn ghost bằng đĩa này bình thường, mình không hiểu sao nữa. Lúc trước thậm chí 2 máy khác nhau, giống cấu hình mình ghost xong repair win là Ok mà giờ bị vậy?
2/ Mình cũng thấy nhiều người hỏi giống mình về cách cài raid cho Main mà mình đang có nhưng không thấy ai giúp hết?
Xin cảm ơn mọi người

ngondensang2007
27-11-2008, 16:22
Máy của mình main Asus P5ND2 SE có hỗ trợ Raid.
Trước giờ mình sử dụng 1 ổ cứng 80GB, giờ mình có thêm 2 ổ khác dự định cài Raid thử, nhưng gặp phải 2 vấn đề.
1/ Ổ cứng đang dùng 80GB (Samsung), mình muốn ghost lại và lưu vào ỗ khác 160GB Seagate. Nhưng chỉ ghost từ Partition to partition hay image to partition ok còn mình không khởi động được từ ổ mới. Mình đã thử repair win (copy ok nhưng khi reboot để bắt đầu cài thì không đọc được ổ cứng),nhưng không được. Trước giờ mình vẫn ghost bằng đĩa này bình thường, mình không hiểu sao nữa. Lúc trước thậm chí 2 máy khác nhau, giống cấu hình mình ghost xong repair win là Ok mà giờ bị vậy?
2/ Mình cũng thấy nhiều người hỏi giống mình về cách cài raid cho Main mà mình đang có nhưng không thấy ai giúp hết?
Xin cảm ơn mọi người

1. Ghost disk to disk mới là chuẩn nhất.Ngoài ra phiên bản hiren boot cao chuyển sang acronis mà xài cho ổn định
2. Muốn cài raid thì pải tìm driver raid cho main sau đó tạo một đĩa win có chứa driver raid này hoặc không thì phải kiếm ổ mềm và đĩa mềm nhét driver raid vào đó rồi cài

do.van.giau
27-11-2008, 16:49
"dự định cài Raid thử" như thế nào? bạn đã làm chua? bạn đang xài hay chưa xài, nếu đang xài thì cho mình biết bạn xài raid mấy?
Nói cho bạn biết main Pc mà hổ trợ raid thì nó tích hợp sẳn trong main luôn chứ ít khi nào có driver riêng lắm, đã làm raid thì phải cùng dung lượng đĩa cứng, bạn nên nghiêm cứu nha, chúc bạn thành công

sadman
29-11-2008, 11:53
Mình dự định cài raid 0 bạn ạ.
Mình đã đọc nhiều về các loại raid, và thật sự thích thú cách cải thiện tốc độ của raid 0. Mua main này chủ yếu là do có hỗ trợ raid mà vừa túi tiền, nhưng đã mua lâu mà vẫn chưa làm gì được tức ghê lắm.
Mình cũng đọc hướng dẫn theo đĩa driver của main, rồi mình cũng tạo đĩa driver raid 1.4M từ đĩa driver và thậm chí lên trang chủ để lấy driver raid về chép vào đĩa 1.4M.Nhưng tất cả đều không được, mình chỉ vào được đến bước bắt đầu xóa sạch dât từ 2 ổ cứng muốn cài raid thôi. (có lẽ do vốn tiếng Anh hạn chế quá).
Mình có đọc thì biết là dung lượng của ổ cứng sẽ bằng với dung lượng của ỗ thấp nhất. Nhưng đễ thuận tiện cho lần đầu tập, mình đã sử dụng luôn 2 ổ cùng dung lượng 80GB.Chỉ có khác nhau nhà sản xuất 1 của Samsung và 1 của western
Bạn có nói tạo đĩa win có tích hợp driver raid, mình nghe hay quá nhưng chưa biết cách, bạn có thể giúp mình cách tạo được không?
Một lần nữa xin cảm ơn vì đã đọc tin này của mình

ngondensang2007
29-11-2008, 11:56
híc
bước tiếp theo là khởi động từ cd room
chạy win thì nhấn F6 sau đó nó sẽ đòi driver raid nếu đĩa win ko có
cho đĩa mềm vào là ổn thôi
rồi cài win như bình thường
mà raid 0 thì xài raid mềm cũng được cần gì phải raid cứng cho nó mất công ra.

sonbd2
29-11-2008, 23:50
xem ở đây này http://www.ddth.com/showthread.php?t=234910

sadman
01-12-2008, 23:32
híc
bước tiếp theo là khởi động từ cd room
chạy win thì nhấn F6 sau đó nó sẽ đòi driver raid nếu đĩa win ko có
cho đĩa mềm vào là ổn thôi
rồi cài win như bình thường
mà raid 0 thì xài raid mềm cũng được cần gì phải raid cứng cho nó mất công ra.

bạn nói dùng raid mềm là sao bạn?

ngondensang2007
02-12-2008, 08:28
bạn nói dùng raid mềm là sao bạn?

raid có hai loại là cứng và mềm
raid cứng thì tích hợp trên main
còn raid mềm tích hợp trên win
đối với win xp nếu không có raid cứng ta có thể cài raid mềm.Win xp hỗ trợ raid 0
Đối với win server thì hỗ trợ raid 0&1
Tất nhiên là mỗi thể loại raid có ưu điểm và nhược điểm khác nhau cái này phải tự mày mò tìm hiểu thêm thôi.Vì khi nào có lỗi pác mới có thể thêm kinh nghiệm và cách sử lý được còn nếu không có lỗi gì xảy ra thì chào thua biết đường nào mà lần mà xử lý cơ chứ